Cần giúp: Bé lười ăn, các mẹ có cách nào giúp với.

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Bim re, 10/5/2014.

1. Bim re

Bim re Thành viên tập sự

Chào các mẹ,
    Mình là thành viên mới toe, chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc tìm kiếm thông tin giúp con ăn ngon miệng.
    Mình mới có một cậu con trai, năm nay gần 5 tuổi rồi mà lười ăn lắm. Cân nặng được có 17,3kg thôi. Đợt vừa rồi mình cũng cho con uống B1 với mật ong, rồi thì cả men tiêu hóa nữa nhưng cu cậu vẫn lười ăn lắm.
    Bé nhà mình ăn cái gì cũng ít, cơm cũng ít, rau ít, thịt cá cũng ít, sữa chua, sữa tươi thì lại càng lười ăn. Mình ko có cách nào làm cho con ăn nhiều và cảm thấy thích ăn cả. Có mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Bim re
    Đang tải...

2. may.may

may.may Thành viên sắp chính thức

Ðề: Bé lười ăn, các mẹ có cách nào giúp với.

Con nhà mình cũng lười ăn cháo, ăn thịt và các món liên quan tới thịt. Nhưng lại thích uống sữa và ăn vặt như sữa chua, caramen, bánh, kẹo, vv... Hơn 2 tuổi mà chưa dc 11kg đây. huhu

3. samny

samny Bắt đầu tích cực

thấy bảo hãng sữa nutifood có laọi sữa dành cho trẻ biếng ăn, hiệu quả lắm

4. DPMH

DPMH sữa ong chúa tươi 100%

các mẹ cho bé dùng sữa ong chúa thử xem ạ! Sữa ong chúa sẽ kích thích giúp bé hay ăn và cảm thấy ngon miệng hơn đo!

5. Doan Thuy Trang

Doan Thuy Trang Thành viên tập sự

Các mẹ cho con dùng lô hội kích thích tiêu hóa xem sao.
    Bé nhà mình thì chiêu này hiệu quả

6. hoahongcogai_55

hoahongcogai_55 Mẹ của 2 con

Mình cho con dùng Olymdiges. Mẹ nó cho con dùng thử xem nhé.
    Con mình thì k lười ăn chỉ là k tăng cân thôi. Dùng cái này thấy tăng đc 0.5 cân mà ăn uống tốt hơn rồi đấy (Mình dùng 1 hộp)
    Cái này thấy BS Viện dinh dưỡng bảo là dùng cho trẻ biếng ăn rất tốt.

7. muamaytinhcuhn

muamaytinhcuhn Thành viên rất tích cực

em cũng xin vào hóng kinh nghiệm của các mẹ ạ

8. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

thời tiết nắng nóng thế này con lại càng lười ăn

9. vongdautam

vongdautam Cơ sở sản xuất vòng dâu tằm An huy 0909886836

con nhà mình lúc hơn 2 tuổi cũng vậy, mình tâp chung thay đổi món ăn cho bé có khi 1 bữa 2 món nên giờ 2.5 tuổi dc 13kg

10. Bim re

Bim re Thành viên tập sự

Mình cảm ơn mẹ hoahongcogai_55 nhe, mình sẽ mua thử cho bé nhà mình dùng xem sao.

11. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Mẹ nó thử trình bày các món ăn đẹp mắt ngộ nghĩnh xem sao

12. Metieuty

Metieuty Áo lót cho bé bú Beloved Baby

mẹ cho con uống thử sữa ong chúa xem sao

13. quangtrungg999

quangtrungg999 Thành viên mới

Các mẹ cho con dùng lô hội kích thích tiêu hóa xem sao.

14. Quynhngthi

Quynhngthi Thành viên chính thức

con t thì cho uống thuốc bổ herokid gold của hàn ấy. thấy cũng ăn tốt hơn nhiều

15. Đèn Phúc Lộc

Đèn Phúc Lộc Bắt đầu nổi tiếng

16. nhomkinhphongvu

nhomkinhphongvu Thành viên đạt chuẩn

Theo mình nghĩ thì nuôi con là cả một quá trình kiên trì và cố gắng. Vấn đề trẻ biếng ăn mình nghĩ cũng rất nhiều gia đình gặp phải và may mắn bé nhà mình không hề bị biếng ăn. Mình đã cực kỳ để ý, quan sát trẻ qua từng giai đoạn trưởng thành, và cũng đã nhiều lần bất lực, thất bại với con nhưng mình vẫn cố gắng nên mới có được thành quả là bé nhà mình ăn rất đều và ko hề có biểu hiện biếng ăn. Nên mình có một số lưu ý rút ra từ việc nuôi con nhỏ của mình cho các mẹ tham khảo.

Với bé nhà mình khi ăn dặm 6 tháng -1 năm nấu cháo cho trẻ ăn dặm có bữa bé ăn được nhiều, có bữa không ăn chút nào, khiến mình cũng tiếc và nản vì nấu hết hơi mà con không ăn, tuy nhiên vẫn tiếp tục nấu cháo, và dỗ cho con ăn thì mình thấy nếu dỗ giành bé như mua vui, kiếm gì cho bé chơi thì bé vẫn sẽ ăn hết - một lần bé ăn được là mình mừng lắm nên những lần sau vẫn tiếp tục cố gắng dỗ giành bé cho bé ăn. cái công cuộc dỗ bé ăn thì thôi rồi, lâu, và cực kỳ vất vả, hại não nữa, hôm nào mà muốn nhanh nhanh chóng chóng để làm việc khác thì y như kỳ là ko ăn được bao nhiêu.

Cho đến lúc 1-2 tuổi bé ăn cháo và cả cơm nữa mình vẫn kiên trì cố gắng dỗ giành đút cho bé ăn, vì mình nghĩ: bé còn nhỏ chưa quen với từng bữa ăn, nên vẫn kiên trì giỗ giành trẻ ăn từng bữa, và thành quả là con càng ngày ăn đều bữa hơn, ăn nhiều thức ăn và không phải bỏ đồ ăn đi nữa.

Đến giai đoạn 2-3 tuổi: bé chủ yếu ăn cơm (chủ yếu là ăn chung với đồ ăn của gia đình) có thêm 1 số món khác như nui, bún, phở... (bé nhà mình mấy chiếc răng cửa bị mủn hết nên thường thích ăn bún). Biết bé thích ăn bún nên thi thoảng cũng nấu bún cho bé để đổi vị, nhưng chủ yếu vẫn là ăn cơm và chế biến các loại thức ăn nhưng mà phải cắt nhỏ cho bé. Bữa nào mình nấu món gì khô, cứng, dai dai, hay là không cắt nhỏ mà để miếng to như của người lớn thì bé ăn lâu và có vẻ không thích. Hiểu ý bé nên mình cũng thường phải chế biến những món mềm, cắt nhỏ, để cho bé dễ ăn. Mình đặc biệt lưu ý về thời gian biểu của bé. Hôm nào mà có công việc gì bận mình vẫn cố gắng về nấu cơm cho bé vì sợ bé bỏ 1-2 bữa sẽ quen rồi ko ăn được nữa. Và mình đặc biệt không cho bé ăn bánh, kẹo hoặc hạn chế ăn vặt tối đa. Nếu con có đòi thì mình sẽ tìm cách nói với con để con hiểu và không đòi nữa, hoặc là cho bé ăn với một lượng rất ít và hứa sau bữa ăn sẽ đưa lại cho bé.

Và sau thời gian kiên trì bé nhà mình đã chính thức có thói quen ăn uống đúng bữa, đến giờ ăn mà ko ăn là sẽ đói và hỏi mẹ ăn cơm, bữa nào mà ăn bún thì đôi khi vẫn phải ăn thêm cơm vì đói, bé ăn rất đều và không hề bỏ bữa. Mình cũng đã tập cho bé tự xúc ăn và đến giờ thì bé đã có thể tự xúc ăn rất chuyên nghiệp rồi

Mình nghĩ rằng, nếu mình không kiên trì cố gắng tập cho bé ăn, dỗ giành đút bé mỗi khi bé chán nản, và cũng giống mọi người khi nào bận thì thôi kiếm cái gì cho bé ăn đại như bánh kẹo,... thì có lẽ bé nhà mình cũng sẽ biếng ăn, không ăn cơm, mà chỉ uống sữa, ăn đồ ăn vặt giống như bạn mà thôi.

(Tâm sự)

17. mật ong thiên nhiên số 1

mật ong thiên nhiên số 1 Mật ong thiên nhiên nguyên chất 100%

Nuôi con khó thật đấy