Bé bị nghẹo cổ - giúp em với các mẹ ơi!

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi vuonyeu, 16/4/2007.

Tags:
  1. vuonyeu

vuonyeu Thành viên tập sự

Bé nhà em bị nghẹo cổ, đầu cứ nghiêng sang 1 bên. Lúc cháu 3 tháng em nghĩ là do cháu nằm nhiều sang 1 bên và bú mẹ cũng chỉ bú có 1 bên nên bị thế. Mọi người nói là chỉnh dần cho cháu nằm sang bên ngược lại mà mãi cháu vẫn ko khỏi. Bây giờ cháu được hơn 6 tháng rồi mà nhìn vẫn thấy hơi nghiêng như vậy. Có mẹ nào biết chữa ở đâu không chỉ cho em với. Có bác sỹ nào chữa bệnh này tại nhà không ạ?
    Cảm ơn các mẹ nhiều! Chỉ gấp giúp em với nhé vì em thấy mọi người nói là cái này để lâu sẽ chữa khó và đau lắm, hic hic

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vuonyeu
    Đang tải...

2. MeLuti

MeLuti Thành viên rất tích cực

@ vuonyeu,

Mình nghĩ bạn nên cho con đến bác sĩ khám để biết rõ nguyên nhân, nói chung không nên chủ quan bạn ạ .
    Thân mến
    H

3. Cun & Lu

Cun & Lu Thành viên kỳ cựu

Bạn hãy lập tức đưa cháu đến khám tại bệnh viện Nhi đi .Vì triệu chứng này không thể tự chẩn đóan hay chữa tại nhà hoặc các phòng khám nhi Tư nhân : có nhiều TH phải chụp xương và thậm chí cả CT não :(
    Mong bé chóng khỏe .

4. Hoa Nghiem

Hoa Nghiem Thành viên tập sự

Theo mình biết, đây không là bệnh mà là có thể do bé nằm trong bụng mẹ sai tư thế nên ép cơ cố 1 bên làm 2 bên phát triển không đều nhau .
    Nếu bạn ở thành phố HCM, hãy cho bé đến BV Từ Dũ, khoa Vật lý trị liệu (nằm trong khuôn viên BV, khu làng Hòa Bình), ở đây chuyên khám và điều trị cho các bé có tình trạng như thế bằng cách massage, kéo giãn cơ cổ v..v..Nói nghe ghê thế nhưng rất nhẹ nhàng, tuy nhiên cần kiên trì, dài lâu . Đặc biệt là kỹ thuật viên sẽ hướng dẫn cho người nhà tập cho bé ở nhà . Vì bác sỹ chỉ khám chứ không chữa, tập vật lý trị liệu là các kỹ thuật viên và người nhà . Nếu tình trạng không nặng thì không đến mức phải chụp x-quang này nọ đâu .
    Còn hiện tại, nếu bạn chưa đi được hoặc ở địa phương khác thì cứ kích thích bé nhìn, quay về bên bé bị nghiêng . Khi nằm, kê gối cao bên bị nghiêng hoặc kê thấp bên không nghiêng . Khi bé lật, cũng kích thích bé xoay đầu về bên bị nghiêng, bé nằm sấp thì cho bé quay mặt sang bên bị nghiệng
    Chúc bé của bạn khỏe .

5. Thiện Nga

Thiện Nga Thành viên chính thức

Con mình hai bé đều bị vẹo cổ phải do thai ngôi mông. Đúng như mẹ Hoa Nghiem nói, hai bé đều tập VLTL ở BV Từ Dũ đến 8 tháng bò giỏi thì nghỉ. Hiện nay cả hai bé hầu như không thấy khác lạ so với các bạn cùng tuổi.
    Tập rất đơn giản: mỗi tháng đưa bé đến BV một lần, KTV hướng dẫn, người nhà làm theo và về tập cho bé. Tháng sau khám lại, tập bài khác theo độ tuổi của bé. Không phức tạp và mất thời gian nhiều đâu.

6. Me Khanh An

Me Khanh An Thành viên tập sự

Cam on me Hoa Nghiem,

Em da cho be di kham o BVTDu khoa VLTLieu, bac si bao la be bi u co uc don chum, em so vao cung thay co co mot cuc cung cụng Hien tai KTVien dang cho be tap de cuc u tan di. Em van con lo lang lam, khong biet u co nay co nguy hiem khong, va tap nhu vay den khi nao thi khoi. Em da tim kiem cac sach co lien quan den benh nay de xem nhung khong co :-(

Me Hoa Nghiem huong dan them cho em nha. Em co the lien lac dien thoai voi chi de hoi chi them duoc khong?

Sửa lần cuối: 16/3/2008
  7. Me Kem

Me Kem Con là tất cả của mẹ!

me Khanh An ui!

:confused:
    Con e dc 2 thang 8 ngay,luc nho e hay cho chau bu 1 ben nen luc ngu cg nam nghieng sang ben trai.Bg dau chau tu xoay dc dau rui thi luc nao chau cg nghieng sang ben do,neu dat lai thi 1 luc chau xoay lai ngay.Neu chau dang nam theo ben trai,e goi thi chau cg nhin sang fia e nhug cg k chiu way dau lai.Nhu vay co goi la bi ngoeo co k chi?:confused:

8. Me Khanh An

Me Khanh An Thành viên tập sự

Chao Me Kem,

Theo minh, ban nen cho chau di kham o khoa VLTTLieu, benh vien Tu Du cho chac an. Kham rat nhanh vi BS chuyen khoa, khong phai cho doi nhieu dau.

Luc dau, minh cung nghi Khanh An thuan ben trai, ca nha rat chu quan, nen cu nghi khi be lon no se tu xoay tro lai. Nhung cuoi cung minh quyet tam cho be di kham de yen tam, thi ra cung hoi tre vi luc do Khanh An duoc 2,5 thang roi. Cuc u tren co co be An hoi cung nen bay gio cac KTVien phai tap moi ngay cho be, o nha thi me tap them 2 lan/ngay nua.

Bay gio minh dang nho mot co KTVien den nha tap cho be do.

Chuc be khoe nhe.

9. kinkin1106

kinkin1106 Thành viên tích cực

Ðề: Bé bị nghẹo cổ - giúp em với các mẹ ơi!

Con minh cung tung bi nghieng co. Cung cho di kham o Nhi va ho noi thieu Ca, cơ ức đòn chũm gì đó. Nhưng ko thấy cục. Thời gian đó thật vất vả cả hai vc....Bây giờ bé nhà mình bt. Bạn cho đi khám mắt ở viện mắt TW nhé. Bé bị liệt dây thần kinh ở mắt thôi. Làm tiểu phẩu hết tầm 4tr là thẳng cổ (nếu ở cổ ko có cục u trên cổ nhé)
    Có gì cứ gọi cho mình 0906929483.
    Mình cũng ở hoàn cảnh nên rất chia xẻ với bạn

10. kitty8x

kitty8x Banned

11. nguyenngoc0401

nguyenngoc0401 Order hàng Úc

ôi. nếu thế mn cho con đi khám sớm đi. chứ để thế lớn là khó lắm

12. thucphamsach-tb

thucphamsach-tb Bắt đầu nổi tiếng

May mắn ở LCM có rất nhiều mẹ chia sẻ kinh nghiệm thực tế, nên các hoàn cảnh khác cũng có phương hướng để tìm ra giải pháp ngắn hơn, đỡ phải đi lòng vòng.

13. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

e cũng hay bị nghoẹo cổ, đánh r*** gừng tý là hết, nhưng em bé thì ko làm thế đc............................................

14. kimthuongchv

kimthuongchv

em cũng nghĩ thế.........................

15. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Tưởng không sao mà nguy hiểm phết đấy mn ạ