Có Nên Cho Bé 5 6 Tuổi Vào Mạng?

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi lala2007, 9/6/2010.

1. lala2007

lala2007 Thành viên mới

Các chị ơi, em muốn hỏi cái này chút ạ, chị gái em băn khoăn không biết có nên cho con vào máy tính không? Tất nhiên là mình có kiểm soát, vì hôm nọ cháu em sang nhà bạn bè của bố mẹ chơi, thấy đứa bạn con của anh chị kia vào mạng, chơi game và đọc truyện gì đó trên 1 trang web, em không nhớ tên nhưng thấy cháu về đòi mẹ cho con vào Sóc (em có nghe nói đến và hỏi anh gúc thì nó là trang socnhi.com). Em vào thử thấy nội dung cũng được nhưng đang băn khoăn không biết có nên cho nó vào tiếp không, em sợ hại mắt, sợ nó quen với việc làm các thứ trên máy tính, các chị cho em ý kiến với ạ? Em cảm ơn cả nhà.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi lala2007
    Đang tải...

2. binhminh51079

binhminh51079 Thành viên mới

Mình nghĩ bé 5-6 tuổi đã bắt đầu biết tìm tòi, học hỏi điều mới, muốn tự khẳng định mình, bé đã biết đọc biết viết thì việc vào mạng vừa chơi vừa học cũng nên khuyến khích bé.Nhà anh chị mình cũng có bé ở độ tuổi đó, bé cũng rất thích vào mạng chơi game, mình nghĩ đó cũng là cách để bé thư giãn sau một ngày học tập ở trường. Tuy nhiên đã vào kỳ nghĩ hè, bé lại suốt ngày ở trên mạng quên cả ăn cơm, đi ngủ....Tử điều đó mình nghĩ, việc để bé khám phá là điều cần thiết nhưng nhất thiết phải có sự giám sát của phụ huynh, không nên cấm đoán bé, mà nên khuyến khích bé, ví dụ như giao công việc cho bé (học hành và giúp đỡ bố mẹ), thì việc cho bé vào mạng là món quà ý nghĩa với bé.

3. .Sonic.

.Sonic. Thành viên kỳ cựu

Nhưng mà mình thấy các bé biết vào mạng rồi thì hay đòi vào lắm, ko cho thì khóc lóc rồi đâm ra khó khăn với bé, mà để ngồi nhiều thì cận sớm chứ có được gì đâu ah, xem TV suốt ngày rồi.
    Các mẹ có cách nào hay chia sẻ với!

4. AOFF2010

AOFF2010 Thành viên sắp chính thức

Mình có thể coi vào Sóc là một món quá với bé, và giao hẹn là chỉ được vào đó 1h hoặc nửa tiếng thôi, thế là bé sẽ có ý thức thời gian và cũng ngoan ngay từ đầu chứ ko mè nheo

lala2007 thích bài này.
  5. seriden

seriden Thành viên tích cực

Không khuyến khích,nếu muốn tìm tòi học hỏi bố mẹ sẽ dạy qua sách vở và đĩa mang tính giáo dục.Cho trẻ vào mạng tuổi này chẳng để làm gì khi xung quanh vẫn có hàng ngàn thứ để học.

6. tote

tote Thành viên tích cực

Trẻ con giờ nhanh biết sử dụng máy tính lắm, em có đứa cháu 4 tuổi nó đã bật tắt máy, đã vào socnhi.com, chơi đủ trò. Được cái là biết chơi, nhưng bây giờ gần 6t, chuẩn bị vào lớp 1 thì lại mê bibi :D

7. chocmun

chocmun Dương Nữ cung Thiên Bình

Theo mình thì chẳng nên, bé còn nhiều thời gian để sử dụng đến máy tính, và thời điểm này bé vẫn còn rất nhiều thứ khác lành mạnh và vui vẻ để mà khám phá. Internet lại còn là thứ dễ gây nghiện, nên tốt hơn cả là cứ từ từ!

8. binhminh51079

binhminh51079 Thành viên mới

Mình cũng có chung ý kiến với mẹ này.

9. Thỏ Mốc

Thỏ Mốc Guest

Mình cũng cho là không nên. Có thể là lạ để bé tìm tòi nhưng vẫn nghĩ là bé lớn chút nữa, tầm 8 - 10 tuổi thì hơn.
    Tầm 5-6 tuổi bé có rất nhiều thứ bổ ích để chơi, để học hỏi, để tiếp xúc hòa hợp cộng đồng và mọi người xung quanh, không nên để bé một mình ôm computer hay laptop.

10. be_salinh

be_salinh Yêu thương cuộc sống

Em cũng cùng chung là ko nên, vì vẫn có muôn ngàn cách tiếp cận cuộc sống và những bài học khác, bên cạnh Internet. Còn nếu như với mục đích là để bé sớm tiếp cận Internet thì quả ko cần thiết, vì trẻ con bây giờ tiếp cận làm quen rất nhanh, thậm chí tiêm nhiễm rất nhanh, đến sau này cấm và kiểm soát còn chả đc.

Nói chung là lợi thì có lợi, nhưng mà bất cập hại

11. tote

tote Thành viên tích cực

Mình đồng ý với mẹ nó. 5-6 tuổi là có thể vào mạng được rồi. Dĩ nhiên là như nhiều mẹ có ý kiến: phải có sự hướng dẫn, sát sao với những tài liệu bé tiếp xúc. Theo mình chỉ nên cho bé vào các trang dạy vẽ, dạy tiếng Anh, xem hình hoa quả, cây cối, con vật. Ví dụ, đâu phải loài vật nào các mẹ cũng tìm mua sách được, nếu vào google tìm cho bé thì bé sẽ rất thích.

Sự tiếp xúc với công nghệ không bao giờ là nguy hiểm nếu bố mẹ chịu khó để ý, quan sát và hướng dẫn con các mẹ ạ, ko được để bé tự vào mạng ở lứa tuổi này là được. Các mẹ đừng quá lo lắng nhé, hãy coi Internet là một chân trời mở để bé khám phá.

12. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Hiện nay, máy tính là một phương tiện rất có ích cho các hoạt động giáo dục, cũng như hoạt động học - tập của cả giáo viên và học sinh. Bé 5 -6 tuổi là độ tuổi bé đang phát triển trí não, đây cũng là lứa tuổi thích hợp để bé bắt đầu tiếp thu tri thức, vì vậy cho bé dùng máy tính là rất tốt. Tuy nhiên fải có kiểm soát, và cho be dùng máy tính với những chương trình có ích cho bé, như socnhi.vn, đây là game nhưng lại giúp ích cho bé rất nhiều...

13. Pham Phuong Linh

Pham Phuong Linh Thành viên kỳ cựu

Tớ cũng ủng hộ việc bé có thể vào mạng nhg phải có sự kiểm soát của bố mẹ và sự tự giác của con, một ngày có thể cho con ngồi máy 1 tiếng. Mình có thể khơi gợi tính tò mò theo từng chủ để: ví dụ hướng con tìm hiểu các bài hát thiếu nhi, các mẩu chuyện nhỏ về Bác Hồ,... Việc bé dùng máy tính sẽ phát huy được sự nhanh nhẹn của đôi tay, sự linh hoạt đầu óc khi tìm kiếm thông tin. Ngoài ra các web như chiongvang.com, chucbengungon, ... có rất nhiều thông tin hữu ích cho các bé.

14. Trang_MẹChípxinh

Trang_MẹChípxinh mechipxinh.com-0908130366

bé hay lớn hay già đều nên vào hết , bé thì cần bố mẹ kiểm soát và dạy thôi

15. Kent & Sunny

Kent & Sunny Bắt đầu nổi tiếng

bé nhà mình 3t cũng thích vào mạng lắm, nhưng lúc nào cũng có mẹ bên cạnh để dạy, mình thường vào trang youtube cho bé học các con vật bằng tiếng anh

16. Uh,
    Tớ nghĩ để các con vào mạng cũng ok. Mình phải kiểm soát là chính thôi.
    Tớ nghĩ tầm con 3 4 5 t thì cũng chưa biết mở các trang nào, hay truy cập vào phần nào, mình vẫn phải hướng dẫn thôi
    Tớ hay cho con tớ chơi mục " tô màu" của bác Lifeshop ý
    Cháu thích lắm
    Tối cứ bảo ăn cơm nhanh lên, mẹ cho chơi 15 phút thế là ăn vèo ( trộm vía)

Mẹ Bắp cải

17. rucon_ngannam

Tầm 3-4-5 tuổi là độ tuổi trẻ có khả năng tiếp thu được nhiều và nhớ cũng nhiều, chịu sự tác động và ảnh hưởng của ngoại cảnh cũng nhiều. Do đó, cho trẻ với máy tính và internet ở độ tuổi này cũng được rồi, tuy nhiên bạn cần hướng dẫn trẻ để trẻ sử dụng internet và máy tính 1 cách có hiệu quả nhất và đem lại cho trẻ được hứng thú khám phá, ham học hỏi, tích lũy kiến thức từ đó... :)

18. Uh, tớ nhớ rồi
    Cám ơn mẹ nó nhé

Mẹ Bắp cải

19. rucon_ngannam

Tớ thấy hiện nay có khá nhiều chưong trình trên máy tính và trên mạng dành cho các bé. Bạn thử tìm hiểu xem thế nào, rùi lựa chọn ra những chương trình hay và có ích để tìm cách dạy cho bé cho phù hợp nhất