Cần giúp: Vào phòng đẻ thì mang gì vào cho bé và mẹ.

Thảo luận trong 'Sinh nở' bởi camam_kute1102, 25/4/2013.

1. camam_kute1102

camam_kute1102 Thành viên chính thức

Em thấy chị gái em đẻ cách đây hơn 1 năm rồi, thấy cũng chuẩn bị quần áo cho em bé. Bây giờ đến lượt mình thì chẳng biết như nào. Bây giờ e đã 37 tuần rồi, thời tiết nắng nóng như này thì sẽ chuẩn bị như nào cho em bé và mẹ khi nào phòng mổ.
    - Em bé: 1 áo, 1 tã chéo, bao chân, bao tay, mũ, có cần khăn quấn không các mẹ (nếu cần thì khăn quấn loại như nào, em thấy 1 số mẹ bảo mang cái khăn quấn như kiểu khăn tắm loại mỏng bình thường của mình, nhà em thì có mấy cái chăn mỏng cho bé - có thể dùng loại đó để quấn cho em bé được chứ ạ)
    - Cho mẹ: e đọc thấy bảo mang bỉm, có người lại bảo mang miếng lót loại to đùng í ạ (chị em đẻ mổ lần trước cũng dùng loại này). Thế rốt cục là mang gì vào phòng sinh.
    Các mẹ giúp em với, để em còn dặn chồng em, không đến lúc đau đẻ lại còn phải quay ra bảo chồng nữa thì chắc là em gào lên mất.

Mà mẹ nào đã có kinh nghiệm rồi thì em muốn hỏi thêm 1 tí nữa. Lúc các mẹ đẻ xong thì có được bác sỹ vệ sinh cho mình luôn không. Em xem mấy clip đẻ, nước ối và máu chảy ra có vẻ sẽ bị bẩn lên cả lưng mà không được vệ sinh thì thật đáng sợ (vì đẻ xong còn phải kiêng tắm gội nữa cơ mà).
    Tiện thể hỏi luôn các mẹ đẻ thường một câu hỏi tế nhị nữa nhé. Hihi. Em thấy bây giờ đẻ thường sẽ bị rạch. Hix. Trước mắt là vấn đề vệ sinh, thì em thấy sau hi đẻ sẽ bị ra máu khoảng 1 - 2 tuần, giữ vệ sinh sẽ rất khó. Mà việc đi lại, rửa ráy, tiểu tiện của các mẹ có khó khăn lắm không. Nghĩ đến chỗ ấy của mình có cái sẹo thì em cũng sợ lắm, các mẹ cùng hoàn cảnh như thế thấy chồng mình như nào khi hết kiêng cữ. Các mẹ có hỏi ông xã mình thấy như nào không. Hix.
    Các mẹ chia sẻ kinh nghiệm với em nhé. :d. Hơi nhiều câu hỏi cho 1 topic nhưng các mẹ cố gắng nhé. Hihi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi camam_kute1102
    Đang tải...

2. hanhnt123

hanhnt123 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Vào phòng đẻ thì mang gì vào cho bé và mẹ.

Ko biết các mẹ sinh thế nào, em sinh thì đc các hộ lý vệ sinh, sát trùng cho. Ngày nay ai sinh thường cũng đều bị rạch cả. Mình ko hề thấy có sẹo, mình bị rạch khá to nhé. Còn OX mình thì chẳng thấy có vấn đề gì cả, vẫn rất yêu vợ. Quan hệ vẫn rất thoải mái

camam_kute1102 thích bài này.
  3. minhanh0404

minhanh0404 Bắt đầu tích cực

Mình chia sẻ với mẹ nó kinh nghiệm thực tế của mình như sau:
    1.Bạn nên mang cho bé 2,3 cái áo, vài cái tã, miếng lót trẻ e hoặc khăn xô để lót đít cho bé, bao chân, bao tay, mũ, khăn quấn bé (bạn mua loại khăn tắm có kích thước vừa phải bằng 1/2 khăn tắm người lớn thôi, mua loại mỏng thôi vì giờ cũng nóng mang chăn thì sợ chăn rộng quá quấn sẽ khó, nên giấu thêm 1 hộp sữa cho trẻ 0-6 tháng (phải giấu vì nhiều viện người ta ko cho mang đâu), 1 bình sữa để phòng nếu chưa có sữa ngay thì còn cho con uống.
    2. Mẹ: Mẹ mang theo vài cái quấn lót và 1 bịch tã giấy dùng cho người lớn í bạn.
    3. Nếu bạn đẻ thường đương nhiên là bs họ sẽ rạch nhưng sẽ khâu bằng chỉ tự tiêu nên không để lại sẹo thôi. Vệ sinh thì trong viện người ta có hộ lý rửa vệ sinh cho mình, còn về nhà thì cứ theo kinh nghiệm của các cụ là dùng nước chè thôi mẹ nó ạ. Nói chung cũng có người đẻ xong thấy đau ở vết rạch nhưng cũng có người thì ko nhưng tất nhiên ko đau bằng mổ đâu nên mẹ nó đừng lo. Còn về chuyện ox thì mình thấy ox mình cũng chả quan tâm đến việc đấy lắm vẫn bình thường như trước khi sinh thôi và cũng nên kiêng khoảng 2,3 tháng sau sinh để đảm bảo sức khỏe cho vợ, riêng mình thì đến hơn 3 tháng cơ (cái này do vợ là chính thôi). hehe.
    Vài kinh nghiệm bản thân chia sẻ với mẹ nó. Chúc mẹ nó sinh nở mẹ tròn con vuông và đừng lo lắng nhiều nhé!

4. Sushi2211

Sushi2211 Thành viên tích cực

Ý mẹ nó muốn hỏi là phỏng sinh hay nhập VIện.
    Nếu vào phòng chờ sinh thì theo mình chỉ cần mang BVS, nước, khăn ăn thôi, ( bỉm ng lớn mang vào luôn cũng dc, như mình thì đẻ xong bác sỹ ra bảo thì ng nhà gửi vào :). Mang nhiều bvs vào, như mình bị chảy nước ối, thay bvs liên tục ..hic..Mang theo điẹn thoại để buôn với chồng cho đỡ buồn..hehe..
    Y tá vệ sinh cho mình đến tận hôm xuất Viện, nhưng có 1 vài em có vẻ lười, toàn hỏi xem có muốn vs ko thì mới vs cho, ko thì thôi :)). Mình bị khâu nhiều phết, chỉ biết là bị bục chỉ, đau xé ruột ra, 1 tháng sau mới liền thịt..hic..bg hơi rộng, bác sỹ toàn bẩu thôi đợi bg đẻ đứa thứ 2 rồi khâu thẩm mỹ 1 thể :(

5. huongxing

huongxing Đủ quyền lập Họ

tâm trạng của chị đúng như hồi e sắp sinh, cứ mông lung không biết thế nào, hii. Các mẹ cũng tư vân hòm hòm rùi, em chỉ nhớ hồi đó em mang 3 cái bỉm ng lớn thì vẫn thiếu vì chị hộ sinh để cho vỡ ối cho nhanh mở nên phải gọi ng nhà mang vào, vì thế nên chị cứ chuẩn bị nhiều hơn 3 cái nhé. BVS loại mama nữa vì đẻ thường xong thì cũng cần cái đó, 2 ngày đầu ra khá nhìu máu mà. Sau khi sinh xong, ngta vệ sinh cho mình sạch rồi mới cho về phòng, rồi lại có y tá vào phòng vệ sinh cho mình bằng nước muối và nước iot nên cũng không sợ lắm đâu chị ạ. Em hôm đầu tiên còn sợ đau, ko dám đi tiểu,hihi, nhưng rồi cũng qua mà, hihi. Vết sẹo cũng không lớn đâu, các chị ấy khâu đẹp lắm nên giờ em cũng chả biết khâu chỗ nào nữa,hị.
    Thêm nữa là chị mang miếng lót cho con nhé. Hồi đó em chỉ quấn tã cho con, không lót miếng lót nên 1 tí con lại tè, lại ướt hết miếng chăn ủm ngoài, nhưng hồi đó là t11 thì mới cần ủm, còn mùa này nóng chắc cũng không cần, hoặc có mẹ dùng tã giấy luôn rồi thì cũng ko sợ con tè đâu.

Với lại chị chuan bị cả cốc, sữa bò uống nóng cho nhanh về sữa nhé.

Chúc bác mẹ tròn con vuông!

6. ngochai.ad

ngochai.ad Shop38 - 0912.677.022

E đẻ ở Việt Nhật, mang vào phòng đẻ đúng 1 tã cho con, 1 miếng tã giấy, 1 áo, 1 chăn bông( mùa đông) và 3 cái bỉm người lớn cho mẹ :D. Vào phòng đẻ 20p thì ra :D, đánh nhanh thắng nhanh :D

7. camam_kute1102

camam_kute1102 Thành viên chính thức

Hihi. Em thấy chị hàng xóm nhà em bảo, sắp đẻ rồi mà hoạt động đi lại nhiều thì dễ vỡ ối sớm. :d Như thế có đúng k các mẹ.

8. miuxinh9183

miuxinh9183 Thành viên nổi tiếng

cũng tùy người nhưng có người bị vỡ ối vì đi bộ đó, bạn mình :)) còn mình thì đi suốt mà còn ko tụt bụng, đi mà vẫn ko sao, tùy cơ địa rùi

9. foreverht

foreverht Bắt đầu tích cực

hichic em cũng được 39 tuần 3 ngày rồi, bụng tụt rồi mà vẫn chưa thấy hiện tượng gì, mong con chào đời quá, mình đã chuẩn bị sẵn mọi thứ vào làn rồi, theo mình bạn nên cho đồ của mẹ và con riêng ra mỗi thứ một túi sắp sẵn để đấy khi nào sinh thì chỉ việc đi thôi, chứ đến lúc đó cuống lại lung tung bành cả lên hjhj

10. Me_moka

Me_moka

Mình sinh ở pshn chẳng mng gì chỉ mang bình sữa và phíc nc thui

11. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình đi sinh thì mang cho bé áo, tã lót, bao tay chân, khăn tắm, quấn rốn. còn mẹ thì chủ yếu mang bvs và quần lót giấy trước đã. sinh thường bị rạch, nhưng họ có vệ sinh sạch sẽ cho mình. thường sẽ ra dịch trong 1-2 tuần, lúc mới sinh thì ra nhiều, sau đấy ít đi. cũng chả lo gì đâu bạn, sau đấy cũng bt, ck mình chả thấy nói gì, chuyện vc vẫn bt thôi :rolleyes:

12. sieuthihangthung

sieuthihangthung Thành viên rất tích cực

bạn đẻ dịch vụ hay đẻ thưởng, nếu dịch vụ ko cần mang đồ nhiều đồ cho bé đâu, còn đẻ thường thì phải chuẩn bị đầy đủ

13. Me be hoanglam

Me be hoanglam Bắt đầu nổi tiếng

hi nếu mn sinh mổ thì chỉ mang bỉmcho me thôi.còn e bé thì đc đưa vào pòng sơ sinh có bs chăm riêngk dcdungfddoof của mình ngay đâu vì k đc tiêt trung mà.mình đưa eg đi sinh mổ ở pụ sản t.u thì là như vậy

14. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Em chọn đẻ dịch vụ mà thấy mẹ chồng chuẩn bị cho 1 giỏ đầy đồ rồi.

15. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

Mình thấy đẻ dịch vụ ở bệnh viện phụ sản Hà nỘi, mình ko được dùng tới đồ mang đi đâu,, chỉ mang mỗi bộ quần áo cho mẹ mặc khi xuất viện thôi

16. ntchi

ntchi HỘP CƠM ĐIỆN LÕI INOX CAO CẤP 0984649160

mình sinh ở ps TW thật sự là ko có mang cái gì, ah có mỗi 1 cái bỉm đóng cho mình khi chờ sinh thui, còn lại tất cả của bệnh viện, đến ngày ra viện nhận con mới dùng đến đồ riêng của mình

17. thuytrang87

thuytrang87 0979931087

mình đi đẻ ở pshn đẻ mổ khu A có quần áo cho mẹ vs con thôi còn đâu vẫn phải mang thêm bỉm và bvs cho mẹ,con thì đóng tã của bv rồi,mang thêm ít tã lót xô hoặc quần đóng tã và tã dán là ok,nhớ mang bao tay,chân,che thóp cho con nữa mn nhé
    khâu vs thì đến giờ nhất định y tá gọi ra phòng vs trèo lên giường họ vs cho mình nhưng hồi đó mìh mới mổ xong còn đau lắm k trèo được lên giường cao đấy nên gọi y tá về phòng vs giúp mình(y tá k lấy tiền bồi dưỡng-chắc do mình quen cô y tá trưởng ở đấy nên được free hay sao ý)

18. lemanhha

lemanhha HOA HỒNG TÂM DUYÊN

mình sinh 2 lần đi chả mang gì nhiều. thấy có nhà tay xách lách mang cả bao đồ đi :)

19. miumiu2907

miumiu2907 Thành viên chính thức

tùy theo bv mn định sinh ở đâu. vào phòng đẻ cần mang gì là các hộ lý đã thông báo r mà mn, còn giỏ đồ thì chỉ để ở giường nằm thui

20. Kiếm Tiền Nuôi Con

Kiếm Tiền Nuôi Con Bắt đầu nổi tiếng