Cần giúp: Tư Vấn Giúp Em Việc Có Nên Mua Sh Bây Giờ Không ?

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi phuongthuyutc, 3/7/2014.

Tags:
  1. phuongthuyutc

phuongthuyutc Bắt đầu tích cực

Câu chuyện của em hơi dài dòng các mẹ ạ :)

Em sinh năm 89, lấy chồng năm 2012 khi vừa ra trường được 6 tháng, em đòi cưới bằng được ạ. Quan điểm của em là ko dựa dẫm, nhờ vả ai hết, 2 vc em tự mua nhẫn cưới, chụp ảnh, lo quần áo cưới. Bố mẹ chồng em lo cỗ bàn (cái này là bố mẹ chồng em muốn tổ chức long trọng, thực lòng em cũng ko cần). Em ở chung với bố mẹ chông, cưới về chưa có bầu, ai cũng căng thẳng. 3 tháng sau em có tin vui. Vì cũng nhiều chuyện xì trét nên em đẻ non, con gái em được gần 2 kg. Đúng lúc đó cty em giải tán, chồng em lúc đó đi làm không lương. Hức, mới sinh mà suốt ngày em online tìm việc. Con gái em 3 tháng được hơn 3 kg.

Bố mẹ chồng muốn em ở nhà chăm con, ông bà bận đi chợ ko thể chăm được cháu. Ở nhà thì lấy gì mà tiêu, em ko thể nói hoàn cảnh lúc đấy của vc em được. May thay lúc đó mẹ đẻ em quyết định nghỉ việc trông con cho em đi làm (mẹ em ko bằng cấp, xin mãi mới vào làm tạp vụ trường học lương được tầm 4 triệu). May mắn nữa em xin được công việc mới lương hơn 10 triệu. Em về nhà mẹ đẻ. Tiền lương thì em nói từ đầu là em giúp gia đình hết vì mẹ em nghỉ việc rồi, lương bố em hơn 3 triệu nuôi thằng em trai học cấp 3. Thế mà 5 miệng ăn toàn chưa hết tháng đã hết tiền.

2 vợ chồng em có để được 90 củ, nay chồng em muốn mua SH 150cc Việt Nam, mua xong là hết xiềng, em cũng không muốn ngăn cản chồng em, chồng em có nhiều lý do để mua. Mà em không thể nói với chồng là ở công ty có việc, em có khả năng thất nghiệp. Hic, tính sao đây các mẹ :(

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuongthuyutc
    Đang tải...

2. vannanh

vannanh Thành viên mới

Ðề: Tư vấn giúp em việc có nên mua SH bây giờ không ?

như vậy là k nên mua rồi c ạ. với ca SH mode cung k dep lm

3. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Nói chung là mẹ này giống hệt ý mình.

Hoàn cảnh còn ko dư dả mua SH làm gì hả em? Lý do chồng em đòi mua SH là gì? Nếu hoàn cảnh như vậy c nghĩ em nên đưa mẹ đẻ mỗi tháng 1 ít cất đi, chứ để ra được 90 triệu mà chồng đòi mua hết như thế, sống sẽ không thoải mái, gở miệng nhỡ có việc j cần tiền thì sao?

4. phuongthuyutc

Chồng mình cũng tốt bụng lắm, biết nhà mình khó khăn nên mình đưa lương giúp đỡ gia đình chồng mình cũng không nói gì. Mẹ mình mỗi tháng cũng cất được vài trăm, 1 triệu thôi. Sau này con lớn mình về nhà chồng không biết mẹ mình xin việc đâu nữa.

Chồng mình hiện đang đầu tư làm ăn, nên thu nhập chưa cao mà cần đi gặp đối tác, khách hàng nhiều. Xe máy cũ bố mẹ cho thì sửa liên tục, mà cũ lắm rồi.
    Chồng mình cũng suy nghĩ bảo hay để vài tháng nữa mua. Nhưng mình cũng muốn chồng vui. Nếu công việc mình ổn định thì ok, mà công việc mình cũng bấp bênh.
    Nếu chồng mua xe thì coi như nhà mình tiết kiêm lại từ đầu, cũng chỉ sợ nhà có con nhỏ nên có lúc cần tiền.

5. truongvv

truongvv Thành viên tập sự

Giống câu chuyện ông bạn em quá đi thôi. Cưới vợ xong có được ít xèng, mấy khi nhiều tiền làm ngay em liberty thi thoảng lượn lờ cho mát mẻ. Tụi nó lấy nhau được 1 năm thì tòi ra thằng cu. Và kết quả sau gần 3 năm là tay trắng làm nên đống nợ khoảng 100 củ tỏi. Đau đầu với xe cộ. :)

6. thanh.vgk

thanh.vgk Dứa yêu

Thế có thể mua Air Blade đi. Cũng gọi là đẹp và khá sang rồi mà. SH Mode thực lòng chị thấy xấu :D

7. phuongnl86

phuongnl86 Thành viên tập sự

Xe chỉ là phương tiện đi lại. lúc cần thì cũng phải đổi để đi xe an toàn mà đỡ phải lo nghĩ việc sửa mẹ nó ạ. Là mình thì mình sẽ thuyết phục c mua xe vừa tiền phần còn lại dự phòng khi người trong gia đình ốm đau hay có việc cần kíp.
    Mình hay dự phòng tiền ít nhất đủ chi tiêu cả nhà trong 1 năm (nhỡ có vợ/chồng nghỉ việc thì không ảnh hưởng nhiều), còn nếu mua sắm thì sẽ có kế hoạch trước (VD 5 nay mua gì, khoảng bnh tiền, thời gian nào mua). SH mode cả ĐK tầm >50tr nhưng xã mình thì thic xe số ^^

8. phuongthuyutc

Nhà mình thì 2 vợ chồng ăn tiêu tiết kiệm ko ăn chơi. Cưới nhau là tiền 2 vợ chồng, cũng chưa nhờ vả ai bao giờ.
    Chưa cưới đi làm 1 năm 2 vợ chồng tiết kiệm được cây vàng. Cưới xong đẻ nuôi con, mua đồ đạc mới cũng để được 90 triệu nữa.
    Cũng vì mình giúp đỡ nhà ngoại nên hơn 1 năm rồi ko có tiền dư, mình cũng thấy áy náy với chồng lắm.

Chồng mình mua xe cũng ko vì thích đua đòi không mà một phần vì đầu tư cho công việc thôi. Bây giờ mỗi tháng tiền lương mình thì hết, tiền lương chồng để ra được một ít.
    Mình cũng bảo chồng mua AirBlade hoặc Lead nhưng chồng mình thik SH, bảo nếu mua thì mua SH thôi. Chồng mình thì muốn mà cũng buồn buồn bảo hay để vài tháng nữa mua. Mình cũng băn khoăn lắm.

Sửa lần cuối: 3/7/2014
  9. rainy90

rainy90 Bắt đầu nổi tiếng

Ôi zao xe wawe cũng đi ngon lanh ma mn, chăng bit đăc trưng cv xã nha mn thê nao chứ bạn minh anh ấy làm giám đốc cty tư nhân cung gặp đôi tác nhiêu cafe cà pháo bia bọt mà vân chạy wawe ầm ầm,vc anh ý cưới 3 năm sinh 1 bé va mua cái nhà hơn tỷ rôi bạn ah, nhiêu lúc minh bảo vơ bạn y la săm cai xe hịn mà đi cả 2 vc đêu bảo chua cân thiêt , muốn tk để phòng viêc lớn, minh nghĩ đk mn chưa fai la dư giả gì cộng thêm ob ngoai khó khăn nưa thì minh nên tk và tinh toán hợp lý vẫn hơn

10. NV Giao.Sim

NV Giao.Sim Tại www.SimDepDongNai.com

Kinh doanh thì sắm xe làm phương tiện giao dịch là hợp lý, còn nếu làm công ăn lương thì không nên...

11. thanhnv71

thanhnv71 Bắt đầu tích cực

Mình nghĩ là nên mua :) Số tiền lương của mẹ n đủ để nuôi cả nhà rồi, me n làm hậu phương vững trắc cho a nhà, nên mình nghĩ a nhà sẽ còn phất cao. :)

12. phuongthuyutc

Mình mà công việc ổn định mình cũng nghĩ như bạn, mỗi tội mình làm tư nhân.

Chồng mình cần đi ngoại giao nhiều với quan chức, nhiều khi đi cái xe cà tàng cũng ngại. Mà ngoại giao tốt thì công ty phát triển hơn.
    Cả gia đình mình đăt cả niềm tin vào chồng mình. Làm công ăn lương mãi thì không khá được.
    Nếu công ty chồng minh phat trien tot thi se có khả năng mua nhà :)

13. Showgame

Showgame Banned

Rõ ràng là ko nên mua. Mua về để khoe hay mua để dùng? Nếu tài chính còn hạn hẹp thì mẹ nó nên cân nhắc lại. Nên để dành ra một chút để có việc đột xuất còn dùng được tránh việc đi chạy vạy khắp nơi. Cũng nên lựa lời nói với xã ko thì cãi nhau đấy. Đàn ông mà sỹ diện cao lắm. =))

14. DuduSusu

DuduSusu 0936340864

Chưa hẳn đi xe đẹp mà làm ăn nên. Cố gắng khuyên ax liệu cơm gắp mắm đi bạn. Ax mình-phó tổng GĐ một cty xây dựng cơ khí, vốn điều lệ 50t tỷ mà chỉ đi Hayate thui bạn ạ. Mình uy tín, nhiệt tình thên chút tài nữa thì làm gì cũng phất. Phụ nữ chúng mình là tay hòm chìa khóa, chiều các ông quá, sau này khánh kiệt chỉ con mình là khổ nhất thôi. Chúc mom có quyết định sáng suốt nhé.

15. vannanh

vannanh Thành viên mới

c lại bị bệnh tâm lý giống e ngày trước rùi, trước e mới đi làm, còn làm tư vấn về tài chính thường xuyên gặp khách hàng,cũng nghĩ hình thức quan trọng, có đủ tiền để mua xe số đi lm thì k muốn mua,còn thích hẳn xe vepa lx nua cơ hị hị, e thấy a nhà c như vậy cũng có thể mua xe air blade mới cũng dc mà, khi nao dư giả hơn thì đổi SH :D

16. vannanh

vannanh Thành viên mới

e cũng đồng ý kiến với mẹ này, chủ tịch hội đồng quản trị cty e mà vẫn đi xe Wave đi làm suốt ( cũng có ô tô nhưng it đi ) ông phó GD bên e cũng vậy vẫn đi cà tàng...nhưng có uy tin mà ngoại giao giỏi nên vẫn tốt :D

17. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

tầm này sh đang rẻ lắm bạn ạ!!!!!!!!!!!!!

18. me siu

me siu mẹ siu

Khuyên mẹ nó nên hoãn việc mua xe lại một thời gian nữa, vì "mua xong là hết xiềng" là nguy hiểm lắm, mình cần dùng tiền vào những việc quan trọng hơn ít nhất là lo cho sức khỏe của bé, vì bé đẻ non yếu lắm. Và cũng nên có khoản dư giả trong nhà để phòng khi ốm đau bệnh tật, rồi lỡ gia đình có việc đột xuất cần dùng đến tiền thì khó khăn lắm. Mẹ nó hãy để dư giả một chút nữa rồi hãng mua.