Kinh nghiệm: Đi đẻ ở Đức và những kinh nghiệm hay tớ học được từ các mẹ và bsi Đức

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi muathuhanoi2011, 22/5/2014.

Tags:
  1. muathuhanoi2011

muathuhanoi2011 Thành viên tích cực

Chào các mẹ,
    Vào mục này có lẽ ngày sinh của các mẹ đã đến gần lắm rồi, bao nhiêu thứ phải lo, rồi hồi hộp nữa chứ. Tớ đã trải qua, tớ hiểu rất rõ, nhưng tớ muốn chia sẻ một vài kinh nghiệm tớ có được ở xứ người.

1. Đi đẻ chuẩn bị gì?
    - giống Việt Nam, khi đi đẻ ở Đức, các mẹ Đức cũng chuẩn bị trước ít đồ đem vào viện, nhg gọn nhẹ hơn nhiều.
    - thứ nhất, 1 bộ quần áo ra viện của mẹ, 1 bộ của bé. Và ít quần áo lạnh, bên này rất lạnh, mùa hè cũng có ngày chỉ tầm 10 độ.
    - thứ 2, một trò chơi bằng bông, có tiếng nhạc nhỏ cho bé.
    - Xe đẩy cho bé (nếu các mẹ ý đi bằng xe bus hoặc tàu điện) hoặc ghế ngồi ô tô cho bé nếu đi taxi hoặc ô tô gia đình.
    - Hết.

Vâng các mẹ ý chuẩn bị đơn giản thế thôi, ko có bình sữa, ko sữa cho bé. Một phần các b.sĩ bên này tìm mọi cách cho bé ti sữa mẹ, phần khác họ có sữa non dự trữ để bé dùng tạm khi sữa mẹ chưa về. cái này nước mình ko biết đã có chưa

2. Đi đẻ ở Đức thế nào?
    Vì tử cung của tớ bị yếu, nên dù ở Đức, hầu hết phải đẻ thường, thì các bác sĩ cũng đồng ý cho tớ đẻ mổ.
    Thời gian chuẩn bị, 1 tuần trước khi đẻ: họ đã kiểm tra máu, huyết áp, tiền sử bệnh tật của tớ, cùng với cân nặng , đường huyết....
    Sáng hôm ấy, tớ được ngồi trên giường của tớ, các b.sĩ đẩy đến phòng đẻ, chồng tớ quay phim chụp ảnh, các b.sĩ còn chụp cho (rất amater) hi hi

Vào phòng mổ, tớ cũng được động viên trước khi gây tê chi dưới, rồi họ mổ thôi, nhg huyết áp tớ xuống rất thấp còn 42 thì phải, buồn ngủ vô cùng, họ phải nói liên tục, yêu cầu chồng tớ nói liên tục mà tớ có cảm giác ko thể chịu nổi nữa rồi, chuẩn bị nhắm mặt ngủ, họ lao vào nhìn màn hình đo huyết áp nhịp tim của tớ, làm tớ cũng nghĩ ko khéo mình teo huyền rồi, rồi họ làm gì nữa, chỉ 1 phút sau tớ thấy tiếng oe oe. Nghe thấy tiếng oe oe, tớ vẫn chưa hết buồn ngủ, họ phải nói chúc mừng mãi, rồi họ đặt em bé vẫn dính máu lên người tớ, lúc đấy tớ mới tỉnh hẳn.

Họ cho tớ ôm con một chút, rồi lau rửa, cắt rốn cho bé. Rồi cân đo đong đếm, rồi họ bảo tớ là an toàn rồi. hihi. thế rồi họ tháo các thứ trên người tớ, và tớ ngủ khì khì.

Lúc tớ dậy thì thấy mình đã ở phòng, con đang nằm bên lồng bên cạnh ngủ ngon lành. Được tầm 30 phút thì bác sĩ.

3. Tập cho con ti.

Tớ sang Đức, đi đẻ ko kịp có người thân bên cạnh trừ chồng. Ko có gì kinh nghiệm. Lúc đó tớ tỉnh dậy đc 30 phút bác sĩ đi vào cho tớ uống nước. sau đó thì bế em bé đánh thức bé dậy, cho ti. Nhưng bé ko chịu ti, làm thế nào cũng ko ti.

Thế là họ cho con em uống một tí sữa ngoài tầm 5 ml thôi, bé mút, họ bảo như vậy có phản ứng mút. Rồi họ kiểm tra ti em, rồi thấy 2 bà y tá vác hẳn một cái máy to đùng, tưởng làm gì hóa ra hút sữa, hút mãi chả ra kí rì. Em buồn vô cùng. 2 bà y tá bảo, ko sao, mọi chuyện tốt đẹp, rõ là chả tốt đẹp gì. Thấy 2 bà để máy ở đấy, rồi mang vào bình nước mới, bảo em uống đi, em lại uống. 30 phút sau 2 bà ý lại vào, lại cho bé nhà em ti, lại ko có sữa, 2 bà ý lại cho máy hút sữa cho em. lúc đấy sữa ra 1 ít, chắc 2 ml, 2 bà ý lại dí con em vào ti, con em lại ko ti, 2 bà ý lại cho bé mút bình một chút, rồi lại đưa miệng bé vào ti em, bé nhà em lần này thì có ngậm ti, nhg k ti. hik, 2 bà ý lại đi ra, 30 phút sau lại vào, lại hút sữa, lần này em ra đc 5-7ml gì đấy, 2 bà ý mừng húm, dán ngay tên bé nhà em vào rồi, mang cho bé ti bình.

Sau đó, bà ý lại bắt em uống nước, rồi ăn chút gì đó như súp thịt bò.
    30 phút sau bà ý vào sờ nắn bầu vú bảo tốt rồi. Tối hôm đó, sữa về ngực căng như bát ô úp vào ý, cứng ngắc đau phát khóc, em bảo y tá, thế là các bà ý vào và bắt đầu quy trình dạy con em ti, sữa về nhiều tia sữa mạnh, con em khóc ré lên và bé sợ ko chịu ti phải mất 2 ngày bé chỉ ti bình thì bé mới biết biết nút vào khi sữa đầy đầy miệng bé. Còn sữa còn lại họ vắt bớt ra cho em, rồi cho vào 1 bình sữa mới,ghị tên con em, nhg con ko phải dùng thêm nữa.

Từ lúc sữa về đến 7h tối, cứ 30 phút y tá lại vào phòng, cho con em ngậm ti, cù cổ, cù bùng, cù bàn chân để bé ti. Liên tục như thế đến lúc con em từ chỗ ko ngậm ti đến biết nuốt mất 2 ngày đấy ạ. Đêm nào bà ý vào phòng hút bớt sữa cho ngực bớt căng. Lại cù bé cho bé thức, cu nhà em đến lúc mổ mới 36 tuần, nên bé ngủ li bì. Đến đem thứ 2 cu cậu đã biết ti.

Những ngày sau đó, các bà y tá liên tục đem nước vào phòng yêu cầu em uống, còn ăn thì em ăn thức ăn của bệnh viện là chính, bánh mì bơ, sữa thịt nguôi, sữa chua. Nhg sữa về rất nhiều.

3. Ăn gì sau khi ra viện để có sữa cho con
    Sau khi ra viện, em ăn uống vẫn bình thường, ngày 1 bát cơm vơi + hoa quả thôi, nhg bà hebame đến thường xuyên nhắc nhở em uống nhiều nước. Sữa về nhiều kinh khủng, có đêm em ngủ quên mất sữa ướt sũng cả đệm, ượt hết cả chăn.
    Các chị việt nam học và làm việc ở đây cũng mang cho em trà lợi sữa cho bà bầu, nhg em hầu như ko dùng đến.
    Em ăn uống bình thường, nhg sữa rất trộm vía, nên con em lên cân rất tốt. 6 tháng đầu, bé nhà em ko ăn thêm 1 thức ăn gì bên ngoài kể cả nước lọc

Cho nên em nghĩ kinh nghiệm chủ chốt của họ ở đây là, nuôi con bằng sữa mẹ, làm mọi cách để sữa mẹ về cho bé. Và để sữa mẹ về thì mẹ phải uống nhiều nước vừa cải thiện đầu ra (đại tiểu tiện) vừa có dung dịch để tạo thành sữa cho con. Họ ko có kinh nghiệm gì đặc biệt.

Và khi sữa chưa về họ dùng máy hút sữa để gọi sữa về nếu bé ko chịu mút.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi muathuhanoi2011
    Đang tải...

2. muachimenbay

muachimenbay Yến sào nha trang/ DV cung ứng nhân lực

Ðề: Đi đẻ ở Đức và những kinh nghiệm hay tớ học được từ các mẹ và bsi Đức

ăn uống bình thường là thế nào? có phải kiêng khiêm như ở VN ko? chỉ ăn thịt kho nghệ vơi canh rau ngót ít nước, mà cũng ko được ăn canh nhiều, rồi ngao sò ốc hến, đồ tanh là phải kiêng tất.... táo kinh khủng. Hihi, tập 1 mình còn bị táo và viêm bàng quang cấp, tập 2 này mình chưa biết ăn uống thế nào sau sinh cho hơp lý...

3. muathuhanoi2011

ờ bên này tớ kiêng rau cải và đồ tanh như cá nước ngọt, các mẹ dặn thế. Còn nước thì phải uống 2 lít/ngày cơ mà.
    Cơm tớ ăn ngày 2 bát (mỗi bữa 1 bát), với thịt gà, thịt bò, thịt lợn, tim, cá hồi (tuần 1 bữa để bổ suc axit folic cho bé) sáng ăn bánh mì, pizza, ăn nhiều hoa quả, bánh keo.... ko khác gì con gái. Sinh xong tớ còn hảo ngọt ăn bao nhiêu là bánh và sahne (kem phủ bánh ngọt) bé đi ị bình thường tớ cũng bình thường (ngày/lần) hihi.

Các bà hebamme chăm sóc cho bà đẻ luôn miệng nhắc uống nươc thôi, còn thích gì ăn nấy.
    Ở việt nam kiêng khem quá mức

Sửa lần cuối: 22/5/2014
  4. love_u_so_much

love_u_so_much

c e cũng ở Đức nề, đẻ 4 lần rồi í

5. muathuhanoi2011

thế chị bạn được hỗ trợ úi tiền nuôi con, thích phết hihi

6. thungabnbg

thungabnbg

Vâng các mẹ ý chuẩn bị đơn giản thế thôi, ko có bình sữa, ko sữa cho bé. Một phần các b.sĩ bên này tìm mọi cách cho bé ti sữa mẹ, phần khác họ có sữa non dự trữ để bé dùng tạm khi sữa mẹ chưa về. cái này nước mình ko biết đã có chưa
    mình thích điều này,............lúc đẻ đứa đầu bé vừa ra đc 30p,.....mình bảo cho bé một vài giọt nc sạch đun sôi đẻ nguội...
    (mình ko mua sữa )mấy bé bên cạnh toàn cho uống sữa ngoài...bà cho uống 1thia sữa bé trớ luôn...
    BS mắng cho bú mẹ luôn để sữa về.......
    nhưng sau 5h sau chưa có sữa thằng bé cứ ngấu nghiến mẹ ,mỏi lại nghỉ......đói thế là cho uồng sữa ngoài lại chịu.........
    nhưng khi sữa về thì hộp sữa đó mẹ lại cố uống hộ con

7. hoacomay229605

hoacomay229605 n3/\0l!

các mẹ thg rất chịu khó cố, vì con :)

8. happycute9

happycute9 Thành viên nổi tiếng

Cho nên em nghĩ kinh nghiệm chủ chốt của họ ở đây là, nuôi con bằng sữa mẹ, làm mọi cách để sữa mẹ về cho bé. Và để sữa mẹ về thì mẹ phải uống nhiều nước vừa cải thiện đầu ra (đại tiểu tiện) vừa có dung dịch để tạo thành sữa cho con.

chuẩn luôn, cái này lúc m đi học tiền sản bsi cũng bảo vậy đấy.
    còn m cũng bị đẻ mổ do cạn ối, và cũng bị huyết áp thấp lúc mổ thì buồn ngủ mắt cứ muốn nhắm lại , lúc họ đưa con cho nhìn mở ra dc tí rồi lại nhắm lại trạng thái cứ như nửa mê nửa tỉnh ý

9. me_bin_bon

me_bin_bon

đọc bài này thấy phải uống đủ nước mới có nhiều sữa các mẹ nhỉ

10. nhantranda196

nhantranda196

Uống đủ nứoc quan trọng lắm vì sữa mẹ phần nhiều là nước mà các mẹ.

11. happycute9

happycute9 Thành viên nổi tiếng

chuẩn mn ạ, m đẻ con dc 20m vẫn cho con bú bt đây và ngày nào cũng uống 2 lít nước trên cơ quan chưa kể về còn ăn canh nữa :D

12. N2M

N2M Bắt đầu nổi tiếng

1 điều cực kỳ hiển nhiên ai cũng biết: k có j tốt bằng sữa mẹ. Ở nước ngoài, họ tìm mọi cách nuôi con bằng sữa mẹ và nuôi con bằng sữa mẹ đắt gấp 17 lần sữa công thức. Còn ở VN m thì hoàn toàn ngược lại, nuôi con bằng sữa công thức đắt gâp 17l sữa mẹ. 1 nghịch lý cực bi ai :( trong khi nước ngoài họ k thể đi xin sữa mẹ, mà phải đi mua (họ có ngân hàng sữa mẹ) thì ở VN, đi xin sữa mẹ cực dễ thì chả ai chịu xin, cứ cắm đầu cắm cổ nuôi con bằng sữa công thức @@

13. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

bài viết của chủ topi rất hay. cảm ơn chủ top nhé

14. braxuatnhat

braxuatnhat shopminhlong.com

hihi nói chung là tâm lý của người việt nam mà mẹ nó

15. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Em sắp nằm ổ rồi nên tìm hiểu suốt ngày, tối nằm mơ toàn thấy mình đang đi đẻ cơ.

16. chuoicabuong

chuoicabuong Thành viên kỳ cựu

vậy là y tá ở đó rất chu đáo, sướng thế...........

17. muathuhanoi2011

hihi, các mẹ tổng hợp đúng rồi đấy ạ:
    - Bà đẻ thì phải uống nhiều nước nếu muốn cho con bú sữa mẹ
    - Sữa mẹ chưa về nhất là nhg mẹ đẻ mổ thì phải dùng máy hút sữa để kích
    - Ăn uống đủ chất, ko kiêng khem quá mức

===========================================================

Nhân đây em xin chia sẻ thêm việc rèn con từ khi mới sinh của mẹ Tây như thế nào:

- Về cảm quan, em nhân thấy mẹ Tây thương yêu, cưng nựng con ko kém gì mẹ Việt, tuy nhiên, mẹ tây cũng rất yêu chính bản thân mình. Do vậy, nếu con ko ốm đau đặc biệt, thì việc trẻ con khóc là hoàn toàn bình thường. Do vậy, dù các bé mới sinh ra được vài ngày, thì việc bế ẵm các em ý cũng không nhiều như ta. Các mẹ ý thường đặt con nằm, và nằm chơi với bé, chứ ko bế và rung rung như ở Việt Nam ta. Điều này khiến bé ko bị bện mẹ quá mức và mẹ cũng đc nghỉ ngơi nhiều hơn.

- Có một việc mà em thấy cũng rất hay đó là các mẹ Tây thường cho con khóc tầm đôi ba lần đến khi con mệt lăn ra ngủ. Điều này rèn cho bé thói quen độc lập hơn rất nhiều.

- Tuy nhiên, giờ giấc của các mẹ ý rất chính xác, giờ nào con ăn, giờ nào, chơi giờ nào là rất chính xác, do vậy khi bé khóc là các mẹ ý phán đoán đc ngay vì sao con khóc, và con khóc có gì lạ ko? lạ cái là theo dõi và đưa đi bác sĩ nhi ngay.

18. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Mẹ nó đẻ bên ấy sướng thật đấy, y tá họ chăm kỹ nhỉ, chả bù cho ở VN

19. Me_moka

Me_moka

Ở bên này lại có khoản hỗ trợ tiền nuôi con ah,thích phết nhỉ,vn mình thì tự túc

20. thanhbinh89nd

thanhbinh89nd Thành viên tích cực

Em cũng đang nuôi con bằng sữa mẹ, lúc vừa sinh bé xong 1 tiếng sau y tá đã tới vắt sữa non của mẹ và bắt e cho con bú luôn rồi. Nhưng giờ e mới biết uống nhiều nước thì sữa về nhiều. Thanks chủ top