Kinh nghiệm: Chia sẻ việc mua đàn và chọn nơi học đàn cho trẻ nhỏ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi keptocmauxanh, 13/3/2014.

1. keptocmauxanh

keptocmauxanh Thành viên tập sự

Hi cả nhà,

Em có bạn trai là dân đàn ca hát múa (không bao gồm việc mang theo lon, nón, bao nilon) nên có chút ít kiến thức về việc mua đàn cũng như học đàn, anh ấy chỉ đi làm VP thôi nhưng chơi thân với các giảng viên âm nhạc và vì anh ấy là người nước ngoài nên không nói đươc tiếng Việt nên em giúp mở topic để trao đổi, cũng như học hỏi thêm với mọi người. Hy vọng giúp được cho nhà ta ạ (u).

Note: em ở TPHCM nên chỉ rành khu này thôi :D

Xem thêm các chủ đề tạo bởi keptocmauxanh
    Đang tải...

2. me_bin_bon

me_bin_bon

Ðề: Chia sẻ việc mua đàn và chọn nơi học đàn cho trẻ nhỏ

ox mình thì ko thích cho con học đàn ca sáo nhị mới chán chứ vì sợ con ham ko thích học, mà ox ko muốn cho con theo đường nghệ thuật

3. NgaNguyen_2011

NgaNguyen_2011 Bơ sáp Đak Lak

Em thì cũng ko thích cho con học đàn ca múa gì hết!
    Em bắt mấy nhóc từ gái đến trai đi học VÕ hết! eheheeheh

4. keptocmauxanh

Hahahaha, em nói thật chứ em chỉ thích....trong trí tưởng tượng mí cái chiện quánh đàn, em đoán là em đập đàn giỏi. Xui khiến thế nào ngã ngay vào một ông đặc sệt nghệ sỹ tính. Giờ thi thoảng ông ấy đánh cho vài bài nhạc cũng phê con tê tê, may mà ông ý hát không tốt. Hát tốt thì chắc em mua cả dây xích trồng vào cổ em cho ông ý kéo đi mất rồi. Thật cũng may ra phết hahaha.

Em để ý thấy người VN mình không để ý nhiều đến âm nhạc (phần đông). Bây giờ mới tập tễnh dạy bé nghe nhạc lúc mang thai, còn đến lúc bé ra ngoài thì chú trọng dạy học hành, ngoại ngữ thôi....trong khi bản thân người lớn mình thừa biết âm nhạc có ích cho vấn đề tinh thần, chưa kể là những trẻ học đàn (nhất là piano) thường là những trẻ khá thông minh và có khả năng học ngoại ngữ rất tốt (cái này là em đọc báo, giai em chả nói cái này đâu ^^)

5. keptocmauxanh

Cúi từn bựn rộn, lượn vào vẫn không thấy ai chia sẻ cùng hahaha.

Kể ra thì cũng dễ hiểu khi người Việt mình chưa quan tâm đến vấn đề phát triển âm nhạc cho bé vì tính ra âm nhạc của VN mình còn hơi mới mẻ. Trong khi các bạn nước ngoài thì đã chú trọng từ rất lâu rồi. Trẻ học nhạc thì không chỉ yêu cầu gia đình "hơi có điều kiện" mà chính bố mẹ cũng cần hiểu để định hướng. Đến những việc như cho trẻ nghe nhạc từ trong bụng mẹ cũng chỉ mới rộ lên sau này, nhưng thường bị đứt quãng ngay sau khi bé chào đời vì những môn học khác được đánh giá cao hơn vì...dễ hỗ trợ tương lai thành công của bé. Những điều này hoàn toàn đúng và cũng vô hình đặt áp lực lên trẻ trong khi trẻ không có 1 loại hình nào để giảm tải đầu óc :mad:

Khụ khụ, ngày mai có hứng em sẽ chia sẻ cho cả nhà mình thông tin về các trung tâm đàn ca hát múa ở TPHCM hehe, giờ em đi mần tiếp

6. vovan01

vovan01 Thành viên tập sự

Mình thấy bh nhiều phụ huynh quan tâm đến phát triển âm nhạc cho bé đấy chứ. Không biết HCM thế nào chứ HN thì các mẹ rầm rộ lắm :D

keptocmauxanh thích bài này.
  7. keptocmauxanh

Theo em và giai em để ý thì việc học nhạc của người VN mình vẫn ít. Đơn cử việc học của các cháu cũng được định hướng học cái gì để có thể kiếm nhiều tiền, còn ở các nước khác họ chú trọng cho bé học cái bé thích. Thế mới thấy các bé bên mình hơi "vất vả" hehe

Em cũng nghe nói ngoài HN thì nhiều trung tâm dạy nhạc hơn, còn trong SG mà tính sơ sơ chỉ có vài trung tâm có tiếng như:

+ Hóa Quang
    + Suối Nhạc
    + Neokid
    + Erato
    + Soul Academy

Cúi cùng phải kể đến là các bạn kinh doanh nhỏ lẻ ở nhà thờ, trường nhạc Martino, Phaolo

Bùn ngủ rầu, mai em nói tiếp vại hê hê

8. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

m ở hà nội cơ,,,,,,,,,,,,,,ngoài này mình thấy nhiều mẹ cũng mê cho con đi học đàn,nhạc cụ

9. Rainbow Piano

Rainbow Piano Thành viên tích cực

học nhạc sớm thực sự rất có ích cho trẻ và sự phát triển của trẻ sau này. các bé năn động, tự tin và đặc biệt là tâm hồn được nuôi dưỡng bằng âm nhạc. quả thực là 1 nền tảng tốt

10. mecom&soc

mecom&soc Thành viên tích cực

Thế bé gai khoảng mấy tuổi thì bắt đầu học đàn được, các mẹ tư vấn luôn trước khi chọn mua đàn.

11. Rainbow Piano

Rainbow Piano Thành viên tích cực

bé 4 tuổi rưỡi là học đàn đc rồi. theo mình đây là độ tuổi hợp lí vì tay bé cũng cứng cáp hơn.
    nếu mẹ cốm và sóc định cho con học thì nên bắt đầu từ piano luôn nhé, tránh organ sẽ làm hỏng tay bé.
    đàn piano thì giờ rất dễ mua, mẹ nó có thể chọn yamaha đã qua sử dụng, giá khoảng trên 1.500$ là cho con học đc rồi :)

12. keptocmauxanh

Về căn bản thì bé 3 tuổi đã có thể cho bé đến lớp học đàn được rồi ạ. Nếu có học thì người ta cũng cho học nhạc lý trước, chứ tay bé chưa đủ khỏe gõ phím, em nghe giai em nói ở HN và TP đều có lớp cho bé cỡ tuổi này. Học sớm thì được cái sẽ đánh thức các giác quan, giúp bé nhạy cảm và dễ phát triển trí não hơn ý, các bé chịu học nhạc thì sau này học các môn như ngoại ngữ, toán lý hóa sẽ nắm bắt nhanh.

Bạn rainbow piano nói y như giai em nói: nếu có điều kiện thì nên cho bé đi học piano ngay từ đầu (nếu bé thích loại đàn này) chứ không nên chơi organ vì organ rất khác piano về mặt âm thanh, độ nặng của phím đàn...

Ngoài ra, giai em bẫu là: cần chú ý nhiều trung tâm xài đàn chất lượng không cao, kiểu như cả lớp chỉ có 1 đàn xịn để....GV dùng. Khi dùng đàn không tốt cũng ảnh hưởng đến mặt cảm thụ âm nhạc cũng như cảm xúc của người dùng lắm ý. Như kiểu mình mặc nội y thường thì nhìn và cảm giác không bao giờ bằng hàng chất cả.

Mẹ nó xác định là học cái gì và trình độ ra sao thì em về hỏi giai em chia sẻ chi tiết hơn về loại đàn nhé

13. keptocmauxanh

À nói thêm 1 chút về organ

Thật sự thì đàn organ có vẻ như dễ, ai cũng học được. Nhưng để đàn cho thật hay, thật giỏi thì không nhiều người làm được. Các nhạc sỹ giỏi đàn organ từ xưa đến giờ 100% là dân piano hoặc guitar chuyên nghiệp thôi. Nếu như các mẹ xác định chỉ cho con học chơi cho vui thì organ là ok. Nhưng muốn cho bé học nhạc để làm phong phú tâm hồn, phát huy sự nhạy bén của tư duy... thì mình nghĩ các nhạc cụ unplugged có hiệu quả tốt hơn :p

14. keptocmauxanh

Em tìm thêm được cái đoạn khảo sát này cho nhà mình xem nhé (em theo giai em tiếp xúc bạn bè anh ấy thì quả thật là khảo sát này đúng 80%, 20% kia khó thẩm định vì chả biết các bác ấy thuộc style nào, hơi trên mây chút :-\")

Trẻ em được học nhạc sẽ thông minh hơn

Những trẻ em được học chơi một loại nhạc cụ nào đó sẽ có chỉ số thông minh (IQ) cao hơn so với những đứa trẻ không học nhạc. Kết luận này được nhà khoa học Canada Glenn Schellenberg ở Trường Đại học Toronto đưa ra sau nhiều năm theo dõi sức phát triển về trí thông minh của 144 đứa trẻ kể từ khi chúng bắt đầu đi học. Trong số này có một nhóm theo học ở các lớp dạy nhạc, một nhóm khác học kịch và một nhóm không tham gia bất kỳ môn học ngoại khóa nào. Kết quả cho thấy nhóm trẻ học nhạc đều có chỉ số IQ cao hơn hẳn so với hai nhóm còn lại. Glenn Schellenberg khẳng định rằng tất nhiên nhiều môn học khác như toán học hay cờ vua cũng có tác động tới sự phát triển trí thông minh, song âm nhạc vẫn có tác động rõ nét hơn có thể bởi bộ môn này luôn mang lại cảm giác dễ chịu cho bộ não của trẻ nhỏ.

Theo KH&ĐS

15. Cờ Thông Minh

Cờ Thông Minh Thành viên rất tích cực

Học đàn giờ nhiều địa chỉ trung tâm dạy lắm bạn ơi. Bạn cứ search là ra chỗ nào gần nhà. Còn mua đànthì cứ Hào Nam mà qua, đủ các loại kiểu gì cũng có bạn ạ

16. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

mình cũng ngồi hóng vì có hai bé trai và gái nhưng chưa cho đi học môn nào cả

17. keptocmauxanh

Ðề: Re: Chia sẻ việc mua đàn và chọn nơi học đàn cho trẻ nhỏ

Đúng rồi, tiện nhất là cứ cho bé học gần nhà, nhưng chất lượng thì tùy trung tâm, có trung tâm có giáo viên tốt, quản lý theo học viên rất kỹ nhưng nhiều trung tâm chỉ chăm chăm thu tiền thôi, đến đàn cũng dùng đàn thường, sẽ ảnh hưởng đến khả năng cảm thụ của bé đấy ạ. Ko phiêu được sẽ không tiến xa đâu ạ

18. keptocmauxanh

Ah, để cho chắc ăn, em thấy bây giờ các trung tâm hay tổ chức các hội thảo để giới thiệu, mọi người cũng có thể tự tìm đến để xem thế nào, hỏi trực tiếp trường cùngnhững người khác rồi về trao đổi thì sẽ dể hơn. Nếu em kiếm được thông tin sẽ post lên chọ mọi người nắm. Em sẽ post tất cả những gì em biết và giai em giới thiệu là tốt. Dĩ nhiên là vẫn khu vực TPHCM thôi nhé cả nhà

19. keptocmauxanh

Khụ khụ, em đã trở lại, hôm nai em chia sẻ thông tin về các trung tâm dạy nhạc tại TPHCM trước hen.

Thường thì khi mua hàng mình cũng tìm nơi uy tín trước đã, mò tới nơi đó cảm giác cũng yên tâm hơn vào chất lượng hàng hóa, sau đó mới chọn cái mình cần/thích. Em sẽ đi từ trung tâm "nhỏ mà có võ" trước rồi đến các trung tâm lớn dần:

Nói về trung tâm "nhỏ mà có võ" thì giai nhà em sẽ suggest đến Neokid, mẹ nào ở TPHCM cứ google ra cái trường dạy nhạc Neokid là sẽ thấy ngay website. Giai nhà em từng có thời gian dạy ở 1 số trường mẫu giáo quốc tế (trước khi quen em ^^) chung với giám đốc trường Neokid . Hiện nay anh giám đốc này vẫn đang giảng dạy ở 1 số trường mẫu giáo VN và có vốn đầu tư nước ngoài.

Neokid hiện tại có 2 chi nhánh là ở Tân Bình và 1 cái sắp khai trương vào cuối tuần này (theo em nhớ là 29-30.03.2014) ở 109/11 Dương Bá Trạc, Quận 8 (họ có tổ chức event ra mắt chi nhánh, tặng quà cho các thành viên tham gia, nhà ta ai có thể thu xếp thời gian thì nên tham gia cho biết, có dịp tìm hiểu trực tiếp và kiểm chứng lời của giai em :p). Điểm mạnh của bạn Neokid này ở chỗ:

+ Quy mô nhỏ: ko phải cứ trường to là hay, chỗ này chủ trương nhỏ gọn để dễ theo sát học viên (1 GV kèm 2 - 3 em thôi)
    + Nhạc cụ xịn: theo hiểu biết của em thì kể cả các trung tâm lớn cũng chưa chắc dám đầu tư nhạc cụ xịn nhiều, chỉ dùng hàng thường nhưng như em có chia sẻ ơ trên: xài hàng thường sẻ ảnh hưởng cảm xúc và cảm nhận ngón tay của trẻ
    + Giá: khá mềm so với các trung tâm lớn vì họ chưa chú trọng thuê khu đất trung tâm mà mới chú ý đến chất lượng đào tạo thôi
    + Giảng viên: cái này thì hãy để học viên của họ trả lời ^^, bên này rất chịu khó tổ chức concert cho học viên để biểu diễn cho nên giai em đánh giá ở góc độ cá nhân giai thì bên Neokid khá chịu khó tạo điều kiện thử thách học viên của họ. Đó là điều hay.

Tạm thời là thế về Neokid, ngày mai em chia sẻ thêm về Hóa Quang (1 trung tâm từng rất nổi tiếng của TPHCM). Bi giờ mắt sụp rầu ạ ^^

20. keptocmauxanh

Bữa giờ bận ra, giờ vào vẫn thấy chưa có ai hỏi :)) :))

Giai em quăng cho cái thông tin Neokid mở chi nhánh mới ở Dương Bá Trạc, Q8. Mẹ nào đang quan tâm việc tìm trường dạy nhạc cho con có thể đến tham quan thử trường nhé, có tặng quà búa lua xua gì đấy. Hình như chỉ cần bé từ 4 tuổi trở lên là có thể đến tham gia rồi:

http://neokid.vn/choi-nghe-thuat/

Địa điểm: 109/11 Dương Bá Trạc, P1, Q8, Tp. HCM

Thời gian: 4:00PM – 7:00PM, Thứ 7 và Chủ Nhật, 29 & 30/3/2014

4:00 – 5:30: Đón khách, Tư vấn học viên mới, Lớp học thử/ Tiệc nhẹ
    5:30 – 7:00: Sân chơi âm nhạc và biểu diễn dành cho các bé và phụ huynh cùng tham gia

Cơ hội duy nhất khi tham gia sự kiện này:

_Áo thun Neokid cao cấp dành cho 20 người đầu tiên đến tham gia tư vấn và học thử
    _Nhiều phần quà hấp dẫn (ÁO THUN NEOKID VÀ VOUCHER TẶNG 1 THÁNG) khi đăng ký học và giới thiệu học viên (Áp dụng tại tất cả cơ sở của Neokid)
    _Nhiều chính sách ưu đãi hấp dẫn cho học viên đang theo học và học viên mới (áp dụng từ tháng 3/2014)