Quan điểm của các mẹ về việc có hộ khẩu hà nội mới được học trường công

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi dokhuyenmaihn.vn, 25/2/2014.

1. dokhuyenmaihn.vn

dokhuyenmaihn.vn Bắt đầu nổi tiếng

hi các mẹ
    đợt rồi rộ nên thông tin bạn sơn không có hộ khẩu hà nội bị nghỉ học 2 tháng và phải gửi thư nên chủ tịch nước, cá nhân mình rất cảm thông với câu chuyện của bạn ấy nhưng thật sự thì các mẹ nên có quan điểm rõ ràng ngay từ đầu về việc này.
    1. Số người đang sống và làm việc ở hà nội hiện nay chiếm khoảng bao nhiêu phần trăm???
    2. Quỹ đất hà nội ngày càng mở rộng nhưng chỉ dành cho người có tiền???
    3. Để có hộ khẩu hà nội thì cần yếu tố gì???
    Với cá nhân mình được gặp, tiếp xúc với rất nhiều người nên cũng khá hiểu chuyện này vì cũng đã từng làm trong ngành giáo dục, từng phải mang thư thay của vài cá nhân cần quan hệ để xin chữ ký của thứ trưởng bộ giáo dục và đào tạo để xin học cho con em 1 vài cá nhân có quan hệ và có tiền mà ngày đó là trường dân lập nguyễn bỉnh khiêm nhé.
    4. Khi có tiền nhưng không có hộ khẩu hà nội thì tìm mọi cách dùng mọi quan hệ để xin học cho con???
    Nhà mình con học trường mầm non chuẩn quốc gia MÙA XUAN. ở trường con mình học có 3 đối tượng chính: ĐT 1 con có bố mẹ làm trong quân chủng phòng không không quân. ĐT2 là con mình có ông bà làm trong quân chủng phòng không không quân. và đối tượng 3 là con có hộ khẩu tại phường khương mai hoặc quan hệ chính quyền kiểu qua phường, qua công an ... mình đã từng biết để xin được vào học thường là Đ T 3 bố mẹ các bé phải bỏ 8-15tr để xin học cho con, hay vào trường tiểu học khương mai cũng là trường chuẩn quốc gia các bố mẹ không có hộ khẩu tại đây phải bỏ ra số tiền 20-30tr để xin học cho con đó là chưa kể quà cáp ngoài.
    Chính vì hiện tượng chạy trường cho con của những người không có hộ khẩu hà nội này mà nhiều con em có hộ khẩu không được học ở trường mà phải sang khu vực khác. đã có rất nhiều cuộc họp ở tổ dân phố bao gồm cả đơn tố cáo việc con em họ không được nhận học và vì thế ở phường mình công an khu vực đã phải vào cuộc và có thêm nhiệm vụ sàng lọc hồ sơ trẻ có hộ khẩu tại phường trừ các đối tượng có quan hệ kiểu chính quyền. Nói như vậy mình không có ý chê trách hay phân biệt với những người có hộ khẩu và không tại hà nội. là trẻ em ai cũng có quyền được học đấy là 1 trong những quyền chính đáng nhưng mình muốn đề cập đến ở đây là việc chạy trường cho con và cái giá ngày càng cao thêm vì họ có tiền phải bằng mọi giá phải ở lại hà nội, phải cho con đi học ở trường ABC... có cung sẽ có cầu là thế.
    Thiết nghĩ để bảo vệ các bạn có hộ khẩu hà nội thì phải rõ ràng từ khâu tuyển đầu vào, khi đủ số lượng mà dư chỉ tiêu thì mới tuyển đối tượng không có khẩu mới đúng quy trình, tại sao không học ở quê, học dân lập cũng tốt mà, bạn mình rất nhiều người có hộ khẩu nhưng vẫn chọn cho con học dân lập cho phù hợp thời gian công việc nên túm lại qua toppic này mình cũng muốn nghe thêm quan điểm của các mẹ để viết báo
    thanks các mẹ quan tâm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi dokhuyenmaihn.vn
    Đang tải...

2. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ðề: Quan điểm của các mẹ về việc có hộ khẩu hà nội mới được học trường công

không phải kì thị,nhưng mà trong nội thành thật sự quá tải.Các trường diện tích bé nên thật sự khó xoay sở.
    Thực tế dân ngoại tỉnh về HN nhiều nên chắc chắn cần có "rào cản pháp lí" để cân đối dân số.
    Vì ngược lại có những vùng quê ,số học sinh đến lớp quá ít dù cơ sở vật chất đầy đủ,khang trang

dokhuyenmaihn.vn thích bài này.
  3. buiphuonganh

buiphuonganh Thành viên rất tích cực

em thấy bất công quá, ví dụ nhu con em bo me di thue nhà hn thì con e lam gi co ho khau mà lai ko ve que hoc đc thi phai lam the nao ạ

4. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

lạ nhỉ, sao mình mới đọc trong SG không có hộ khẩu vẫn thi lớp 10 bình thường mà, hình như quy định là không có hộ khẩu thì ko được học trường công, chỉ được học trường tư thì phải. như thế thấy rắc rối nhỉ.

5. dokhuyenmaihn.vn

vi không có hộ khẩu nên chấp nhận học trường tư, bạn ở lại hn tức bạn chấp nhận với các mức dịch vụ đi kèm không thể nhà mình mà mình k được ở, quan điểm mình là vậy. còn với các trường chuyên đâu có phân biệt hộ khẩu, cháu mình ở thái bình thi đỗ chuyên khoa học tự nhiên đại học quốc gia hà nội, tuy nhiên sau 1 kỳ xin chuyển lại về quê vì k đủ điều kiện theo ch]s k phải k theo đc vì học kém

tinhcaobang thích bài này.
  6. PhamMinhTuan

PhamMinhTuan Thành viên nổi tiếng

em không quan trọng trường công hay trường tư. có hộ khẩu hà nôi hay không có hộ khẩu, quan trọng là trường tốt và phù hợp với con mình.
    còn cái quy định có hộ khẩu mới được học trường công thi chỉ tạo đk cho tệ nạn tham nhũng mà thôi, không hơn không kém.
    nếu học không đúng tuyến thì bố mẹ trả tièn trái tuyến theo đúng quy định. con bây giơ bố mẹ ở 1 nơi mà bảo con về chỗ khác học thì không hợp lý chút nào/. KHong phải là không có hộ khẩu Hà Nội mới phải chạy trường cho con, mà bản thân những người có hộ khẩu Hà Nội vẫn chạy trường cho con đó thôi!
    mình chỉ làm thế nào để cuộc sống thuận lợi thôi, còn chính sách là do các bác ấy đề ra, dân có ý kiến rát cổ họng thi cũng ko co gì thay đổi đâu ạ. mà chính sách thì thay đổi liên tục!!!!!!!!!!!!!!!!!

7. dokhuyenmaihn.vn

cái mặt trái nhiều hơn bạn ạ, bố mẹ nào cũng muốn trường tốt nhất cho con nhưng k tính yếu tố phụ hợp mà cứ có tiền thì con bằng mọi giá phải học trướng ABC mới sinh tệ nạn, mình thiết nhĩ chả bố mẹ nào hộ khẩu thanh xuân, làm ở cầu giấy mà con học tận tây hồ

tinhcaobang thích bài này.
  8. Vung iu

Vung iu Sữa Bỉm rẻ nhất

Đến bao giờ nền giáo dục Việt Nam mới được cải tổ các mẹ nhỉ? cứ mãi cái cảnh chạy trường chạy lớp thế này thì bao giờ văn hóa nước mình mới đi lên được. Em đồng tình quan điểm với mẹ PhamMinhTuan

9. quynhmai158

quynhmai158 Mai Perfume 01656.961.622

Nếu nói cân bằng dân số thì không được, vì tình hình dân số bao giờ cũng thế, thành phố lớn nhất là thủ đô là nơi tập trung nhiều dân cư nhất, nếu bố mẹ đã định cư ở đây thì sao con cái ko được học tập ở đây @@ thế thì phải đưa ra cái luật, không có hộ khẩu HN thì ko được sống ở HN luôn đi

10. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

"" Điều kiện nhập hộ khẩu tại thành phố trực thuộc Trung ương

Từ 1/1/2014, để được nhập hộ khẩu vào các thành phố trực thuộc Trung ương phải thỏa mãn một trong những trường hợp sau:

1/ Có chỗ ở hợp pháp; nếu nhập hộ khẩu vào thị xã, huyện thì phải tạm trú ít nhất 1 năm tại thành phố đó và 2 năm đối với trường hợp nhập hộ khẩu vào quận.

2/ Được người có hộ khẩu bảo lãnh nhập hộ khẩu trong các trường hợp sau:

- Vợ (chồng) về ở với chồng (vợ); con về ở với cha, mẹ; cha, me về ở với con.

- Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột.

- Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ.

- Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ.

- Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột.

- Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột.

3/ Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp.

4/ Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình.

* Chỗ ở hợp pháp tại 1, 3, 4 được hiểu là: nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức.

5/ Đối với Thủ đô Hà Nội:

- Nhập hộ khẩu ngoại thành: thuộc một trong các trường hợp tại 1, 2, 3, 4.

- Nhập hộ khẩu nội thành:

+ Thuộc một trong các trường hợp tại 2, 3, 4;

+ Không thuộc 2, 3, 4 nhưng đã tạm trú liên tục tại nội thành từ 3 năm trở lên, có nhà ở thuộc sở hữu của mình hoặc nhà thuê ở nội thành của tổ chức, cá nhân có đăng ký kinh doanh nhà ở; đối với nhà thuê phải bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội và được sự đồng ý bằng văn bản của tổ chức, cá nhân có nhà cho thuê cho đăng ký thường trú vào nhà thuê.

Tính đến tháng 10/2011, số nhân khẩu thường trú ở 10 quận nội thành Hà Nội là hơn 2,2 triệu nhân khẩu so với hơn 6,4 triệu nhân khẩu của 29 quận, huyện toàn TP. Sự mất cân đối về phân bố dân cư này một phần là do sự sơ hở, bất cập khi “nới lỏng điều kiện đăng ký thường trú” của Luật Cư trú. ""'

Với quy định như thế này,đâu đã phải là khó khăn khi nhập HK về HN.
    Tuy nhiên trong nội thành dân số không ngừng tăng mà Trường lớp thì không Đẻ ra được nên các mẹ chuyển về HN cũng phải chấp nhận với thực tế về chuyện học hành của con cái.

Ai cũng muốn An sinh xã hội tốt,vậy ai học xong cũng ở lại HN thì Các Bác có 3 đầu 6 tay cũng không xoay kịp.

11. lamgibaygio

lamgibaygio Thành viên tập sự

Cái này là lẽ dĩ nhiên thôi! Bạn cần cho cháu đi học trường mong muốn thì các điều kiện liên quan đáp ứng đc thì mới đủ điều kiện. Việc này nó giống như nhà bạn gần mà muốn cho con đi học ở xa vậy! Hoàn toàn có căn cứ và hợp lý

12. Me DIỆP ANH

Me DIỆP ANH

Ra ngoại thành ở ->>>> Đảm bảo con em sẽ được học trường Công lập !

13. Mẹ Minh Lâm

Mẹ Minh Lâm Thành viên rất tích cực

con e chỉ học lớp bình thường thôi mà trong lớp đã có đến 1/6 là con của các bố mẹ ngoại tỉnh

14. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình nghĩ quy định để hạn chế phụ huynh nào cũng muốn con vào học trường công, rồi trường công không đủ chỗ đâu. chỉ còn cách quy định thế, nếu ba mẹ nào khác HK mà muốn con học ở HN thì chịu khó bỏ thêm tiền thôi, còn nếu các con học giỏi, vào trường chuyên thì lại quá tốt rồi.

15. My My shop

My My shop Bắt đầu tích cực

Ở đây có sự phân biệt giữa trường từ cấp 2 trở xuống và cấp 3.
    Hiện cấp 3 có khá nhiều trường Dân lập và việc thi vào các trường công cũng không đơn giản cộng với việc con em đã lớn và phụ huynh ít quan tâm hơn nên việc chạy vào cấp 3 cũng hạn chế hơn. Vấn đề nóng hơn ở MG, cấp 1, cấp 2
    Quan điểm của em là:
    Mẫu giáo: Trường công
    Cấp 1 + 2: trường dân lập ---> trường công lập tốt chắc ko chạy vào được vì ko thể đúng tuyến được còn các trường công lập bình thường thì chất lượng giáo dục cũng trung bình thôi ạ.
    Cấp 3: Thi vào trường chuyên được thì học không được thì chọn trường dân lập tốt thi thêm vào cũng được ạ.

16. tinhcaobang

tinhcaobang Thành viên đạt chuẩn

Vấn đề muôn thủa ở Hà nội nói riêng và các đô thị mới

17. thienhuong.sg1991

thienhuong.sg1991 Thành viên chính thức

Thế này cũng thực sự bất cập, cháu mình ở quê có điều kiện và cả khả năng gia đình muốn cho ra đây để học trường công cũng không thể sao?

18. chuphuongvcu1988

chuphuongvcu1988 Bắt đầu tích cực

thật bất công. thế thì ghi là trường hn đi , công lập làm gì nữa.

19. taodo2011

taodo2011 Thành viên nổi tiếng

Học trường công lập hay tư thục thì cũng đều liên quan đến vấn đề kinh tế cả. Có rất nhiều người lên HN lập nghiệp, sinh sống, công việc 2vc ổn định, nhưng thu nhập thì chưa đủ mua nhà - thực tế là giá đất giá nhà ở HN quá cao - không có nhà sẽ khó nhập được hộ khẩu tại HN... còn nhiều lý do nữa. Học trường công học phí hợp lý, học trường tư cơ sở vật chất có thể tốt hơn song mức học phí thì rất nhiều gia đình không thể đáp ứng.
    Họ vừa đi làm, vừa lo tiền sinh hoạt gia đình, vừa lo tiền tiết kiệm mua nhà, vừa nuôi con học, làm cách nào để cân bằng mọi thứ để duy trì cuộc sống?
    Đến đây thì những gia đình thu nhập tập trung sẽ chọn giải pháp chọn trường công học, không có hộ khẩu thì sẽ tìm mọi cách "chạy", tốn kém 1 lần rồi yên tâm cho con học còn hơn ngày nào tháng nào cũng phải lo học phí cho con như học trường tư.
    Còn vấn đề nữa là có những trường công ở HN quá tải, cũng có những trường rất vắng học sinh, vấn đề là ở chất lượng đào tạo nữa, trường tốt, học phí hợp lý thì tại sao lại không xin cho con vào? Theo mình với quan điểm này cũng dẫn đến sự mất cân bằng trong việc tiếp nhận học sinh theo kiểu đúng tuyến khoanh vùng như hiện nay.

20. hoath90

hoath90 Bắt đầu tích cực

khổ thân các em phải đi học xa nữa.