3 tháng giữa: đi tiêm phòng khi mang thai _ cho em hỏi với các chị

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi chithchi, 26/6/2010.

1. chithchi

chithchi Thành viên mới

em có thai đến tháng thứ 5 có mấy ng hỏi tiêm phòng mũi nọ mũi kia chưa , em bảo chưa thấy bệnh viện thông báo j ( vì em đang khám định kỳ ở bệnh viện ) nhưng lại dc bảo là tiêm phòng là tự túc chứ ko p chờ vào viện hay chờ bác sĩ j cả
    em băn khoăn quá vì ko thấy ai bảo em cái vụ này cả
    giúp em với cả nhà ơi :confused:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi chithchi
    Đang tải...

2. ngocnhi06

ngocnhi06 Bắt đầu nổi tiếng

Tiêm phòng uốn ván bạn ạ. Tốt nhất bạn nên chủ động hỏi khi đến thời kỳ. Có thai lần đầu thì tiêm 2 mũi, mũi 1 vào tuần thứ 28, mũi 2 sau 4 tuần.
    Có khi mình quan tâm hỏi thì bác sĩ lại bảo bao giờ đến lúc thì nhắc, khi mình k biết khoảng thời gian nào mà bỏ nhỡ thì lại bảo việc của mình mình k lo. Thôi cứ chắc chắn thì mình nên chủ động hỏi. Bạn để muộn quá thì tiêm phòng k còn tác dụng nữa.

3. mecuacuncon

mecuacuncon Thành viên rất tích cực

lần trc mang bầu em cũng tiêm 2 mũi rồi, nhưng sau ko giữ đc thai.
    Lần này em đi khám ở chỗ bs Đính - phụ sản hà nội thì anh í bảo là ko cần phải tiêm vắc xin đâu vì mình đã có tiền sử 1 lần rồi thì ko tiêm cho nó lành, cũng chả biết thế nào nữa, nghe lời bs vậy, mẹ nào có kinh nghiệm thì bảo em với.

4. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Lần có bầu trước của bạn cách đây bao lâu? Nếu cách chưa đến 5 năm thì lần này bạn phải tiêm 1 mũi từ sau 5 tháng, còn nếu lần trước cách trên 5 năm thì bạn phải tiêm 2 mũi như lần đầu.

5. mecuacuncon

mecuacuncon Thành viên rất tích cực

lần trước em có bầu năm 2007, tính đến giờ là 3 năm rùi, thế là phải tiêm 1 mũi à chị???
    Lần trước em đc 7th thì lưu chị à, bs Đính bảo em có tiền sử như thế mà đã tiêm 2 mũi rồi thì thôi, lần này ko cần tiêm nữa, sau khi sinh xong tiêm huyết thanh uốn ván gì đó cho con là đc. Lăn tăn quá cơ các chị ạ!

6. mẹ An Khang

mẹ An Khang Bắt đầu nổi tiếng

Mình nghĩ tốt nhất là bạn nên tham khảo thêm ý kiến của các bác sỹ, y tá trong Viện nữa đi. Vì trường hợp của bạn hơi bất thường 1 chút. Kinh nghiệm của mình là kinh nghiệm chung áp dụng cho các trường hợp bình thường (mình áp dụng) ạ.

mecuacuncon thích bài này.
  7. nguyenquynh_ntq

nguyenquynh_ntq Thành viên rất tích cực

Em vẫn đi tiêm từ dầu cho cẩn thận nhé.

8. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Mấy khoản này những tưởng các mẹ phải đến trạm y tế xã, phường chứ sao lại đến bệnh viện, họ ko nhiệt tình là phải rồi... Theo như tớ biết thì thai phụ phải tiêm phòng đấy, ko rõ từ tháng thứ mấy, nhưng mà ngăn ngừa các kiểu biến chứng. Mẹ cháu ra trạm y tế hỏi xem sao, chứ vào bệnh viện mấy khoản này không ăn thua đâu. Tớ cũng chỉ nhớ loáng thoáng do bạn bè người quen có bầu chứ tớ chưa có nên cũng chưa kịp tìm hiểu cặn kẽ.

9. baohiembuudien

baohiembuudien Banned theo yêu cầu của chủ nick.

Khi mang thai thì có lịch tiêm phòng uốn ván chị ạ. Em được hướng dẫn là lần đầu tiêm 2 mũi, mũi thứ nhất lúc thai được khoảng 6 tháng, mũi thứ 2 sau mũi thứ nhất và trước khi sinh ít nhất 1 tháng ạ.

Em thấy ở các thành phố lớn thì việc tiêm phòng thường không được thông báo mà mình tự tìm hiểu lịch để sắp xếp, như ở quê thì dù đã có lịch tiêm phòng cho bà mẹ và trẻ em cố định hàng tháng nhưng đến ngày họ vẫn thông báo trên loa công cộng của xã đấy ạ.

Nếu BS đã nói thế em nghĩ chị nên nghe theo lời BS chị ạ. Vacxin cũng có 2 mặt của nó chị ạ, có lẽ BS sợ vacxin ảnh hưởng đến thai vì chị có tiền sử thai lưu mà. Nhưng như thế thì chị lưu ý sau khi sinh bé nhé, nhớ nhắc BS truyền huyết thanh uốn ván cho bé. Em nghe nói uốn ván nguy hiểm lắm đấy chị ạ. Thân!

10. lylymaily

lylymaily Thành viên chính thức

Mình không hiểu sao BS Đính lại nói với bạn như thế. Theo mình biết đến giờ người ta cũng chưa biết chính xác là vì sao thai lưu. Vì thế bạn vẫn nên tiêm phòng uốn ván. Ở Bệnh viện PSTW có tiêm phòng ngay tại viện, còn BV khác mình không biết.

11. Shop Madeinthailand

Shop Madeinthailand Thành viên sắp chính thức

Tớ nghĩ gần đến lúc sinh bác sĩ nhắc mình đi tiêm và xét nghiệm 1 số thứ luôn í mà, hoặc làm thủ tục nhập viện họ cũng yêu cầu phải có những chứng từ đó.

Nên bạn yên tâm chờ bác sĩ nhắc thôi, bạn mới thai 5 tháng bằng mình.

chithchi thích bài này.
  12. let it be

let it be Thành viên rất tích cực

bác sĩ Thực ở viện Lão khoa bảo tiêm tuần thứ 21 là tốt nhất, đấy là mũi đầu tiên, còn mũi thứ 2 cách 1 tháng, tớ thì đi tiêm ở Lò Đúc, hoặc các mẹ ko gần khu này tiêm ở Nguyễn Chí Thanh cũng đc

ThucAnhchithchi thích.
  13. chithchi

chithchi Thành viên mới

chị ơi địa chỉ tiêm ở lò đúc là bao nhiêu ạ
    chị cho em xin cái địa chỉ nhé

14. let it be

ở 131 lò đúc bạn ạ, khi sinh bé rồi thì cũng cho bé ra đây tiêm phòng lun, nếu nhà bạn gần khu này
    bác sĩ bảo mũi thứ 2 nên tiêm cách 1 tháng trước khi đẻ là tốt nhất, bác sĩ thực khuyên sớm như thế tớ nghĩ cũng có lý do của nó, vì có những bạn đẻ non, 7 tháng đã đẻ, thì tiêm uốn ván như thế là chuẩn

chithchi thích bài này.
  15. let it be

ớ đăng kyý sinh ở Việt Nhật chẳng ai hỏi tớ vụ tiêm cả, lúc gần sinh mà đi tiêm như bạn nói là quá muộn đấy bạn ạ, vì như tớ tuần thứ 33 mới vào đăng ký, vào viện người ta có cần chứng từ j đâu, chắc ý bạn nói là chứng từ đã tiêm uốn ván à, ko có ai hỏi giấy đấy đâu bạn ơi, mình tự tìm hiểu và tự đi tiêm thui
    bạn có thai 5 tháng tức là cũng tầm 21 tuần, đi tiêm là vừa rùi

Sửa lần cuối: 2/7/2010
    chithchi thích bài này.
  16. chithchi

chithchi Thành viên mới

thank các chị nhiều , mai em qua đó xem thế nào

17. megau08

megau08 Thành viên đạt chuẩn

Hix, em tiêm xong 1 tuần rồi mà tay vẫn bị sưng u lên 1 cục mãi ko tan mà sờ vào bị đau tối nằm ngủ mà ko may đè lên tay là biết liền

18. meocon2011

meocon2011 0989.631.683

Sao megau08 bị đau tay tiêm lâu thế nhỉ? Mình nhớ là hồi trước lúc mang bầu Mèo con, khi đi tiêm về mình chỉ hơi nhói chút thôi. Sang đến ngày thứ 2 thì dịu rồi và ngày thứ 3 thì không còn dư âm gì nữa.:-?

19. chimai'sparent

chimai'sparent Thành viên mới

Mình tiêm ở tuần thứ 24( tức là lúc 6 tháng), cách 4 tuần lại tiêm tiếp mũi nữa, mình tiêm ở 55 Hàng Bài đấy! Mẹ nó ra đó mà tiêm, tuy hơi đông nhưng mình thấy hầu hết mọi người hay tiêm ở đó nhất! 50K/1 mũi mẹ nó nhé!

20. mekubean

mekubean Thành viên chính thức

Mình thấy cũng tùy từng người thôi, ngày trước mình đi tiêm cùng 1 đứa em ở cty, mình thì đau khá lâu mới khỏi, rồi nó còn cả cục ở tay ý, cứ động vào là đau nhói lên. Còn đứa em ở cty mình thì chẳng bị đau gì cả, thậm chí còn chẳng nhìn thấy vết đỏ do tiêm ý. Chắc tại mình dữ da dữ máu.