Cần giúp: Bé nhà em bị ho húng hắng kéo dài

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi kitty2109, 19/2/2013.

1. ngocnguyen_cn

ngocnguyen_cn

2. kitty2109

kitty2109 Thành viên rất tích cực

Ðề: Bé nhà em bị ho húng hắng kéo dài

Hôm trước em đi khám bs bảo bé nhà em cơ địa dị ứng nên dễ ho khi thay đổi thời tiết lắm. Hôm nay, đọc báo thấy còn vài đợt lạnh nữa mà nấu hết cả ruột. Không biết bao giờ bạn ấy mới khỏi đây.

3. kitty2109

Bé nhà em đã uống thuốc chữa viêm mũi dị ứng của bác sĩ cho hơn 1 tuần nay mà vẫn húng hắng vài phát. Nản quá chừng luôn.

4. HappySmile.

HappySmile. Đã hết độc thân...

có nhiều bài thuốc dân gian hữu hiệu lắm, bạn thử xem sao! :)
    Dùng kháng sinh nhiều không tốt đâu, dù gì nó cũng là con dao 2 lưỡi

5. kitty2109

Em cũng kinh qua kha khá bài thuốc dân gian rồi mà không có tác dụng với bé hic hic.

6. liluss

liluss Thành viên rất tích cực

mẹ bé thử cho bé uống siro muhi của Nhật màu xanh da trời xem nhé, siro này được nhiều review rất tốt từ các mẹ, không bị gắt như siro Việt Nam, các bé rất thích uống và hiệu quả thì đi liền với cái giá xiền của nó

7. tuankin

tuankin Thành viên rất tích cực

Be nha m dc 5 thang, lan nay ho lau wa ma co ca dom nua, m cho uong diepca va nc vo gao rui k do, hap la he cung k do, dang uong dc may ngay siro prospan rui nhg thay k cai thien va ho nhieu hon. Lo wa ma k muon be dung khang sinh. Nhieu khi met moi qua, me cung bi ho tu hom qua,hic

8. bathixd

bathixd Thành viên tập sự

Bài Viết hữu ích cho các MẸ đâyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    Mình đã xem đề tài này cách đây 1 năm, mình post cách điều trị hữu hiệu nhất cho cho các MẸ, nếu ai trị hết cho bé thì alo cho mình bit nhe (0908 565323).
    - Cách điều trị đơn giản không dùng kháng sinh hay thuốc chống dị ứng gì hết, mình đã từng đâu đầu vì bé cứ húng hắn mãi đến tháng 4, đến mùa hè nắng nóng mới hết, năm nay lại y như vậy mình đã điều trị tích cưc sau chỉ 14 ngày là hết hẳn, hiệu quả ngoài sự mong đợi, thời điểm hết bệnh ngay vào dịp lạnh nhất đó là tết dương lịch 2014. không thể ngờ được.
    1/ Các MẸ đọc thêm bài viết "Cây Xạ Cam (cây rẻ quạt) trị viêm họng hạt"
    2/ Cách điều trị của mình các Mẹ làm thử xem nhé
    - Dùng lá Cây Xạ Cam (cây rẻ quạt) đoạn dài 3cm (lá không quá già) nghiền với 10ml nước, cho bé xúc miệng rồi nhổ ra (nhớ đừng nuốt), ngày làm 3 lần là các mẹ sẽ thấy hiệu quả.
    - Các mẹ lưu ý : không cho bé ngậm lá, mà phải nghiền ra nhé, lá không có mùi vị gi hết, nhưng nếu bé ngậm 1 lần sẽ hoảng không dám dùng nữa, các Mẹ củng phải xúc miệng bằng lá Xạ Cam theo bé để theo dỏi cảm giác, lần đầu dùng lá này sau 30 phút sẽ ó vị the the, nửa ngày sau cổ họng sẽ khô, hơi mất vị giác sau hai ngày sẽ bình thường lại.
    - lưu ý nửa : dùng lá Xạ Cam sau 30 phút mới cho bé ăn hay uốn nhé, vì bé sợ loại này nên thường đòi uống nước liền sẽ bị trôi hết, không hiệu quả, nghiền lá không để cho bé thấy, chỉ nói cho be biết cái này là nước xúc miệng của bác sĩ cho. hehe
    - Cây Xạ Cam (cây rẻ quạt) người dân trồng nhiều lắm, ở các vựa cây kiểng củng có, chổ trồng cầy thuốc nam củng có, trồng nhiều nhất ở Đà Lạt, Bảo Lộc

9. kitty2109

Nhưng bé nhà mình bé quá chưa biết ngậm rồi nhổ mn ạ? Với lại mất vị giác trong 2 ngày thế có ảnh hưởng gì không?

10. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

tình trạng ho kéo dài cung sợ lắm mẹ nó ạ sợ bị liên quan đến phổi cấp chữa ngay thôi

11. bathixd

bathixd Thành viên tập sự

kitty2109 nghiên cứu thêm xem lá xạ cam có tác dụng gì nếu cho trẻ nuốt luôn nhe. mình nghỉ thảo dược thiên nhiên thì không sao đâu, với lại dùng liều ít thôi nhưng. chứ cái kiểu húng hắn thì thuốc tây bó tay, vợ mình là bác sĩ chuyên khoa nhi của BV tỉnh mà củng chào thua, nếu bạn có nội soi mủi, bạn để ý cổ họng bé có nổi vài mục, chính vì các mục này làm cho bé ngứa cổ họng nên tằng hắn, khi tằng nhắn thì mới đở ngứa cổ, đó là nguyên nhân tại sao ngủ hay mải mê chơi thì lại không húng hắn, khoa nhi vợ mình mỗi ngày khám 300 bệnh nhưng chưa bao giờ gặp trường hợp này
    - Các mẹ cần phân biệt giữa "HO" khác với "HÚNG HẮNG" nhe, nếu ho thì liên quan đến hô hấp cần phải điều trị theo phác đồ của bácb sỉ, còn húng hắn chỉ đơn giản là ngứa cổ thôi, cái này chỉ người lớn mới bị, trẻ nhỏ rất ít thấy.
    - các mẹ cho bé dùng thêm sirô Théralène (loại này cũng đặc trị ngứa cổ), có người nói "Mủ trôm" củng trị ho đó, nếu dùng mủ trôm thì chọn mủ mới không chua nhé.

12. himhip

himhip Phụ kiện trang sức xuất khẩu

oánh dấu học hỏi con em cũng bị ho kéo dài cả tháng rùi nhưng em quyết tâm ko cho bé uống kháng sinh

13. Muniu

Muniu Thành viên sắp chính thức

Nhiều bác sĩ giờ kê đơn thuốc cho bé hay kê kháng sinh nặng, uống thì nhanh khỏi nhưng sau bọi nhờn thuốc, mà con lại bị mệt, khó chịu nữa. Các mẹ biết bác sĩ nào tốt, uy tín giới thiệu cho em với! Bé nhà em mấy hôm nay cũng bị ho, sốt nữa, thương lắm!

14. meacupa

meacupa Bắt đầu tích cực

con mình cũng giống con mẹ này, chẳng hợp thuốc dân gian ta nhưng lại hợp thuốc thảo dược Pháp. Trộm vía lúc bé chẳng tháng nào không 3 lần ks mà từ 9 tháng tới giò 15 tháng chẳng mất tiền khám và thuốc ks nữa cứ ho là Coquelusedal khỏi.

15. me_cu_chun

me_cu_chun Thành viên chính thức

Bé nhà mình mấy hôm nay lạnh quá cũng bị ho, mình chưa đưa con đi khám, cũng ko biết bác sĩ nào khám tốt nữa. Đưa lên viện Nhi thì đông kinh khủng, mà bác sĩ chẳng nhiệt tình gì cả. ><

heobeo_91 thích bài này.
  16. heobeo_91

heobeo_91 Thành viên mới

em cũng làm giống chị nhưng k đỡ chị có cách nào hay chỉ em với nha

17. Duocvna

Duocvna Ươm mầm tương lai

Chế độ ăn khi trẻ bị ho nên tăng cường các loại rau xanh sẫm giàu vitamin A, giàu chất kẽm, chất sắt có trong thịt bò, gà, trứng… và các loại quả giàu vitamin C như cam, bưởi, lựu… Cho cháu uống nhiều nước và ăn uống bình thường không cần kiêng thức ăn nào cả, nếu ăn tôm thì mẹ có thể bóc bỏ vỏ tôm kẻo bé bị ngứa cổ họng.

Tuy nhiên, khi trẻ ốm trẻ thường biếng ăn nên mẹ hãy nấu những món có nhiều nước, dễ tiêu như: súp, cháo, sữa… đảm bảo bốn nhóm bột, béo đạm, rau và phù hợp với khẩu vị hàng ngày của trẻ.

Ngoài ra cần giữ ấm cho trẻ, kiêng quạt gió. Nếu cần dùng quạt và điều hoà thì mẹ chú ý không để luồng gió thốc trực tiếp vào người trẻ.

Về dùng thuốc, nếu trẻ chỉ ho nhẹ, vẫn ăn uống bình thường thì mẹ có thể áp dụng các bài thuốc chữa ho dân gian cho con như: quất hấp mật ong, húng chanh đường phèn vá lá hẹ, phật thủ và mạch nha hoặc cho con uống các loại thuốc ho có nguồn gốc thảo dược. Nếu bé ho nhiều, mẹ cần cho con uống các loại thuốc ho theo đơn của bác sĩ. Mẹ nên vệ sinh mũi cho bé bằng cách nhỏ nước muối sinh lý giúp đường thở của trẻ thông thoáng. Thông thường trẻ sẽ khỏi ho sau 7 ngày.

18. chuthanhthuy

chuthanhthuy Thành viên tích cực

lsau b hấp lá hẹ vs đường phèn nhé, đưgf hấp mật ong
    Dưới 1 T chưa nên cho dùng mật ong b ah

19. chuthanhthuy

chuthanhthuy Thành viên tích cực

B ơi, trc t cũng làm cho bé như b chỉ dẫn là 1 tuần bé khỏi( bé sẽ đỡ dần dần, 1 tuần là khỏi)
    Nhỏ mũi nh lần, hấp lá húng chánh vs đg phèn. Nếu ho nặng nặng tý t cho uống Atusin (bé nhà t hợp cứ uống là khỏi)
    Lần này bé nhà t ho và sổ mũi nặng, có đờm đặc, mũi sổ đặc xanh lè.6 ngày r ko đỡ
    T đang định cho uống ks zinnat có đc k b nhỉ?

20. ngochai98

ngochai98 Thành viên sắp chính thức

chủ top thử cho bé dùng thuốc ho P/H xem thế nào , bé nhà e dùng sang chai thứ 2 thấy đỡ nhiều lắm đấy ạ. Mom thử cho bé dùng đi, thành phần thảo dược nên an toàn và rất hiệu quả