Kinh nghiệm đối với một kế toán thuế

Thảo luận trong 'Học tập' bởi tobetung, 28/8/2014.

1. tobetung

tobetung Thành viên chính thức

Ở bài viết trước, kế toán Minh Thúy đã chia sẻ với các bạn những công việc cụ thể của một kế toán thuế tại một doanh nghiệp mà các bạn đang làm. Để tiếp các bạn hiểu rõ hơn về kế toán thuế, chúng tôi sẽ chia sẻ với các bạn những kinh nghiệm thực tế mà chúng tôi đúc kết trong nhiều năm làm kế toán. Đây là những chia sẻ của những người làm kế toán lâu năm tại kế toán Minh Thúy, được tổng hợp và đưa ra những cái chung nhất, nó không phải hoàn toán là chuẩn mực nhất vì trên thực tế có rất nhiều trường hợp xảy ra mà phải dựa vào nghiệp vụ cũng như khả năng nắm bắt tình hình mới có thể giải quyết vấn đề. Vậy kinh nghiệm làm kế toán thuế là như thế nào?

Giấy phép đăng ký kinh doanh
    Giấy phép đăng ký kinh doanh – ảnh mang tính chất minh họa
    Thứ nhất: Tìm ngay giấy phép đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp

đối với các bạn sinh viên mới ra trường hay đối với các bạn kế toán lần đầu nhận làm báo cáo thuế và sổ sách kế toán cho doanh nghiệp của mình, việc đầu tiên mà các bạn phải làm là tìm hiểu ngay Giấy đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp đó. Nó rất quan trọng vì sẽ giúp kế toán bạn có thể hiểu rõ về doanh nghiệp mình. Các bạn biết được tên chính xác, địa chỉ, mã số thuế, ngày thành lập doanh nghiệp (đừng tưởng cái này đơn giản mà rất quan trọng đó nhé), vốn đăng ký của doanh nghiệp là bao nhiêu và lĩnh vực hoạt động của doanh nghiệp là gì… Hãy nhớ là hỏi ngay sếp về giấy đăng ký kinh doanh bản sao của doanh nghiệp mà mình làm.

large_05_2013_256

Thứ hai: Tiếp nhận hồ sơ, sổ sách, chứng từ:

+ Nếu bạn đi làm ở một công ty hoàn toàn mới thì bạn có thể tham khảo bài viết Làm kế toán cho doanh nghiệp mới

+ Nếu bạn đi làm ở dạng bổ sung nhân sự thì kế toán trưởng, hoặc trưởng phòng sẽ phân chia công việc cụ thể cho bạn.
    + Còn nếu bạn đi làm ở dạng thay nhân sự thì bạn cần được bàn giao, tiếp nhận các giấy tờ, sổ sách, chứng từ sau:
    Lập biên bản bàn giao có xác nhận của Giám đốc công ty:
    Nhận bàn giao BCTC và sổ sách, chứng từ kế toán. Phải kiểm tra tài liệu sổ sách, BCTC xem các năm trước làm có đúng không.
    1- Nhận báo cáo sổ sách gồm:
    + Báo cáo tài chính
    + Tờ khai thuế tháng (12 tháng), tờ khai quý (4 quý), báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn.
    + Sổ sách (sổ tổng hợp, sổ chi tiết ….)
    2- Nhận chứng từ gồm:
    + Hóa đơn đầu vào, đầu ra (bản gốc)
    + Hố sơ, hợp đồng lao động, hợp đồng mua bán hàng hóa….
    + Phiếu thu, chi, nhập, xuất…
    + Chứng từ ngân hàng….
    Công việc của kế toán thuế dường như đã được lập trình sẵn theo lịch, kế toán thuế cần chu ý đến các thời hạn nộp báo cáo để tránh bị phạt.

Ở bài viết tiếp theo chúng tôi sẽ chia sẻ lưu ý khi làm một kế toán thuế

Tìm hiểu thêm: http://ketoanminhthuy.com/
    Fanpage: https://www.facebook.com/ketoanthuethucte

Xem thêm các chủ đề tạo bởi tobetung
    Đang tải...

2. lâm ngọc quyên

lâm ngọc quyên Thành viên tích cực

Ðề: Kinh nghiệm đối với một kế toán thuế

Hóng các mẹ ạ em cũng dân kế toán thuế :D

3. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

Ðề: Kinh nghiệm đối với một kế toán thuế