Các mẹ đã gặp mấy chuyện ngược đời thế này bao giờ chưa?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Chuối Sấy, 14/6/2014.

1. Chuối Sấy

Chuối Sấy Thành viên chính thức

Hi mọi người,
    Em lập topic này với mong muốn cùng chia sẻ những nghịch lý trong 1 cuộc sống quá phức tạp và hỗn độn hiện nay.

Nghịch lý 1
    Cái này phải nói là nhiều người đã gặp

" Bạn đang đi ngoài đường, bỗng thấy tờ 100 ngàn, nếu bây giờ bạn lụm và bỏ túi thì bạn sẽ là thằng tham lam, nhặt đồ rơi. Còn nếu bạn không nhặt, lờ đi thì bạn sẽ là một thằng ngu, cơ hội trước mặt mà lại không nhặt, có mắt như không, với 100 ngàn bạn có thể làm biết bao việc vậy mà lại không nhặt"

Nghịch lý 2

Khi đứng trước một thằng ăn trộm đồ của bạn, nếu bạn đánh nó để trả thù cho những gì nó đã lấy của bạn thì bạn là tên bạo lực, không có lòng vị tha, ác độc. Nhưng nếu bạn không làm gì với nó, lấy lại đồ bạn sau đó bỏ đi, thì bạn là tên tàn nhẫn với bản thân, như câu " tha thứ cho kẻ thù là tàn nhẫn với bản thân" và bạn là một thằng nhục

Nghịch lý 3

"con người khi sinh ra thì kiếm tiền là để sống, nhưng hầu hết tất cả con người lại quên mất điều đó hay cố ý quên & thực tế ngược lại là họ sống để kiếm tiền."

Nghịch lý 4

Người ta có thể bỏ chục triệu mua điện thoại, đồng hồ, xe máy... hàng hiệu nhưng lại tiếc vài triệu cho nhu cầu y tế của bản thân.

Nghịch lý 5

Con người thường không muốn đối mặt với thực tế mặc dù việc đối diện mới là điều cần làm.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Chuối Sấy
    Đang tải...

2. Lazyla

Lazyla Thành viên chính thức

Ðề: Các mẹ đã gặp mấy chuyện ngược đời thế này bao giờ chưa?

3 nghịch lý đầu là do ta bị ảnh hưởng tâm lý của đám đông, sợ bị mng phán xét

3. Quang Vinh Nguyễn

Quang Vinh Nguyễn Thành viên tích cực

Bạn bao nhiêu tuổi mà còn ko tự quyết định được những việc này vậy ? Nếu ko thể quyết được để mình quyết cho.

100k, nói với bạn là không cần nhặt nhé, cho người khác nhặt. Với ai chả biết với mình thì mình ko thiếu 100k, chỉ nên tham sân si những gì thuộc về mình.

thứ 2, đứa nào ăn trộm ăn cắp của bạn, bạn vửa phải đánh, vừa phải lu loa lên thật to, vừa phải liên lạc với cơ quan chính quyền nhé. Cái đó là những thứ thuộc sở hữu của bạn, bạn phải tham sân si phải bảo vệ chủ quyền lãnh thổ của bạn.

Thứ 3, dù là bất cứ vế nào thì bạn vãn phải kiếm tiền, kiếm thật nhiều thật mạnh thật bạo, chỉ lo bạn không làm được thôi.

Thứ 4.. Nhà nào, hay ai ai... cũng luôn có 1 khoản tiền để lo những nhu cầu cấp thiết hay những vấn đề bất chợt xảy ra đối với bản thân như kiện tụng, tai nạn bệnh tật... Chỉ có bạn là không biết, bạn chỉ nhìn thấy những cái bề nổi, bạn chỉ nhìn thấy những người ko có suy nghĩ thấu đáo.

Thứ 5: Bạn chỉ nhìn thấy những người như bạn, yếu đuối trong suy nghĩ cũng như né tránh mọi vấn đề, bạn nhìn xa ra xem, chả đâu xa, ngay mình đây thôi, mình chả là ai, chả là ông tướng bà thánh nào nhưng đi đâu làm gì kể cả trên mạng mình cũng rõ ràng minh bạch về mặt mũi thông tin liên lạc công việc đầy đủ... Mình chưa có gia đình, người ta vẫn hay chê mình ế hay là mình có vấn đề... mình chưa bao giờ phản bác lại mà chỉ đồng tình với họ, vì chắc chắn mình có vấn đề nào đó nên mới vô duyên như vậy, chứ mình ko như người khác, ko dám đề cập hay là né tránh vấn đề đó.

lehoan3008lehang1507 thích.
  4. Ðề: Các mẹ đã gặp mấy chuyện ngược đời thế này bao giờ chưa?

mình xin góp vui câu chuyện.
    Ông chú Mình bỏ ra hơn 2 tỷ mua cái xe 4 bánh.cộng thêm chục triệu mua bảo hiểm sợ xe bị xây sát....hỏng hóc.
    trong khi ông ấy là chủ cái xe lại không bỏ ra xu nào mua bảo hiểm cho bản thân....
    rồi một ngày đẹp trời bỗng thấy khó chịu,tức ngực....đi khám được giữ lại Viện với kết luận Xơ Vữa động mạch...
    Tính xơ xơ điều trị hết hơn trăm triệu....tiền ko lo kịp lại mang cái 4 bánh giao bán...
    Giá như ngày đó bỏ ra vài triệu mua cái bảo hiểm nhân thọ.có lẽ mọi chuyện giải quyết ngon hơn nhìu.
    .....
    chúc các mẹ buổi chiều vui vẻ ak.

Chuối Sấykagome thích.
  5. kagome

kagome

Hihi!!! THì cứ xảy ra chuyện mới nói "Giá như ..." CÒn ko ít ng lựa chọn như chú của chị :D

6. Thai Anh

Thai Anh

nói chung là cái gì cũng có hai mặt mà

7. Chuối Sấy

Cám ơn mn đã chia sẻ câu chuyện này. Theo mình thì hiện vẫn còn khá nhiều người xem thường bảo hiểm y tế bảo hiểm nhân thọ, cứ nghĩ cẩn thận thì chả bao giờ xảy ra chuyện gì. Thế nhưng đến khi bệnh tật ập đến thì lại trở tay không kịp.

8. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Đây toàn là những nghịch lý có thực.Nhưng nó chịu ảnh hưởng tâm lý chung của xã hội thôi.

9. la mer

la mer Thành viên rất tích cực

Mình đã ko dưới 2 lần thấy tiền 100k bay ở bà triệu. Mỗi lần bay thì ko dưới 10 tờ- mình áng thế vì thấy vèo vèo. Mọi ng đang đi cũng phanh gấp lại để nhặt. Mình thì ko, bạn biết tại sao ko? Nếu mình dừng xe lại nhặt thì có thể đâu đó sẽ có thằng ăn trộm nhảy ra nhặt hộ mình cái xe. Và khi mình kịp suy nghĩ xong mọi việc thì bà con cũng nhặt xong r. Họ bất chấp cả việc phanh gấp trước mũi xe ô tô. Mình chỉ thoáng tiếc nhưng nó ko phải của m.

10. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

EM nói thật chứ cm đầu em thấy bác ko thật lòng lắm.

11. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

mấy nghìn lẻ mình cũng nhặt ấy chứ nói gì 100k

12. Small_Elephant

Small_Elephant Bắt đầu nổi tiếng

Nghịch lý 1: Thấy tiền rơi, chắc chắn sẽ nhặt, nhưng số tiền đó được đem đi từ thiện, chuyển cho những người cần hơn mình. Coi như ta thay người bị mất làm điều tốt.
    Nghịch lý 2,3,4,5 cũng có lúc thế này, lúc thế kia, hoặc cũng có những việc chưa gặp, nên không dám có ý kiến nhiều.

13. Chuối Sấy

Theo mình được biết thì tiền hay đồ vật rơi trên đường đừng nên nhặt, hoặc nhặt thì đừng nên giữ, vì sẽ có nhiều rắc rối đến với mình. Người đời có câu "của thiên trả địa" là vậy :D

14. ngo-hoai

ngo-hoai Thành viên sắp chính thức

Ai nói j cứ nói. Miệng xã hội 9 người 10 ý. kệ đi. Quan tâm làm gì. Làm gì mình thích thôi mẹ nó ơi

15. Chuối Sấy

Update tiếp những nghịch lý trong cuộc sống

Nghịch lý 6
    - Nhiều việc làm dễ kiếm tiền nhưng mất nhiều tiền chưa dễ kiếm được việc làm.

Nghịch lý 7

- Sở hữu biệt thự, xe sáng choang, nhưng phát ngôn bị tối dạ.

Nghịch lý 8

- Biết cách kiếm sống nhưng không mấy ai biết sống. Một đời người được kéo dài hơn nhưng chỉ là cộng thêm những năm tháng mà thôi.

16. pinkgecko

pinkgecko Skincare US&Trái cây tươi

xin lỗi bạn chứ bạn là đàn ông mà comment mất mặt quá, chủ top chỉ đang bàn luận với mọi người mấy vấn đề, góp ý này nọ mà bạn nhảy vào như hồ xé xác mồi vậy

Chuối Sấy thích bài này.
  17. hientrinhmt

hientrinhmt Mẹ cu Bi - 0978 693 808

nếu thấy 100k mà e ko có vội việc, gần thì e nhặt, xa thì thôi, đang vội việc nữa thì thôi luôn, e mong người rơi ko còn rơi nữa, ko có ai phải rơi tiền vì e biết cảm giác tiền nó mất thì tiếc thế nào, còn nhiều nghịch lí nữa chứ ko phải có mấy cái kia.

Nhiều khi cứ mãi chạy theo cái lơn, quen cái bé, nhưng nhận ra rằng bản thân mình an toàn phải ưu tiên hơn những nhu cầu khác

Chuối Sấy thích bài này.
  18. Mít Sớt

Mít Sớt Thành viên chính thức

công nhận đời rất lắm nghịch lý ạ................

Chuối Sấy thích bài này.
  19. love_u_so_much

love_u_so_much

đời trái khoáy mà các mẹ ^^ .

Chuối Sấy thích bài này.
  20. hanaav23

hanaav23 Bắt đầu tích cực

Nghịch lý 8
    - Biết cách kiếm sống nhưng không mấy ai biết sống. Một đời người được kéo dài hơn nhưng chỉ là cộng thêm những năm tháng mà thôi
    Kết cái nghịch lý thứ 8 này rồi đấy chủ thớt ạ, không phải ai cũng biết sống, và biết ở mức độ nào nữa

Chuối Sấy thích bài này.