Kinh nghiệm: Kiếm tiền tại nhà và nguyên tắc giữ gìn hạnh phúc

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi imsesale, 20/6/2014.

1. imsesale

imsesale Thành viên đạt chuẩn

Kiếm tiền tại nhà qua mạng Internet là công việc thực sự hấp dẫn. Tuy nhiên, bạn cũng cần học cách giữ gìn hạnh phúc gia đình khi quyết tâm lựa chọn công việc này.

Kiếm tiền tại nhà qua internet là bạn sẽ loanh quanh ở nhà mà không cần đến công ty. Mọi người sẽ có cái nhìn khác về bạn, đánh giá sai bạn, coi thường bạn, kể cả vợ hay người yêu của bạn. Dưới đây là những nguyên tắc giúp bạn giữ gìn hạnh phúc khi làm việc tại nhà.

01: Tìm khoảng không gian riêng của bạn

Khi làm việc tại nhà đây là điều khá quan trọng, bạn cần xác định không gian làm việc riêng của bạn, xây dựng nó như 1 văn phòng. Có thể là buồng ngủ, gác xép, phòng khách hoặc là kể cả dưới nhà để xe hay nhà bếp. Miễn sao không gian này thực sự là riêng tư và hoàn toàn yên tĩnh.

Khi xác định được không gian riêng thì bố mẹ, vợ chồng, người yêu, con cái… không làm bạn mất tập chung trong khi làm việc. Bạn có thể tập chung hoàn toàn vào công việc, đây là việc đầu tiên khi bạn xác định kiếm tiền tại nhà qua internet.

02: Xác định giờ làm việc

Một trong những lợi ích lớn của việc kiếm tiền tại nhà là bạn có thể thay đổi lịch trình làm việc khi có những việc riêng khác quan trọng. Đám cưới, đám hỏi, đám giỗ, kể cả đám ma… hoặc là những lời mời đi ăn sáng, cafe cả buổi. Chỉ đồng ý khi lịch làm việc của bạn là đang trống. Tránh việc xa đà, hoặc nể cả làm lỡ đi công việc của bạn.

Mình rất hay bị trễ hẹn với khách hàng vì những lý do chính đáng như thế. Thực sự thì kể cả những khách hàng thân thiết nhất cũng không muốn bỏ qua cho bạn, kể cả bạn đưa ra những lý do chính đáng.

Có những công việc rất dài và phải theo trong 1 quá trình, bạn cần biết điểm dừng lại của mỗi ngày, không thể miệt mài thâu đêm xuất sáng, quên mất những người xung quanh được. Hãy xác định chính xác giờ giấc làm việc của bạn, để đảm bảo sức khỏe và tiến độ công việc. Bạn ở nhà không có nghĩa là bạn rảnh rỗi cả ngày. Nhớ nhé, đừng vì nể cả mà quên đi công việc chính.

03: Nói chuyện và giao tiếp

Giao tiếp chính là chìa khóa của thành công. Giao tiếp với những người thân bạn bè trong khi chưa có những công việc cụ thể bạn cần làm. Đặc biệt là người yêu hoặc vợ của bạn, tạo ra sự quan tâm để sau này khi bận rộn, bạn có thể hoàn toàn yên tâm về một hậu phương vững chắc phía sau.

Với khách hàng, bạn cần nói chuyện với họ thường xuyên, theo dõi những vấn đề đã nói trong cuộc giao tiếp đó. Đừng bỏ lỡ bất cứ cuộc hẹn nào với những khách hàng tiềm năng của bạn. Kể cả bạn đang bận rộn với công việc hiện tại. Bạn hoàn toàn có thể đi và sau đó quay về làm bù cho kịp tiến độ.

04: Chấp nhận và không chấp nhận

Khi bạn đang thực hiện công việc, tức là chỉ có làm việc. Khi bạn làm xong công việc, là bạn nghỉ ngơi thư giãn. Nó rất quan trọng với những người xung quanh bạn, bạn không cần phải dừng lại việc viết mail hỗ trợ khách hàng khi có 1 người khách đến nhà chơi.

Bạn cũng không cần phải đi lau nhà hay tưới cây. Nếu đang nói chuyện skype với khách hàng, mà mẹ bạn kêu bạn đi lau nhà, thì kể ra cũng “hơi là lạ”.

Hãy yêu cầu mọi người xung quanh, giúp bạn chuyên nghiệp hơn để công việc có kết quả tốt nhất.

05: Niềm tin và niềm tin

Đây là điều quan trọng nhất đối với văn hóa Việt Nam, tức là hầu hết mọi người phải đến công ty và làm việc. Bạn phải có được niềm tin từ người yêu, bạn có được niềm tin từ gia đình. Bạn sẽ không thể tập chung được, khi bố mẹ bạn mở tivi xem trong khi bạn làm việc.

Bạn cũng không thể yên tâm được khi thỉnh thoảng người yêu nói với bạn rằng, “anh chẳng có 1 công việc ổn định” hay “tại sao anh không kiếm 1 công ty nào đó để làm”.

Yếu tố quyết định là niềm tin của người thân dành cho bạn. Khi bạn yên tâm thì bạn sẽ tạo ra những giá trị thực sự. Vượt qua mọi rào cản, hay những ánh mắt nghi hoặc của những người xung quanh, không hề là việc dễ dàng, đặc biệt là thời gian đầu khi bạn chuyển từ công ty về nhà để làm việc.

Kiếm tiền tại nhà qua internet với văn hóa Việt Nam là điều khá xa lạ, đặc biệt những bạn đang sống ở quê, không chọn cách bám trụ lại đất thành phố bằng mọi giá. Mọi người, không kể những người ngoài, kể cả những người thân của bạn sẽ luôn nghi ngờ về khả năng của bạn. Vậy nên bạn hãy bổ sung những điều các bạn thấy cần thiết vào nhé!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi imsesale
    Đang tải...

2. huongviviet2012

huongviviet2012 094 787 4490

Ðề: Kiếm tiền tại nhà và nguyên tắc giữ gìn hạnh phúc

Mình theo đuổi cv kiếm tiền tại nhà, nhưng với gdinh chồng, họ vẫn có cái nhìn hơi lạ lẫm và khinh rẻ cv của
    mình. Nhưng mình vẫn mặc kệ, sẽ cố gắng chứng tỏ cho mọi ng thấy, ko phải cứ đi làm nhà nước là có csong ổn định nhất.

3. love_u_so_much

love_u_so_much

tks chủ top chia sẻ nhé ^^ .

4. NGÔ ĐỒNG

NGÔ ĐỒNG Guest

bài viết quá hay,nhưng đôi khi vẫn bị coi thường,ăn bám.....đại loại với người việt mình đi làm mới là vinh quang

5. imsesale

Vì vấn đề này hơi mới nên sẽ hơi vất vả chút nhưng chắc chắn bạn sẽ đạt được. Chúc bạn thành công!

6. H79

H79 Mầm yêu con

Mình cũng như mn đấy nhưng kệ, mình thấy kiếm tiền tại gia so với hồi đi làm còn thấy đc số tiền gấp đôi thời còn đi làm thuê. Lúc đi làm thuê k bg nghĩ là mình sẽ kiếm đc số tiền 1 tháng như hiện tại.

7. Trang's Cosmestic

Trang's Cosmestic Vì một vẻ đẹp tự nhiên!

hix, nhiều vấn đề lan rải quá, chỉ xoay quanh có 1 việc :(

8. imsesale

Như thế mình thấy bạn còn được "tự do" nữa ạ. Cái đó mới đáng quý. Đi làm thuê rồi tự mình ra ngoài làm ban đầu kiếm đủ ăn đã vô cùng khó rồi mà đến giờ bạn làm được gấp đôi so với làm thuê thì là "thành công" rồi đấy ạ. Chúc mừng bạn nhé, mình cũng muốn như bạn.

9. Me Huy Long

Me Huy Long Đồ KM giá rẻ và bỉm Bobby

Đúng là ở nhà bán hàng OL mọi người vẫn chưa tin lắm, ai cũng nghĩ chỉ có hàng ngày vác xe đi làm NN thì mới coi đó là kiếm tiền thôi, nên nhiều lúc mình cũng muốn thay đổi nhưng vẫn e ngại. Mình cũng cảm thấy chưa đủ tự tin để ở nhà đây....

10. gaconpt2013

gaconpt2013 Thành viên chính thức

một nghề khá mới mẻ ,mình cũng đang muốn thử sức đây ,bạn nào cho mình xin ít kinh nghiệm nhé

11. nhantranda196

nhantranda196

Mình đồng cảnh ngộ đây nhưng thôi kệ, cốt là mình sống tốt hay dở thôi.

12. bongnamlun

bongnamlun Bắt đầu nổi tiếng

Làm ở nhà là làm bán hàng Online hay là làm những công việc gì hả các mẹ? Mình thiếu kỷ luật với bản thân nên công việc ở nhà sẽ rất khó khăn và không có kết quả. các mẹ cho mình học hỏi kinh nghiệm với ạ. Thanks all!

13. thuyan16388

thuyan16388 Thành viên rất tích cực

Em thì muốn làm thêm. Nhưng lại lay hoay không biết nên bắt đầu làm cái gì đây.

14. hmt_idol_9x

hmt_idol_9x Thành viên chính thức

Nghề nào cũng vinh quang cả, miễn là chân chính thôi. Em nghĩ thế nên dù đi làm tư lương vừa đủ vẫn đi giao áo, bán hàng thời trang như bình thường. Mà nhiều khi, thấy người ta nhìn mình có vẻ coi thường quá :)

15. Mẹ_Nở_0609

Mẹ_Nở_0609

cứ kiếm được xiền là ok đâu cần phải đi làm công sở

16. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Bán hàng online hay các công việc ở nhà đều kiếm ra tiền mà. Cũng là một cách làm việc.

17. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Nhiều người vẫn tưởng ngày ngày đóng bộ đến cty thì mới là đi làm kiếm tiền

18. bocuabond

bocuabond Thành viên rất tích cực

Hay quá, em tâm đắc nhất ở điều 1, điều 2 và điều 5 ạ, cảm ơn mn :p

19. songa81

songa81 Thành viên rất tích cực

e k biết các mẹ thế nào chứ e bán hàng ol mỗi tháng cố lắm cũng kiếm dc vài triệu thôi ạ, mà cũng vất vả ngược xuôi lắm chứ k dễ đâu.

20. mematto

mematto Bán Mỳ chũ

Cám ơn chủ top nhé, em cũng đang làm việc onl ở nhà, sẽ lưu ý :)