Hà Nội: Ý TƯỞNG ĐIÊN RỒ - XIN ĐƯỢC TẠT NƯỚC: MUA CHUNG căn hộ CCCC - Huyndai Hillstate Hà Đông

Thảo luận trong 'Nhà đất' bởi ikem, 5/9/2014.

1. ikem

ikem Bắt đầu tích cực

Mong mọi người cho ý kiến nhé, khi mà một ý tưởng điên điên trong đầu mình mới nảy ra, mà mình search không thấy ai làm như thế cả, nên mong các bố mẹ vào tạt cho vài xô nước cho tỉnh ra.

Khi mà mình có khoản tiền đủ mua chung cư bình bình. Nhưng vì công việc mình phải đi rất nhiều nhà, rất nhiều chung cư, mình thấy thế này: ở chung cư là ở trong một quần thể, không phải chỉ nhà mình, mà còn thang máy, hành lang, không gian chung, không khí chung, rồi quản lý vệ sinh chung, rồi gửi xe, và ti tỉ thứ do quản lý toà nhà quyết định... Mình như một người thuê nhà mà ông chủ là bên quản lý tòa nhà.

Chung cư cao cấp không bao giờ giống chung cư bình thường, Keangnam rất khác với Vinaconex, An Lạc khác với Thanh Thản... Mình vào Keangnam và mê tít... thò lò. Cơ mà tiền thì... hãy đợi đấy.

Khu vực Hà Đông có hai khu vào tầm ngắm là Mulberry Lane và Huyndai Hill State. Cơ mà bạn Mulberry thì tiếng tăm lừng lẫy quá, không ham nữa (tổng thầu China, 3-4 thang máy cho trăm hộ dùng, thông tin cung cấp mập mờ và ém...). Mình vẫn cảm tình với bạn Huyndai do từng biết em Keangnam, nhưng với 100m2 x 24 = 2 tỉ 4 thì mình khóc mất. Thông tin dự án bên Huyndai cung cấp rất rõ ràng và bài bản.

Mình có ngu ý thế này, nếu 2 gia đình cùng mua một căn hộ 100 -> 130m2 và chia đôi ra có được không?

Mình thấy trong phố nhiều gia đình ở chung 10m2 3 thế hệ còn được, một khu có đến 8 hộ kề nhau, chung hành lang 80cm, họ ở vì gần tổng thể tiện ích bờ hồ Hoàn Kiếm. Bên Nhật thì chung cư tường rất mỏng giữa các căn hộ kề nhau.

Không lẽ một chỗ ưng ý, cao cấp 50 - 65m2 lại chật? Và không gian tiện ích toàn khu rất ổn.

50m2, 1 tỉ 2 trong một khu chung cư cao cấp??? Tất nhiên phải thiết kế lại căn hộ cho 2 gia đình, và 2 gia đình phải đủ tin tưởng nhau để mua chung.

Liệu điều này có khả thi không? Các bạn chuyên buôn bán chung cư ơi, năn nỉ xin ý kiến, mình điên mất vì ham muốn.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ikem
    Đang tải...

2. surivanhim

surivanhim Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: Ý TƯỞNG ĐIÊN RỒ - XIN ĐƯỢC TẠT NƯỚC: MUA CHUNG căn hộ CCCC - Huyndai Hillstate Hà Đông

chưa hiểu lắm
    nhưng cũng thấy rất hay bạn ạ,

ikem thích bài này.
  3. biri

biri Chuyên tôm sú lột và hải sản tươi ngon, giá rẻ

Ðề: Ý TƯỞNG ĐIÊN RỒ - XIN ĐƯỢC TẠT NƯỚC: MUA CHUNG căn hộ CCCC - Huyndai Hillstate Hà Đông

Ý tưởng hay. Nhưng tớ thì ko có kinh nghiệm j về mấy vụ bds này nên lót dép ngồi hóng

ikem thích bài này.
  4. asatsuyu1987

asatsuyu1987 ASA

ở chung cũng bất tiện lắm đó..........................

ikem thích bài này.
  5. me_bin_bon

me_bin_bon

Cái này chắc bạn rủ bạn bè người thân thì ok

ikem thích bài này.
  6. Phương Hapi

Phương Hapi Thành viên mới

e làm bên bđs đây, cách này thì khác gì rước hổ về nhà, chung cư đó thì được thật, mẹ nó thích thì cứ inb cho e, e check hàng cho nhé, nhưng e khuyên là nên ở riêng, nhiều vấn đề lắm. Chúc a/c có 1 quyết định đúng đắn!

volam078ikem thích.
  7. duonghavi

duonghavi Thành viên tích cực

tớ mà có 1.2 tỉ tớ sẽ mua đất mà thậm chí có cả nhà, sdcc, vì ở chung đi chung cửa quá bất tiện, anh e ở với nhau còn khó huống chi người ngoài.chúc mn suy nghĩ kĩ và có quyết định đúng đắn

ikem thích bài này.
  8. batdongsanuytin68

batdongsanuytin68 Thành viên mới

mình thấy không hợp lý lắm đâu. về sau dễ sinh nhiều vấn đề

ikem thích bài này.
  9. trucpv

trucpv Bắt đầu nổi tiếng

ý tưởng rất hay ạ, ủng hộ bạn ý tưởng này, tuy nhiên tìm dc người ở chung cổng ko phải là dễ ạ

ikem thích bài này.
  10. Nguyên Minh

Nguyên Minh Guest

Nói chung người thân với nhau mua chung mới dễ, chứ người ngoài thì khó lắm bạn ạ.

ikem thích bài này.
  11. nghe_iuiu

nghe_iuiu Bắt đầu tích cực

bác cứ có 1ty2 rồi vay thêm ngân hàng 1tyr2 nữa trả dần trong 15-20 năm. mỗi tháng bỏ 1 xuất lương ra, trả ngân hàng, vài năm sau nếu trúng quả thì trả đứt luôn cho ngân hàng là bác đc cả cái nhà to, chung đụng làm gì cho khổ ạh. nhà tập thể kiểu cũ còn cải tạo đc 1 căn thành 2-3 căn vì người ta cho đục tường làm thêm cửa để tạo không gian riêng, chứ nhà chung cư hiện đại ai người ta cho bác làm thế mà chung nhau đc, mà hơn nữa nhà chung cư bây giờ người ta thiết kế liên hoàn lắm, kể cả có đập hết tường ngăn bên trong đi để phân chia lại diện tích cũng không dễ gì chia cho hợp lý mà đảm bảo đc diện tích mỗi bên như nhau. vậy nên theo em nếu bác thấy thích tòa nào mà tiền chưa có nhiều thì cứ nhắm cái căn nhỏ nhỏ của họ rồi quất thôi. mua trả góp qua ngân hàng ấy, các dự án chung cư bây giờ đều liên kết với ngân hàng cả, họ cho vay ngay nếu bác chứng minh đc nguồn thu để trả nợ. em cũng là 1 đứa ít tiền mà muốn ở nhà cao cấp đây ạh

ikem thích bài này.
  12. khoailangcuame

khoailangcuame Thành viên sắp chính thức

mẹ nó quan tâm đến chung cư Diamond blue, hay sapphire palace hoặc CT1 thì alo cho mình 0919976444 mình giúp đỡ free

ikem thích bài này.
  13. me_toet_2710

me_toet_2710 maylocnuoc365.com-RẺ NHẤT

Nếu mua chung rồi tách đôi độc lập thì đc

14. long88pn

long88pn Đổi xe cũ Lấy xe Toyota mới

Theo ý kiến tôi thì k nên, vì kinh nghiệm là bác cứ nhìn mấy "nhà nghèo trong ngõ" ở phố cổ bây giờ khổ sở như thế nào là biết. Lúc mua thì mua chung, đến lúc bán có bán cùng 1 lúc không? Rồi bây giờ gia đình ít người không sao, sau này mỗi nhà 2 đứa con ở rất chật. Rồi khi 2 đứa con lập gia đình thì mỗi nhà bây giờ thành 3 hộ, tổng 2 nhà là 6 hộ, lúc đó bán nhà cần đủ 6 hộ làm thủ tục thì mệt kinh khủng. Em nghĩ đã thấy nhức hết cả đầu rồi.

Tốt nhất là phải tìm phương án khác thôi bác ạ.

ikem thích bài này.
  15. ikem

ikem Bắt đầu tích cực

Xin cảm ơn mọi người vì đã trả lời.
    Nhìn comment của mọi người mình đỡ xí hổ, chứ mà topic vắng teo thì chắc mình thẹn lắm.

Mua nhà mặt đất là tớ loại đầu tiên, dù rằng mọi vấn đề đều có 2 mặt. Tớ ở nhà mặt đất đến suốt cả cuộc đời rồi còn gì. Mua được 35m2 x 3 = 105m thì cũng bao nhiêu diện tích cho các vấn đề: để xe, cầu thang, khuất phòng… Mua được nhà nhưng không mua được hàng xóm. Với tầm tiền đó thì phải mua ở xa, và khu dân trí không cao, con tớ còn nhỏ và nó học được nhiều điều từ các anh/chị bên hàng xóm :-( Tớ có mảnh 40m2 cách Hà Đông 5km, đang khao khát bán đây.

Vì đúng là với 1.5 tỉ bây giờ có nhiều lựa chọn thật, kể cả quanh đó cũng có nhiều dự án hàng xóm giá rất phù hợp, mua nguyên căn và ở riêng được ngay. Bạn bè mình giờ có nhà hết rồi, đến thăm thì thấy chung cư khác thường khá bẩn, chủ đầu tư bán xong chả quan tâm gì và không gian chung bẩn hơn nhà xí: cầu thang, hành lang bốc mùi…

Sáng nay tớ đi cả Mulberry Lane và Hyundai Hill State. Và đi xong thì lại càng mong mua được Hill hơn. Sạch tinh từ nhà để xe, hành lang, những chỗ tăm tối nhất, những góc khuất của vườn còn có nhạc dìu dịu, chỗ chơi của trẻ con thì quá tuyệt, rất ít muỗi trong vườn (tớ chưa thấy), nhà để xe thiết kế và bố trí còn chu đáo hơn trong Keangnam nhiều. Tớ đi đến 5 vòng quanh khu 2 hécta đó để cho nguội cơn thèm, mà lại thành thèm hơn. Còn căn hộ mẫu của Mul thì vừa khai, vừa tanh, đi xong cứ nhẩm nghĩ sao bọn này ngu thế, đưa khách đi để quảng cáo mà còn thế nữa. Bên Hill báo 24m/m2, còn bên Mul tầm 30, tất nhiên là Mul vị trí đẹp hơn, nhưng tớ cứ cảm giác họ đang lừa mình.

Mình hỏi cô em bên Hill là mình muốn mua rồi chia đôi. Em ấy bảo chưa bao giờ thấy ai có ý tưởng như thế. Mình cũng biết là rất khó.

Nhưng khi nghe em ấy bảo có căn hộ Hill cắt lỗ 120m2 / 2 tỉ 4; mình nghĩ 60m2 1 tỉ 2 trong một không gian sống quá tuyệt thế này. Mới chỉ là ý tưởng, cũng như cơ hội tuột khỏi tay. ĐẮNG LÒNG.

Ý tưởng mua cả 2,4 tỷ thì số nợ đội lên rất lớn, vc tớ còn phải nuôi con, và chỉ cần 1 trong hai vợ chồng ốm là tương lai tối xịt. Nợ vừa thì có động lực, nợ nặng là ...

Còn tính là 2 gia đình → 6 gia đình cũng mất đến 15-20 năm. Tớ không nghĩ là 20 năm sau số tiền của vc tớ chỉ đủ trả nợ và ko mua được thêm gì…

Ôi mình gà nhỉ, nên tớ lại cần tạt nước, CẢM ƠN TẤT CẢ MỌI NGƯỜI!

let5mi thích bài này.
  16. Phonghuyen2010

Phonghuyen2010

ý tưởng này khó thực thi ......................

ikem thích bài này.
  17. ikem

ikem Bắt đầu tích cực

Tớ đã từng mua chung nhà mặt đất với một hộ khác, 34m2 + 17m2 = 51m2. Đều vợ chồng trẻ, thông cảm, nên không có vấn đề gì. Ban đầu còn chung cả điện, nước, đường nước vệ sinh... riêng mỗi bức tường và cửa chính, sau có tiền thì tách dần ra. Có thể mình hơi hiền quá, và gà nữa, nên ở cũng dễ, hihi...

18. socngoan

socngoan Thành viên nổi tiếng

mình cũng từng thích khu này, cơ mà đang lăn tăn vụ pháp lý cụ thể là sở hữu sổ đỏ, vì lần trước có nghe nói khu này là đất thuê 50 năm, tìm hiểu cách đây lâu chừng 2-3 năm giờ không biết thế nào

ikem thích bài này.
  19. duongphung

duongphung Thành viên chính thức

em chuyên bán Hyundai nên em xin có vài ý kiến với chủ TOP!
    1. ý tưởng của a rất hay nhưng để ở chung được thì anh cần phải chọn kỹ người sống chung ở đó
    2. giá 24tr/m2 là có nhưng giá này nằm ở căn diện tích to và anh phải đóng 100% tiền rồi nhận chiết khấu thì mới có giá đó
    3. tất cả các căn hộ ở Hyundai không có căn nào diện tích 120m2, có căn gần như thế là căn 123m2 và không hề có giá cắt lỗ 2,4 tỷ, có lẽ anh nhầm với căn 102m2, hiện tại có căn cắt lỗ hyundai kèm full nội thất giá 2,6 tỷ (chủ nhà ước tính giá trị nội thất là 200tr)
    4. với tầm tài chính như anh thì a có thể chuyển qua dự án ngay sát Hyundai đó là Vinaconex Xuân Mai
    nếu a muôn thêm thông tin gì thì vui lòng inbox cho em hoặc LH 0944 6627 653! e tư vấn miễn phí

ikem thích bài này.
  20. ikem

ikem Bắt đầu tích cực

Hì, mình chỉ định mua chung thôi, thiết kế lại toàn bộ và ngăn đôi căn hộ, chồng tớ làm xây dựng nên tớ chẳng sợ vụ thiết kế này. Trổ cửa riêng được là tốt nhất, nhưng thường các chủ đầu tư không chịu, nên chung tối đa là phải đi chung cửa chính, điện nước chắc phải ngăn, rồi chi phí chung cư hàng tháng 11-12k/m2 rồi linh ta linh tinh, hồi sinh viên ở trọ mãi nên cũng có kinh nghiệm roài.

Giá mình đưa ra là từ nguồn tin đáng tin cậy mà, không phải do search trên mạng, dù rằng trên mạng có nhiều người rao cắt lỗ Hill giá tương đương. Hill bán ế chỏng gọng, khả năng thanh khoản rất thấp, dân cư thưa thớt nhìn cả ở nhà xe và cả đèn sáng trên các tòa nhà buổi tối. Thông tin mà tớ lê la ở đó hỏi ông già bà cả là Hill chưa bán được 1 nửa. Lần bán rực rỡ nhất là năm 2010 bán được 200 căn, trên tổng số gần 1000 căn, sau 4 năm rải rác bán được thêm chút nữa. Và với tầm 100m2 đổ lên mà lại xa trung tâm, tớ mong họ còn ế dài dài. Theo kinh nghiệm của các cụ buôn đất thâm niên 30 năm, thì vụ suy thoái này phải 3-4 năm nữa mới hồi mà.

Sau khi được tiếp sức là ý tưởng của mình không điên lắm, mình mới dám nói với chồng. Chồng bảo nhằm nhò gì, rất nhiều dự án họ chia căn hộ trên quy mô toàn dự án, và ý tưởng được đưa ra từ chủ đầu tư, chia nhỏ căn hộ cho dễ bán. Sẽ có rất nhiều vấn đề phát sinh... Bạn Hill này thì chắc không chia đâu, dù rằng còn yêu bạn í thì tớ cũng đi liếc bạn khác đây. Chồng bảo: đã nghĩ đến thế rồi thì sao không nghĩ thêm là bỏ ngay ra 800 tr về ở luôn, sau 1 năm chồng kiếm thêm cho tỉ rưỡi trả nợ phắt đi cho sướng. Hề hề hề...

Mua nhà mà chung nhau thì đúng là mua luôn lấy sự mạo hiểm thật.

Tớ đi liếc các bạn chung cư gần đó, giá tầm 1 tỷ, rồi sau này dẫn con sang bên Hill chơi được không nhỉ?

Sửa lần cuối: 6/9/2014