Cần giúp: Giúp em tẩm ướp nầm bò ko bị hoi với ạ :)

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi meemin, 8/5/2010.

1. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em rât hay ăn đồ nướng. Ra quán em cũng rât thích ăn nầm bò. Em biết 1 chỗ bán nầm bò rất ngon có thể mua về tự làm nhưng em làm thử ăn thì ngán vị sữa quá. vị của nó gần như vị béo của kem tươi ấy ạ, béo mà lại hoi hoi nữa.

có mẹ nào biết cách khử mùi này chỉ cho em với nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meemin
    Đang tải...

2. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nào biết cách chỉ cho em với nhé, hi hi,

3. on-ga

on-ga Thành viên sắp chính thức

Chị xào thế nào nói thử em xem sai ở đâu vì nhà em trước đây cũng hay ăn lắm mỗi tội giờ bói cũng chả ra .

meemin thích bài này.
  4. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Nhà em ăn đồ nướng nên mua về em rửa sạch sau đó sát gừng rươu rồi thái miếng vừa ăn, ướp cùng tỏi, hành khô, ngũ vị hương, xả băm nhỏ. Sau đó nướng bếp cồn, ăn đến đâu nướng đến đó. nhưng lúc ăn vẫn thấy ngán vì cảm giác hơi bị béo và hoi mùi sữa bò chị ạ.

Cái này muốn mua chị hẹn trc với hàng thịt bò ấy, thường họ đổ cho nhà hàng nên mình phải hẹn mới mua đc.

5. Mốt Đẹp

Mốt Đẹp Bắt đầu nổi tiếng

Không cần ướp ngũ vị hương đâu em , mà cũng chả cần tẩy rượu gừng , nhà chị trước đây hay ăn lắm nầm sữa, cà bò , dạ con ... thôi thì đủ .
    Món này em chỉ cần ướp chút hạt tiêu tỏi , chút đường , mắm ,sau đó phi hành tỏi cho thơm để lửa to xào nhanh tay cho xém cạnh rồi chắt nước ra sau đó cho cần tỏi tây, hành tây vào xào là thơm lựng , em mua được ở đâu thế ? giá bn vậy ? meemin tâm hồn ăn uống ghê !:D

6. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

nhưng nhà em ko xào chị ạ:(. em mua về tầm ướp để nướng. thái miếng vừa ăn rồi tẩm ướp gia vị nướng bếp cồn, ăn đến đâu nướng đến đó ấy chị :). chị có bí quyết gì share cho em với.

Món này thì người ta ko bán sẵn, em có 1 hàng mua quen nếu muốn ăn gọi điện đặt hàng từ tối sáng hôm sau chị ấy phần sẵn cho, giá cả thì tùy từng thời điểm dao động khoảng 70 - 80k/kg, nhưng cái quan trọng là muôn mua phải đặt trc. Cái này bây giờ nhiều chỗ nhập của Trung Quốc về làm hàng nên sợ lắm. Nên mua cũng cần nắm rõ nguồn gốc hàng.

7. Khiếp, hôm ọp nàng ướp như thế là ngon lắm rồi, tớ nghĩ lần sau ướp chỉ cần tăng lượng ngũ vị hương lên một chút là đỡ hoi thôi mà.

Khoe mọi người mấy bức ảnh đồ ăn buổi off tại nhà em, meemin nhận phần ướp thịt và nầm bò

8. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

hì, nhưng thật sự tớ hôm đó tớ ko ăn đc nhiều nầm bò vì cứ bị ngán ngán ngấy ngấy bởi thấy nó béo quá :(

9. meopham

meopham Thành viên rất tích cực

Chị ơi, chị mua nầm bò ngon ở chỗ nào thế ạ? Em tìm mãi ko đc. Giá rổ thế nào nữa hả chị?

10. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

tớ mua của chị ở chợ ngọc khánh bạn ạ, nhà chị ấy chuyên mổ bò đổ cho nhà hàng. nhưng muốn mua phải đặt trc 1 hôm mới có. tầm 70 - 80k tùy thời điểm. hôm trc hội trâu op ep tớ mua 1 cái là 70k/kg (1 cái rơi vào tầm 3.5kg đến hơn 4kg) tùy từng con bò.

meopham thích bài này.
  11. meopham

meopham Thành viên rất tích cực

Chị ơi, có địa chỉ (hay chỗ ngồi của chị ấy) cụ thể hơn ko ạ? :( Em gà mờ vào đó rồi ko tìm đc thì chết. Mà chợ Ngọc Khánh ở chỗ nào nữa ạ, em chịu khu đó :confused:.

12. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

chợ ngọc khánh nằm ở chỗ đường nguyễn công hoan rẽ vào bạn ạ chợ chỉ họp buổi sáng thôi. chị ấy tên hiền ngồi giữa dãy hàng thịt phía ngoài. tớ cũng chả biết tả thế nào cả.

angela_kemmeopham thích.
  13. on-ga

Mẹ em cũng không ướp ngũ vị hương đâu nếu xào thì giống như chị nhưng nếu nướng thêm xì dầu hoặc dầu hào hay tương đen và rắc chút thính nếu nướng cũng nướng cùng hành và tỏi tây kẹp thành một xâu chị ạ , giờ thì em không ở VN mai mốt về nhất định bon chen món này

meemin thích bài này.
  14. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

Nhưng mình quan tâm đến khâu vệ sinh khử mùi hoi của nầm bạn có thể share cho mình ít thông tin được k? Vì khoản ướp thì mình làm okie rùi :)

15. on-ga

Khi thái ra có sữa tiết ra đúng không chị ? chị đừng tẩy rượu gừng nhé mùi càng kinh , mà tuyệt đối đừng ướp ngũ vị hương để em hỏi lại mẹ em đã mai chát với mẹ trả lời chị sau .

16. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

okie :), giúp mình với nhé. chờ tin của bạn!

17. on-ga

Mẹ em bảo chị cẩn thận quá ! ướp thế nướng là ngon rồi ,em thèm caramen quá đọc mấy bài của chị hóa ra chị la cao thủ crm choem mấy chiêu đi để em có dị vênh với mấy cô bạn đi chị !!!

18. Hồng Cook

Hồng Cook Thành viên chính thức

Tùy khẩu vị của mỗi người, chị thích món ăn vị thanh không nồng nàn nên thường k ướp nhiều gia vị đâu. Đơn giản là em rửa thật sạch vì nầm bò đã bị hoi sẵn, mấy bác bán thịt hay để ngoài "cho tươi" chứ k bảo quản lạnh nên mùi càng nồng. KHi để ráo nước em ước lượng khoảng 2 thìa canh rượu Vốtka cho mỗi kg nầm, nhớ đừng cho hơn nhé! Quá tay 1 chút là mùi nồng mất ngon, khi nầm đã ngấm rượu rồi em thái thành từng miếng dài hết khổ, dài rộng khoảng 3-4cm là vừa ăn. Để vào ngăn đá khoảng 2h cho cứng miếng nầm dễ thái mỏng hơn. Thái mỏng nhất có thể, mỗi kg ướp 3 thìa canh dầu hào + 3 củ sả băm nhỏ (nếu thích cho thêm mấy nhánh tỏi băm nữa). Đã giải quyết xong roài :D
    Nhưng còn 1 lưu ý nhỏ, khi em ăn ngoài hàng cùng lắm người ta xắt cho mỗi bàn khoảng 300gr ăn thòm thèm mới thấy ngon. Ở nhà mình mua đến mấy kg nầm ăn ngấy là cái chắc he he...Nếu được, mỗi lần mua em share cùng bạn bè, người thân hoặc cắt miếng ướp rượu xong bỏ tủ đông thi thoảng lấy ra 1 dải để hơi tan đá xắt mỏng nướng ăn vẫn ngon như bt. Làm như vậy đỡ ngấy hơn em ạ :ANAL:
    Chúc các mẹ ngày càng khéo tay, chế biến được các món ăn ngon cho gia đình (u)(u)(u)

meemin thích bài này.
  19. yeube_shop

yeube_shop Thành viên rất tích cực

Đánh dấu để học cách làm của các chị...............:)

20. meemin

meemin Bắt đầu nổi tiếng

hihi, em cảm ơn chị. hôm nào mát trời phải thực hành ngay mới được.

:d Hôm nọ em op với hội trâuu 15 người mà gàn 4kh nầm chưa kể ba chỉ và thịt bò nên mọi người ăn no căng mà vẫn bị thừa. lên diễn đàn mọi người chia sẻ thêm nhiều bí quyết về nhà làm share vừa ngon lại vừa rẻ :)