Khác: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi thuyanh.ms, 1/7/2014.

1. thuyanh.ms

thuyanh.ms Thành viên chính thức

Chào các mẹ, Mình thấy nhiều mẹ mang thai lần đầu, kinh nghiệm ko có nên có nhiều câu hỏi hơi ngô nghê Vì thế mình bạo dạn làm cái stt này chia sẻ kinh nghiệm mang thai và làm mẹ của mình cho các mẹ nhé. Hiện tại mình đang bầu tập 2 được 28 tuần, dự kiến sinh 12/9. Tập 1 nhà mình 13/4/2011 rồi. Giờ cũng có thể nói là nhàn tay Các mẹ mới lần đầu mang thai chịu khó đọc những kinh nghiệm của mình nhé
    1) Về ăn uống, kiêng khem
    - kiêng tuyệt đối:
    * r***, thuốc lá: cái này thì ko phải nói.
    * quả đào. Mình từ hồi tập 1 hay tập 2 này đều ko ăn quả đào, thực ra mình ko biết trong quả đào có chất gì khiến con bị dị tật được nhưng chị gái mình kể ngày xưa cơ quan bà ý có bà bầu vì thèm mà ăn đào, rồi con bị dị tật cái gì ấy nên mình cũng ko dám ăn. Còn như các cụ nói ăn đào thì bị điếc thì mình chưa kiểm chứng được, nhưng riêng quả đào thì mình kiêng.
    * rau ngót: 3 tháng đầu thai kỳ bạn nên hạn chế ăn rau ngót. Thực ra ko phải là ăn 1 bữa rau ngót là có thể gây sảy thai được, nhưng nếu ăn ngày này qua ngày khác thì nguy cơ là cao đấy. Báo chí chỉ nói là kiêng ăn nhưng thực ra nhà báo cũng chưa chắc đã hiểu thế nào là ăn nhiều và ăn ít. Mình thỉnh thoảng vẫn ăn, tuy nhiên mình qua mốc 12w rồi, nên 3 tháng đầu nên kiêng rau ngót thì tốt. Sau sinh thì nên ăn vì rau ngót có thể đẩy sản dịch ra nhanh.
    - Hạn chế ăn: ớt, nhãn, dứa...hay cái quái gì mà báo chí vẫn nói. Tớ chỉ hạn chế ăn ớt, còn các loại quả vẫn chén. Mà là hạn chế nhé, chứ các mẹ thèm thì vẫn ăn, chỉ là ăn ít thôi. Hôm trước thấy mẹ nào bảo thèm mỳ tôm quá mà ko dám ăn, tớ thấy bùn cười nhưng ko dám cmt Các mẹ nhớ nhé, cẩn thận quá chưa chắc đã tốt

2) Về quan hệ tình dục trong thai kỳ.
    - Đối với các mẹ có thai kỳ khoẻ mạnh ( nghĩa là ko ra máu, ko doạ sẩy lần nào, thai đậu cao, cổ tử cung khoẻ...) : qhtd ba tháng đầu hạn chế, có thể là 2 tuần/lần hoặc tháng 1 lần. Nếu mẹ nào sk tốt thì tuần/lần cũng ok, nghĩa là ko thường xuyên kiểu ngày nào cũng lâm trận như ko có gì là được nếu cơ thể các mẹ thấy thoải mái, nghĩa là ko có vấn đề gì.
    * 3 tháng giữa thai kỳ : lúc này thai phát triển tương đối tốt rồi, con cũng được bảo vệ bởi màng ối nên qhtd trong thời gian này khá an toàn. Các mẹ có thể lên lịch 2-3 lần/tuần tuỳ theo sức khoẻ.
    * 3 tháng cuối thai kỳ: lại trở lại như 3 tháng đầu, thưa dần và tháng cuối có thể kiêng hoặc thật nhẹ nhàng để ko gây co bóp tử cung mạnh
    - Đối với các mẹ có thai kỳ chưa thực sự khoẻ mạnh (nghĩa là 3 tháng đầu có thể ra máu, doạ sảy, cổ tử cung thấp..) : nên kiêng hoàn toàn 3 tháng đầu, nếu t4,5,6 thai phát triển bt, ko ra máu thì vẫn có thể qhtd chứ ko phải kiêng tuyệt đối. Nhưng đối với các mẹ cổ tử cung thấp thì nên theo lời khuyên của bác sĩ điều trị
    Kinh nghiệm 2 tập của tớ: tập đầu 8 tuần tơ cũng ra máu, cũng doạ sảy, tập 2 tớ cũng có ổ dịch, cũng ra máu cũng doạ sảy...nhưng trộm vía tập đầu phát triển bt và thằng cu trong bụng tớ trộm vía cũng thế và tớ ko kiêng qhtd hoàn toàn. Ah mà các mẹ ko nên thử các tư thế mới trong thai kỳ nhé, hoạt động nhẹ nhàng ko làm ảnh hưởng đến em bé mà cũng ko làm sụt đi tình cảm vợ chồng, chúc các mẹ luôn hạnh phúc với anh xã

3) Về việc sử dụng thuốc trong thai kỳ.
    Ko phải là trong thai kỳ là ko được uống bất cứ loại thuốc nào đâu nhé. Mẹ nào tưởng thế là nhầm đấy ạ
    Khi bị cảm cúm thông thường, sốt, các mẹ có thể uống Paracetamol, kinh nghiệm của mình là đừng để sốt cao quá mà sợ ko uống thuốc => rồi phải nhập viện. Tập đầu tớ cũng lo lắng, sốt rồi ko dám uống thuốc hạ sốt, kết quả là vào viện cấp cứu và nhập viện luôn. Mà đã vào viện thì đủ thứ các bệnh lây truyền truyền nhiễm, khả năng lây chéo các bệnh khác còn cao hơn. Tớ hồi đây nhập viện Nhiệt Đới, kết quả mắc cúm A, bác sĩ khuyên bỏ thai ( thai 4 tuần) vì sợ con hở hàm ếch, nhưng vc tớ kiên quyết giữ, trộm vía bạn Đậu sinh ra lành lặn khoẻ mạnh vì thế nên mẹ nào có triệu chứng cảm sốt thì nên uống ngay Paracetamol đi chứ đừng vì sợ mà bệnh nặng hơn nhé.
    Ngoài ra nếu bị các bệnh bội nhiễm cần điều trị bằng kháng sinh thì dòng Amoxillin là kháng sinh lành tính, các mẹ bầu có thể uống đươc nhé, để tránh bệnh nặng hơn thì lại còn ảnh hưởng hơn đến con ý
    Ngoài ra mình còn bị viêm mũi dị ứng nên mình xịt Otrivin và mỗi lần đau họng mình vẫn ngậm anphachoay. Mình bị hen nữa nên mình vẫn xịt Ventolin để cắt cơn hen hoặc khí dung bằng dung dịch Berodual pha loãng theo mình thì những thuốc có tác dụng trực tiếp tại nơi dùng thuốc thì ko ảnh hưởng mấy đến em bé, mà mẹ nếu thiếu oxy thì con làm sao mà có đủ oxy nên mình vẫn dùng những thuốc này
    Tuy nhiên có bệnh thì nên đi khám và uống thuốc theo chỉ dẫn của bác sĩ nhé các mẹ, nhất là kháng sinh thì phải uống đủ liều chứ ko phải đơn thuốc cho 5 ngày mà uống 2 ngày thấy đỡ là dừng đâu. Cơ thể sẽ gây nên phản ứng kháng thuốc và lúc đấy thì lại phải điều trị lại với liều cao hoặc kháng sinh thế hệ cao hơn.

4) Về việc uống sữa bầu, thuốc bổ sung.
    Thật ra việc uống sữa hay vitamin bổ sung thì mẹ nào uống thêm được là tốt. Tuy nhiên nếu mẹ nào ko uống được ví dụ vì uống thuốc bị nôn, sợ mùi sữa... Hay lý do nào đấy thì ko cần phải cố đấm ăn xôi mà nhét viên thuốc vào mồm rồi lại chạy ra toilet nhé. Các mẹ cứ ăn uống theo nhu cầu và sở thích của mình là được rồi. Uống đủ nước và ăn đủ chất ( thịt cá rau) thế là ổn, ko phải bổ sung cái gì hết ý Tớ chửa thằng Đậu có 1 hộp thuốc mà 9 tháng mới uống hết, ko uống sữa. Trộm vía Đậu 3,2kg, mẹ khoẻ (mà tớ bị bệnh thiếu máu đấy nhé, tớ chỉ ăn nhiều hơn chứ ko uống thuốc )

5) Về việc cân nặng sau sinh.
    Ko biết các chị em tăng cân trong thai kỳ thế nào, nhưng lúc mình nghén tập đầu chỉ còn 50kg ( sụt 4kg so với lúc chưa bầu) , lên bàn đẻ là 67kg, xuống bàn đẻ là 63kg ( cả con và ối có 4kg), sau 1 tháng tớ còn 57kg và 1 năm thì lại về 50-53 kg. Tớ cũng ko có bí quyết giảm cân gì, chỉ là 1 mình chăm bé và cho con bú hoàn toàn sữa mẹ vì thế mẹ nào có thể cho con bú sữa mẹ hoàn toàn thì vừa tốt cho con lại tốt cho mình nữa đấy
    Tớ ko kích sữa bằng máy hay gì, cứ cho con bú thôi, con cũng vạch ti mẹ bú suốt ku Đậu nhà tớ 2 tuổi rưỡi mới cai ti, ko biết các mẹ có tin ko
    Để đủ sữa cho con, tớ uống nhiều nước ( bất cứ nước gì) ăn đủ bữa và ngủ đủ. Đêm tớ cho con ti nằm nên con ọ ẹ mẹ vạch ti cho bú rồi 2 mẹ con lại cùng ngủ nên tớ cũng được ngủ đủ giấc

6) Còn những gì nữa mà tớ cũng chưa nghĩ ra. có mẹ bầu nào góp ý hoặc cần hỏi gì về kinh nghiệm thì cmt nhé.
    Chúc các mẹ bầu và các con yêu luôn mạnh khoẻ, vui vẻ

Ah, còn về cân nặng của mẹ và con trong thai kỳ:
    Các mẹ bầu cứ đi khám theo lịch bác sĩ hẹn, khi siêu âm nếu có vấn đề gì bất thường ( con to, bé, nhẹ cân hay gì gì...) thì bác sĩ sẽ nói luôn cho mẹ, các mẹ nên theo dõi ngày dự kiến sinh, nếu sớm hơn lúc đầu ( là lần đầu tiên đi siêu âm) thì con to hơn, và nếu ngày dự kiến sinh chậm hơn thì là con phát triển cân nặng hơi ít. Vì thế nên các me đừng băn khoăn kiểu : "em ..w , con được ...gr thế có bé ko? Em tăng được ..kg có được ko?" nhé các mẹ. Miễn là mẹ khoẻ, ăn uống đầy đủ, mẹ tăng bao nhiêu kg ko quan trọng đâu nhé tăng nhiều quá chỉ khổ mẹ rạn da nhanh và có nhiều nguy cơ ( tiểu đường thai kỳ, vv...) chứ con cũng chẳng được lợi ích gì đâu ạ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuyanh.ms
    Đang tải...

2. pillorchid

pillorchid Tinh dầu Perfume

Ðề: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

Tâm đắc việc giảm cân của mẹ Đậu. Cứ cho con bú ti là sẽ giảm cân nhanh lắm. Tý hon nhà mình cũng vừa bú vừa ngủ cùng mẹ như mn. :)

thuyanh.ms thích bài này.
  3. Ðề: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

Chị ơi, e hỏi chút, lúc 8 tuần chị bị động thai có kiêng đi lại hoàn toàn ko ạ? E lo quá, chồng đi làm cả ngày nên ăn uống vẫn phải tự nấu, ko biết đi lại trong nhà có ảnh hưởng gì ko nữa, e cũng đang động thai :(

4. dlynk87_89

dlynk87_89 Ga chống thấm cotton SunKid ko nóng bí ko mùi nhựa

Ðề: Mẹ nào mới mang thai lần đầu thì đọc nhé. Đây là kinh nghiệm mang thai của mình.

e thấy việc ăn uống kiêng khem còn ít quá, ví dụ ko ăn mướp đắng, mẹ nào có nguy cơ động thai thì kiêng rau má, ngải cứu. ko ăn dưa cà, đồ lên men, ko ăn đồ tái, chưa chín.........

5. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Mình thấy còn phải kiêng nhiều lắm : kiêng ăn ốc,ăn măng tươi ,..,

6. bạch_dương_hn

bạch_dương_hn Thành viên rất tích cực

Đi lại nhẹ nhàng, hạn chế leo cầu thang.

7. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

có thể đi lại nhưng mn hạn chế đến mức tối thiểu sẽ tốt hơn,,, những thứ gì cần thì lấy để lại gần giường ấy,,, chịu khó nằm nhiều chút,,

8. thuyanh.ms

Mình chỉ ghi cái gì mình kiêng, vì đó là kinh nghiệm của mình. Ngoài những thứ mình ghi ra thì tất cả những cái khác mình đều ăn hết ( trừ tiết canh). Còn mẹ nó kiêng gì thì kiêng. Mướp đắng, ngải cứu, rau má sao lại phải kiêng?

9. thuyanh.ms

Mình vẫn đi lại nhẹ nhàng mẹ nó ạ. Tuy nhiên mn nên theo chỉ dẫn của bác sĩ vì ko phải thai đậu ng nào cũng giống nhau. Do đó mình ko thể nói bạn có thể đi hay phải nằm đựoc ý :(

10. thuyanh.ms

Ốc em chén đều. Hồi chửa Đậu ngày nào cũng ra làm 1 bát ốc luộc. Có ng bảo ăn ốc con bị dãi rớt mà trộm vía Đậu nhà em sạch sẽ cực kỳ. Giờ chửa tập 2 em cũng vẫn chén đều. Ăn nhiều cho đủ canxi chứ sao lại phải kiêng?

11. mshoangtrang

mshoangtrang Bắt đầu tích cực

em cũng đang mang thai tuần thứ 18, cũng giống mn, vẫn ăn ốc vì thấy bảo nhiều canxi, có lúc thèm em còn ăn cả măng tươi nhưng ăn ko nhiều. Nói chung em cũng chủ trương kiêng ít như mn, chỉ kiêng rau ngót, rau cải bó xôi, các gia vị cay nóng như ớt tỏi, hoa quả em cũng ko kiêng mấy, có dứa ko ăn thôi, các loại quả nóng thì ko ăn nhiều

12. mechuotconmeo

mechuotconmeo ĐẦM BẦU ONLINE-0987392062

kinh nghiem thiet thuc đây, share cho cac mẹ cung đọc

13. changanan

changanan Tranh thêu in chuẩn

HIhii, nhiều kinh nghiệm thiết thực, cảm ơn mẹ Đậu đã chia sẻ nhé, chúc mẹ nó có thai kỳ khỏe mạnh :)

14. huent123

huent123 cho đi để nhận lại nhiều hơn

Cái này mẹ phải hỏi rõ bsi ấy. Có người thì phải kiêng nằm bất động trên giường ( theo như 1 chị bạn của mình ), còn có người thì chỉ cần hạn chế đi lại thôi. Tốt nhất là nên hỏi kỹ bsi cho chắc vì cơ thể mỗi người mỗi khác mà

15. phuongconuongnb

phuongconuongnb Bắt đầu tích cực

Ở nước ngoài có thấy họ kiêng khem gì đâu, m ngĩ cứ ăn uống cân bằng là được

16. softprovn

softprovn Thành viên rất tích cực

Em bầu bí chẳng kiêng kẽm thứ gì cả.

17. thuyanh.ms

Thì thật ra chả kiêng gì. Nhưng có 1 số thực phẩm ví dụ như rau ngót của mình thi Tây họ ko có nên ko kiêng là đúng rùi mà nàng :)

18. huent123

huent123 cho đi để nhận lại nhiều hơn

Theo như chị mình làm phụ sản và mình xem trên chương trình trên tivi, chuyên gia trả lời là ăn rau ngót không ảnh hưởng gì cả mà rau ngót còn rất nhiều vitamin nữa. Các mẹ đừng kiêng quá

19. Me_moka

Me_moka

Bé nhà mình giờ gần tuổi rưỡi mà vẫn ti mẹ,mẹ thì gầy nhưng cũng muốn cho bé có sưc đề kháng tốt

20. thuyanh.ms

Đậu nó 2 tuổi rưỡi mới cai ti ạ :( em chưa biết thằng cu thứ 2 này thì nên cai cho cháu lúc bao nhiêu tháng đây ạ. Cho con ti lâu cũng tốt cho con cơ mà mệt mẹ lắm ạ