Ai có bố chồng ngoa ngoắt, gia trưởng thì vào đây bàn luận cách hóa giải!

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Simona Nguyen, 4/7/2014.

1. Simona Nguyen

Simona Nguyen Thành viên tập sự

Chào mọi người.
    Hnay mình thực sự thấy không biết giải quyết sao với ông bố chồng.
    Thực ra thì ko phải là ko có hưởng giải quyết, nhưng muốn giải tỏa, muốn chia sẻ với những người có đồng cảnh ngộ BMC ngoa ngoắt như mình.
    Hqua gia đình mình có 1 chút xích mích nhỏ, nhưng vì nó đã tích tụ từ rất lâu nhưng chưa ai đả động giải quyết, chỉ cứ lẳng lặng cho qua cho xong chuyện, nhưng với mình thì nghĩ đây là 1 cơ hội để sửa ông, để ông lắng nghe và hiểu vấn đề.
    Từ sáng sớm hôm nay ông đã mang hết đồ mà mình mua ra ngoài phòng ông. Chiều chồng gọi là lúc về em cố gắng cư xử như ko có chuyện j xảy ra, trong khi thực sự mình ghét ông dã man.
    VC nhà mình thì chả thích ra ở riêng trong cái lúc như thế này, vì thực ra cũng chả có gì to tát, chỉ là riêng bố chồng ích kỷ, hay đòi hỏi, hay yêu sách, hay chê bôi, hay chửi tục( chửi vợ thì thôi rồi), hay say r***, ko đi lao động, hay soi mói, động tý ko vừa lòng là vứt, là ném là phá, là chửi um lên.
    Mẹ chồng thì cam chịu, luôn cam chịu từ khi còn trẻ, và bà cũng muốn là con cái cũng cam chịu như mình.
    Mình là người khác về nhà chồng, mình ko cam chịu, mình yêu thương bố mẹ chồng, muốn có 1 gia đình hiểu nhau và hạnh phúc.
    Mình ko chấp nhận ông chửi mình giống như cái cách ông chửi vợ ông.
    Mình ko chấp nhận được cái cách ông ko thích j thì ông đập phá, sau đó thì coi như ko có chuyện j xảy ra.
    Sau đó thì lại cứ lôi tiền và công ra để giải quyết.
    Mình mới về làm dâu được khoảng 3 năm, nhưng chắc có lẽ sẽ phải mất thêm vài năm nữa để ông có thể theo ý của mình.
    Bản chất của ông là thương vợ thương con nhưng ông quá ích kỷ và gia trưởng nên mới có cơ sự này.
    Mình thấy nhà nào cũng có vấn đề tương tự như này, nhưng hầu như mọi người đều có cái nhìn khác nhau, hầu như mọi người ránh né cho qua chuyện sau đó thì để lại cho mình những vết sẹo ko bao giờ xóa được, từ đó mà cuộc sống chẳng có gì vui vẻ cả, chỉ mong người gây ra( ở đây là BMC chết đi thì êm chuyện), hoặc ko muốn chung đụng liên quan j đến BMC. Hầu hết là vậy.
    Mình thì thấy vấn đề đơn giản hơn, muốn sống hạnh phúc, muốn BMC giống như BMĐ. Ai cũng có cái ích kỷ của riêng mình, nhưng làm sao để mà cố gắng hiểu nhau, nhìn vào điểm tốt của nhau mà sống là điều mà ko phải ai cũng làm được.
    Khó nhỉ, bạn nào như mình thì vào đây nói chuyện trao đổi kinh nghiệm nào. ^^

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Simona Nguyen
    Đang tải...

2. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Ðề: Ai có bố chồng ngoa ngoắt, gia trưởng thì vào đây bàn luận cách hóa giải!

Mình giống bạn ở chỗ: Mẹ chồng thì cam chịu, luôn cam chịu từ khi còn trẻ, và bà cũng muốn là con cái cũng cam chịu như mình.
    Bà làm gì cũng sợ chồng một phép.

3. nam bo thit bo ngon

nam bo thit bo ngon Thành viên kỳ cựu

đọc xong bài viết của chị mà em sợ run người, ko dám lấy chồng đâu :( khổ lắm

4. trangsky249

trangsky249 Thành viên rất tích cực

Bạn em mới lấy chồng, cũng vớ đc ông bố chồng cờ bạc suốt ngày, về nhà thì để ý từng ly từng tý, soi mói mọi hành động của cô con dâu. Rồi khó tính trong nhiều chuyện. Nó cũng đang chán mà k tìm đc cách giải quyết ;)

5. vuthuha79207

vuthuha79207 Mẹ Tũn

Bố chồng còn ghê hơn cả mc thì chịu rùi

6. Trang's Cosmestic

Trang's Cosmestic Vì một vẻ đẹp tự nhiên!

ông chú rể nhà em, ghê gớm,đanh đá chưa từng có, lại còn ở quê, tư tưởng phong kiến nặng nề, nhưng cũng chẳng giống ai, toàn chửi con dâu trong khi mẹ chồng chẳng bao giờ thấy to tiếng với 2 cô con dâu cả

7. vnxk.nsl

vnxk.nsl Thành viên kỳ cựu

hix gặp bố chồng thế này thì còn chán hơn cảnh mẹ chồng nàng dâu nhỉ

8. missekay_vn

missekay_vn Thành viên nổi tiếng

hjc bố c thế này còn đáng sợ hơn ý . bố c em thì cũng bảo thủ lắm hay bắt bẻ nhưng đc cái thương con thương cháu .

9. Nhoccuty

Nhoccuty Thành viên kỳ cựu

mình thấy bố ck mà ghê gớm là chịu ko thấu luôn đấy chứ. thường là phải tách ra riêng ngay và luôn cơ, ko thì chỉ còn cách câm nín và nhờ ck hỗ trợ giúp, mà cuối cùng cũng phải ra riêng thôi. chả biết cách giải quyết nào là hợp lý cả :-k

10. nusigiangho87

nusigiangho87 Thành viên nổi tiếng

Nhà chồng mình cũng vậy đấy.Bố chồng mình là trưởng họ nên lúc nào cũng gia trưởng và nghiêm khắc còn mc mình thì hiền lành chịu khó.Bc mình lúc nào cũng quan niệm ông phải làm những công to việc lớn nên hầu như việc nhà chả bao giờ đubgj đến.Ông lại hay nói to nữa.Mỗi lần về chơi mình chỉ tính nhanh nhanh để chuồn thôi.hi

11. thuythuy91

thuythuy91 Thành viên đạt chuẩn

Bố chồng em k như bố chồng chủ thớt nhưng mà bố chồng em khổ nỗi mắc tính đàn bàn vì mẹ chồng em mất sớm, hay để ý, dỗi con dâu. Em chẳng muốn ở cùng chút nào nhưng chồng em là độc đinh nên đành ở, chứ ở cùng phức tạp, k thoải mái, hay bị soi mói chán lắm. Nói thật là bố chồng hay họ hàng bên chồng cũng vẫn chỉ luôn coi mình là người ngoài và em cũng khó có thể coi bố chồng em như bố đẻ em đc. Các mẹ đừng ném đá em nhé.

12. cun_yeu_cua_me_102012

cun_yeu_cua_me_102012 voi còi

chả có gì phải ném đá bạn. vì tất nhiên bmc thì không bao giờ giống như bm để được.bố mẹ đẻ mang nặng đẻ đau, chăm từ khi lọt lòng đến khi đủ lông đủ cánh bay đi cơ mà :D
    còn họ hàng bên nhà chồng thì phận làm dâu con vẫn phải đối xử cho phải đạo. Họ không phải là người ruột thịt của mình nhưng họ là người thân của chồng mình và con mình.

13. memit168

memit168 0915628091 LỢN SẠCH

giống ông bố chồng mình : gia trưởng, phong kiến, cổ hủ, lạc hậu... nói chung là ngược lại với mẹ chồng : hiền lành, cam chịu, thương con thương cháu... ==> hum rùi tức nước vỡ bờ bà vùng lên, tính đến giờ này thì ông có vẻ bớt hung hăng hơn heeeeeee

14. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

bố chồng bình thường rất dễ nhưng gặp phải ôg nào mà ngoa ngoắt thì hơn mẹ chồng rất nhiều ạ
    mn chịu khổ rồi

15. Luôn lạc quan

Luôn lạc quan Thành viên tập sự

Chào bạn, bố ck bạn thế là còn đỡ hơn bố ck mình đó. Nếu mình không chỉnh có lúc ông ấy tưởng mình là vợ chứ hok phải con dâu. Mình tự cưới, từ lúc cưới chưa ăn bữa cơm nào nhà ck, ck cũng hok nuôi mình, mình tự đẻ tự nuôi. Vậy mà đòi mình phải nuôi bố mẹ ck ( mẹ ck là mẹ sau), lo mọi thứ bên ck, mà ngộ hơn cứ tìm cách vào phòng lúc mình có 1 mình. Gần đây, ba mẹ và bà ngoại mình quá già yếu nên cuối tuần mình tranh thủ cùng các con về chăm sóc. Vậy mà ô bố ck rủa mình sẽ bị quả báo vì dạy con chỉ biết có bên ngoại??? Trong khi ô ấy biết ba mình ở bệnh viện về và không còn nhiều thời gian nữa. Giờ ba mình đã mất, mình ngộ ra rằng, mình nên yêu lấy bản thân, chỉ lo cho người sinh ra mình và người mình sinh ra, còn mọi thứ mặc kệ.

16. Luôn lạc quan

Luôn lạc quan Thành viên tập sự

À còn nữa, suốt ngày bố ck mình lục lọi tủ lạnh của mình(vì mọi thứ mình riêng hết). Lục đồ đạc của vk ck mình, soi mói xem mình cho con học thêm, học tiếng Anh ở Đâu, rồi 2 ô bà chì chiết xài j mà hoang quá. Ngay cả mình cho con đi xem phim tháng 1 lần cũng khó chịu. Trong khi 2 ô bà đi du lịch cả trăm triệu. Mình thấy rằng mình làm đúng, hok nên dính dáng đến họ, mình cũng hok nhập chung hộ khẩu bên ck lun. Nói thật là trời cho mình may mắn là dễ kiếm tiền nên có thể họ hậm hực, mình đổi xe họ cũng khó chịu, mua trang sức họ cũng khó chịu. Mình nghĩ đó là đồng tiền mình làm ra, không xài của ai, mình có quyền. Đến giờ ck mình cũng hok đưa mình đồng nào. Anh ta tự đi chợ là bạn biết rồi. Nên mình tự thương lấy mình thôi bạn ạ. Nếu bạn may mắn được ck tâm lý và yêú bạn thật lòng thì giữ lấy cơ hội nhé