Vô tính!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi faitht251, 13/5/2010.

1. faitht251

faitht251 Thành viên mới

Có bố mẹ nào trong 4room có thông tin về người vô tính ko nhỉ?Ít nhất là 1 định nghĩa gì đó.Em tìm mãi nhưng chỉ có mấy thông tin chung chung,tiếng nước ngoài thì em ko đọc đc mấy!Nhờ anh chị giúp em với!Thanks các thông tin hữu ích của các anh chị !

Xem thêm các chủ đề tạo bởi faitht251
    Đang tải...

2. faitht251

faitht251 Thành viên mới

Có ai giúp em ko ạ?Em đang tìm thông tin cho một người bạn.Bạn em đang phân vân xem có phải nó vô tính ko mà!

3. nguoitriam

nguoitriam Bắt đầu tích cực

Làm gì có người vô tính, chỉ có mấy con cừu sinh sản vô tính thì có.

4. faitht251

faitht251 Thành viên mới

Sinh sản vô tính nó khác bác ạ.Vô tính ở đây là con người,đã có xác nhận về giới tính này mà.Nhưng định nghĩa ở VN còn trừu tượng quá.Bạn em nó ko thích QHTD,yêu thì vẫn yêu,nhưng nó ghét cái đó .

huongxing thích bài này.
  5. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

dòng bôi đen: Bác ui biểu hiện như vậy thì gọi là vô tính a? Nếu vậy thì nhiều ng bị lắm ạ

faitht251 thích bài này.
  6. lion queen

lion queen I'm fine without you

faitht251 thích bài này.
  7. faitht251

faitht251 Thành viên mới

Em cũng tìm hiểu nhiều nhưng ko dam trả lời bạn em xem thực hư thế nào.Nhiều người như vậy cũng có thể chỉ là lãnh cảm do nhiều nguyên nhân,có người do sức khỏe.Còn bạn em,nó thấy việc đó ko cần thiết,nó bảo cuộc sống quá nhiều cái để quan tâm,cái đó chẳng có ý nghĩa gì.Nên nó nghi nó vô tính khi thấy người đầu tiên trên thế giới đc chứng nhận vô tính trên lí lịch.Đây cũng là 1 xu hướng TD lành mạnh đấy chứ nhỉ?

8. lion queen

lion queen I'm fine without you

Cũng như đồng tính cũng có nhiều dạng ấy mà! Mình ko phải chuyên môn thì chỉ có thể hiểu chung chung, ko rõ ràng được! Có lẽ gặp bác sĩ tâm lý chuyên môn, sẽ có câu trả lời cụ thể và rõ nét hơn

faitht251 thích bài này.
  9. nguoitriam

nguoitriam Bắt đầu tích cực

Chắc chưa gặp được người, thời gian, địa điểm thích hợp thôi. Không thích QHTD khi bị đòi hỏi là chuyện thường mà.

10. faitht251

faitht251 Thành viên mới

Có 1 điều khác là ko bao giờ người đó có nhu cầu cả.Nó ko có cảm giác đó với bất kỳ ai.Nó cũng yêu nhiều nhưng đều như vậy,nên nó mới thấy mình khác mọi người.Nó ko thích con gái luôn.Nghĩ đến cái đó là nó cảm thấy khó chịu.Nó bảo giá cuộc sống ko có cái đó thì nó đỡ mệt,nó thích cuộc sống 1 mình,sống,làm việc và yêu thương!Thấy nó dằn vặt nhiều cũng thương.........

11. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

Mình nghĩ nếu bạn ấy thấy cuộc sống có nhiều chuyện khác đáng quan tâm hơn chuyện đó thì cũng ko có gì phải dằn vặt mà...Cứ sống như mình nghĩ cho thoải mái thôi.
    Còn mình cũng nghĩ rằng khi chưa thực sự sẵn sàng chuyện ấy thì nó sẽ rất khó chịu khi nghĩ về nó và cứ yêu nhau cần gi chuyện QHTD. Thực sự hồi xưa mình cũng nghĩ nhu thế, và thấy chuyện đó chả có gì cần thiết cả, cũng ko ham muốn gì hết...Đúng là lúc đó yêu mà không bao giờ nghĩ yêu là sẽ có QHTD,hihi...Và lúc đó mình cũng thấy bình thường, ko lo lắng gì, và bây giờ thì mọi thứ cũng ko có gì đáng dằn vặt mà. Vậy nên mình nghĩ cứ vui vẻ mà sống với những gì mình thấy cần, những gì mình thấy quan trọng cho thoải mái. chắc sau này tư tưởng có thể thay đổi, thoải mái hơn thì bạn ấy sẽ ko như vậy nữa

memit050408 thích bài này.
  12. mysterious

mysterious Thành viên chính thức

Chưa nghe nói người vô tính bao giờ ,nếu có thật thì biểu hiện thế nào ?tui cũng hổng bít!he!!!!!!!!!!!!

13. ranreetp

ranreetp Thành viên tập sự

Mình là con trai vô tính nên mình hiểu rõ những cảm giác của người vô tính hơn ai hết.
    Nếu bạn muốn biết bạn của bạn có phải vô tính hông thì nên hỏi mình và những người trong cộng đồng Asexual Việt thuận lợi về việc ngôn ngữ
    Đừng nên hỏi bác sỹ tâm lý chẳng có tác dụng gì đâu vì họ là người hữu tính
    Một lần nữa cảm ơn bạn đã quan tâm đến người vô tính
    Phong: renrian@yahoo.com

faitht251memit050408 thích.
  14. faitht251

faitht251 Thành viên mới

Bạn cho mình link đc ko?Cảm ơn bạn nhiều!Rất vui đc biết bạn.

15. LgMPhuong

LgMPhuong Đồ BIGSIZE 45KG-75KG

Mình không nghĩ chuyện này theo chiều hướng bạn kể, vì có nhiều người cũng lãnh cảm, ko có ham muốn TD, nhưng đó là do tâm lý và các hoocmon trong cơ thể, cái này có thể chữa được, Bạn nên khuyên bạn đó đến gặp các bác sĩ tâm lý xem. như thế hiệu quả hơn là tìm hiểu như thế này!

memit050408 thích bài này.
  16. memit050408

memit050408 Mỗi ngày tôi chọn 1 nvui

Không còn mới mẻ với giới nghiên cứu khoa học, ít nhất vào những năm 40 của thế kỷ XX, tiến sĩ Alfred Kinsey, người sáng lập Viện Nghiên cứu giới tính, tình dục và sinh sản ở Đại học Indiana, Mỹ, đã đưa ra khái niệm về những người vô tính. Nhưng phải bước vào đầu thế kỷ XXI, người vô tính, hay còn được gọi là giới tính thứ tư, mới được cả thế giới quan tâm.

Người vô tính, như những nhân vật trong sáng trong thế giới truyện tranh Nhật Bản, không yêu đàn ông, không yêu đàn bà. Họ chỉ yêu chính bản thân mình mà thôi. Hạnh phúc hay bất hạnh? Đó là khái niệm mù mờ và không có mẫu số chung trong thời buổi hiện tại. Nhiều người no vợ đủ chồng nhìn vào những người vô tính (cũng giống như nhìn những người đồng tính) và nghĩ rằng họ đang bị trời đày. Nhưng chính những người trong cuộc đôi khi lại quá hài lòng với cuộc sống hiện tại của mình.

Đêm tân hôn có lẽ là đêm đau đớn nhất của người đàn ông này. Anh là một giám đốc thành đạt, hình ảnh từng xuất hiện trên tạp chí, biết bao chân dài váy ngắn tin nhắn phấp phới theo anh. Nhưng anh nghe lời mẹ (sao ngày tháng năm này rồi vẫn có cậu con trai nghe lời mẹ trong chuyện tình yêu nhỉ?), chỉ yêu một cô gái đẹp và dịu dàng. Cô gái ấy rụt rè và đặc biệt trong chuyện yêu đương, cô vô cùng gìn giữ. Mẹ anh cảm thấy rất hài lòng vì cô con dâu như thế. Đám cưới của họ tổ chức lộng lẫy tại khách sạn sang trọng nhất TP Hồ Chí Minh. Xe hoa chạy dọc đường Lê Duẩn, khiến thiên hạ dừng cả lại để ngước nhìn. Có lẽ đó là đám cưới xôn xao nhất trong giới doanh nhân 7X Sài thành. Rồi mọi chuyện đã chính thức tan trong đêm tân hôn. Vợ anh cảm thấy hoảng sợ khi anh bắt đầu ân ái. Dường như cô đang phải chịu một hình phạt. Và khi anh chính thức bước vào cơ thể cô, thì cô đã hét lên rằng, nếu như vậy thì... cô sẽ chết!

Thế nhưng, người đàn ông này đã tìm mọi cách để yêu vợ trong... gần một năm trời. Vợ anh cũng cố tìm cách bù đắp cho chồng bằng những vuốt ve, âu yếm. Nhưng đến khi anh bị kích động bản năng đàn ông thì cô lại tìm cách "hạ nhiệt". Cô chui ra ghế bành và nằm ngủ cho tới sáng. Cho đến một ngày, anh đi nhậu với đối tác về và thấy vợ khoả thân trong nhà tắm. Dường như sự kìm nén đã bật khoá! Anh đã gần như cưỡng hiếp vợ mình trong một tình trạng vô cùng tồi tệ. Và chỉ đến khi ấy, cuộc sống thật của vợ chồng anh mới được hé mở với một bác sỹ tư vấn. Vợ anh làm đơn ly hôn. Cô muốn anh được làm người đàn ông đích thực. Và đến tận khi vợ anh lặng lẽ rời khỏi ngôi biệt thự lộng lẫy ấy, mẹ anh vẫn không hiểu vì sao cô ra đi. Không ai giải thích được cho bà chuyện ấy. Mà có giải thích bà cũng chẳng hiểu, tại sao lại có người không có nhu cầu yêu ai...

Có lẽ, giới truyền thông không ai lạ tên Thảo Minh. Thảo Minh đẹp rực rỡ, đàn ông săn đuổi rất nhiều và với ai cô cũng mỉm cười dịu dàng, nhận quà đều đặn, đi vũ trường vào cuối tuần, đi du lịch cùng bạn bè mỗi dịp lễ. ở công ty của cô, ai cũng cảm thấy Thảo Minh là người phụ nữ quyến rũ, đến mức sếp cũng phải tự động tăng lương cho cô nhằm tạo được niềm tin với người đẹp. Nhưng chưa bao giờ thấy cô nói yêu ai. Cô cũng không có nhu cầu tìm bạn trai. Cô dư thừa sự sexy để đổ tiếng rằng cô là một kẻ đồng tính luyến ái (lesbian). Thảo Minh luôn chứng tỏ sự tuyệt vời của mình. Trong máy tính cơ quan, cô để nguyên một folder những bức ảnh sexy nhất, trong đó cô mặc đồ tắm, một số bức ảnh nude. Có những buổi trưa, cô và đám bạn cùng ngồi bàn tán về những bức ảnh đó và Thảo Minh cảm giác cô không cần sự trợ giúp nào của những người ngoài cuộc. Hạnh phúc đã đến với cô bằng cảm giác tự yêu mình.
    Cô tâm sự, tự dưng nghĩ "sex" với một người nào đó, cảm giác sợ hãi, lỡ bị đau, lỡ bệnh tật, lỡ có con, lỡ mọi thứ... Nếu cần thoả mãn bản thân, chỉ cần biết cách tự yêu mình. Thảo Minh nói, cô chơi với một nhóm bạn, cả nam cả nữ, đều có nhu cầu kết bạn để chia sẻ. Nhưng không ít người trong số họ chưa từng quan hệ xác thịt với ai. Họ coi chuyện tình yêu thiêng liêng, yêu là chia sẻ mọi thứ, trừ tình dục. Và đã có những người thích có một người bạn trai để làm mọi việc. Họ có thể ngủ cùng nhau trên một chiếc giường. Nhưng ôm, hôn, nắm tay và... đi ngủ. Họ không cảm thấy đó là chuyện phiền não. Cuộc sống tình dục đã không còn là điều vướng bận quá lớn đối với họ.

Khi tham dự một chuyến thực tế dài ngày, tôi quen Đức. Đức đặc biệt hơn tất cả các thành viên trong đoàn. Anh ăn mặc rất hợp mốt và là người luôn lên xe muộn nhất. Bởi trong khi đám đàn ông chỉ cần đánh răng, rửa mặt, điệu lắm là chải lại mái tóc của mình thì Đức cần gấp 5 lần thời gian ấy. Anh ngâm mình trong bồn tắm, rồi sau đó anh lau khô người và bắt đầu bôi lotion cho khỏi khô da. Tiếp đó, anh bôi son không màu để dưỡng môi (cho môi luôn mềm mại và gợi cảm). Và tóc anh cũng được sử dụng loại gel tốt nhất, không làm tóc cứng đơ như mớ dây thép mà vẫn có nếp tạo dáng. Sau đó anh mặc bộ quần áo đã được là ủi sẵn, rồi tiếp đó chọn tất, chọn giày. Bao giờ anh cũng để sẵn những chiếc khẩu trang trong ba lô, nếu đi bộ qua đoạn đường có chút bụi anh sẽ đeo ngay vào.
    Nếu ai phải chờ Đức đi ăn cơm tối chẳng hạn, thì quả nhiên đó là cơn ác mộng. Anh sẽ vuốt ve mình trong nhà tắm, rồi vuốt ve mình trước gương, cho đến khi anh cảm thấy thực sự mãn nguyện về hình ảnh của mình rồi mới chịu bước ra ngoài. Đọc đến đây hẳn ai cũng nghĩ Đức là một kẻ đồng tính luyến ái, thích làm đỏm để... đong giai. Nhưng không phải vậy. Mãi đến sau này, khi đã quen thuộc, Đức mới thổ lộ "bí mật đời trai". Anh nói, anh thích nhìn thấy hình ảnh của mình hoàn hảo đến từng cen ti mét. Và chính điều đó khiến anh không ngừng chăm sóc bản thân. Anh sẵn sàng nghỉ việc suốt nửa tháng để đi tẩy răng, trám răng và làm cho bộ răng (vốn đã rất trắng) của mình trở nên hoàn hảo và có nụ cười rạng rỡ như Tom Cruise. Anh lại cũng muốn có làn da nâu khoẻ mạnh rám nắng, như Tô Hữu Bằng đã từng nhuộm da cho rám nắng, nên mua thuốc về nhuộm như các cô gái có bồ là Tây trắng mê da nâu. Anh cũng không ngừng shopping khi có tiền và có thời gian. Nếu như cần ăn mì tôm suốt một tuần để có được một bộ vest Valentino thì Đức không cần suy nghĩ trong hai phút. Nhìn những đống chai lọ gel, lotion, kem dưỡng... đựng trong túi vải lụa của Đức, chắc các cô gái cũng sẽ phải sốc.

Đức nói, anh thích con gái, nhưng anh ngại phải chiều chuộng họ, và ngại cả những cơn khó chịu của họ. Anh cũng không thích sex. Như những nhân vật hoạt hình Nhật Bản, anh thấy sex không thực sự quan trọng, đôi khi anh cũng nghĩ được cách để... giải thoát ức chế bản thân, nhưng chưa khi nào cần sự hỗ trợ của... nữ giới. Tiếc thay, rất ít phụ nữ Việt Nam thích một người đàn ông yêu bản thân đến mức quên hết những người xung quanh. Và chắc họ cũng không đủ kiên nhẫn để váy áo tinh tươm ngồi chờ chồng trang điểm. Thế nên Đức vẫn hàng ngày nhìn ảnh các ngôi sao và đi tìm các biện pháp hỗ trợ sắc đẹp cho thêm hấp dẫn. Đức có lẽ là hình ảnh rõ rệt nhất của việc tự yêu mình một cách thái quá. Có một điều Đức không nói ra, nhưng tôi nghĩ mình hiểu được, Đức đang nghĩ rằng anh là một trường hợp tuyệt vời nhất mà không có bất cứ ai xứng đáng được... hưởng ngoài chính bản thân anh. Anh biết mình đẹp và gợi cảm, và anh yêu cơ thể mình. Có vẻ như chưa có ai xứng đáng để anh... dâng hiến vẻ đẹp ấy. Và anh tự cảm thấy mình sống một mình cũng vui, làm mọi điều mình thích, không bị bất cứ ràng buộc nào.

Khi thực hiện bài viết này, tôi đã đi tìm hiểu bởi một số bác sỹ và không ít người trong số họ cũng tỏ ra lơ mơ về "giới tính thứ tư". Rất nhiều người cho rằng, cái đó chỉ xuất hiện trong đời sống của các nước Âu - Mỹ, còn tại á Đông thì chắc... còn lâu. Suy nghĩ này cũng tương tự như cách đây chục năm, dư luận xã hội vẫn còn mơ hồ về chuyện đồng tính luyến ái. Và đến ngày hôm nay, giới đồng tính đã sống cởi mở hơn và không ít người dám công khai chuyện giới tính của mình. Giới tính thứ tư, hay người vô tính, giờ đây cũng đã dần xuất hiện công khai, dù rất ít người trong số họ chưa thực sự hiểu bản thân mình và cũng không ít người e ngại dư luận phủ nhận mình trên một phương diện nào đó. Sống độc thân và thích hưởng thụ cuộc sống, người vô tính, cũng như một bộ phận người đồng tính, đang là lớp người thúc đẩy không nhỏ cho một xã hội mua sắm.

Đến giờ phút này, khi những ngôi sao như Ngôn Thừa Húc, hay Kim Jeong Hoon nói mình không có cảm giác với phụ nữ, hoặc không có nhu cầu tìm kiếm tình yêu, người ta đã không chỉ nghĩ đến một trường phái duy nhất là họ bị đồng tính, mà còn có phương án hai là... người vô tính. Trên mạng Internet đang tồn tại một diễn đàn dành cho những người vô tính và có không dưới 20 ngàn thành viên trên khắp thế giới. Những người chủ trương của diễn đàn này cho rằng, người vô tính chỉ là xu hướng tình yêu và tình dục khác với những người khác, còn không vì thế mà họ xấu hơn hay tốt lên. Họ cũng chỉ như tất cả những người bình thường khác. Người vô tính trên thế giới đang tìm sự chia sẻ trên mạng Internet khá nhiều. Và cũng như đại bộ phận người đồng tính, họ thích sự chia sẻ giấu mặt và mang tính đồng cảm nhiều hơn. Và theo Kinsey, cũng có khoảng 1% dân số thế giới là những người vô tính.

Thật khó kết luận được rằng tình yêu mà không có tình dục có tạo được sự kết nối lâu bền hay không (bởi những cuộc tình gắn chặt với tình dục thì cũng vẫn có nhiều nguy cơ tan vỡ và không hạnh phúc). Và cũng thật khó để nói rằng, người vô tính là những người sống không hạnh phúc khi họ hoàn toàn chủ động cuộc sống của mình và mong muốn duy trì cuộc sống đó. Chúng ta chưa có được kết luận nào có giá trị khi những người làm y học chưa công bố những kết quả xác đáng. Chúng ta cũng không thể nào thay đổi được khi chính những người vô tính không muốn thay đổi. Họ đang được là chính mình, dù họ chỉ là thiểu số nhỏ bé...[​IMG]

Sửa lần cuối: 23/5/2010
  17. subeobeo

subeobeo Thành viên sắp chính thức

Ðề: Vô tính!

người vô tính là ngwoif như thế nào vậy bạn...mình không định nghĩa đc