Sống tốt theo đạo phật, aj thích nào?

Thảo luận trong 'Tâm sự về các vấn đề khác' bởi Thanh Nga 274, 4/9/2014.

1. Thanh Nga 274

Thanh Nga 274 Thành viên đạt chuẩn

Mình rất thích đạo phật.tìm hjểu về đạo phật gjúp cho chúng ta sống tốt hơn và bao dung hơn.quy luật nhân qủa trog đạo phật rất gần gũi và được ứng dụng hợp lý trong thực tiễn,gjeo nhân tốt thì gặt qủa tốt,gjeo nhân xấu thì háj tráj xấu.nếu gja đình nào cũng thực hjện cách sống,lốj ứng xử theo đạo phật thì gja đình sẽ luon luôn hf.các bạn thấy thế nào?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Thanh Nga 274
    Đang tải...

2. búp hồng gai

búp hồng gai Thành viên chính thức

Ðề: Sống tốt theo đạo phật, aj thích nào?

m cũng thế, thích tìm hiểu về đạo phật, chùa đền lắm

3. meominbenho

meominbenho Thành viên sắp chính thức

Mình ủng hộ với 1 lòng thành kính

4. ecokitchen

ecokitchen Bắt đầu tích cực

Thỉnh thoảng có thời gian em cũng hay đọc kinh phật, thực sự trong đó chứa đựng những điều dạy nhân nghĩa rất có ích, mà đọc cũng làm tâm mình thanh thản hơn khi đạng có những việc phải suy nghĩ.

5. Mộng_Mơ

Mộng_Mơ Thành viên sắp chính thức

mình thấy đạo nào cũng tốt cả, cái quan trọng là cách đối xử giữa chúng ta với nhau mà thôi :)

6. Thanh Nga 274

Đúng là đạo nào cũng tốt nhưng có 1 điều mà các đạo khác không có đó chính là đạo phật không quá tôn thờ thần thánh hay cho rằng thần thánh có thể gjúp được chúng ta mọj điều.rjêng đạo phật thực tế hơn rằng không aj có thể quyết định hay làm gjúp ta được.chỉ có chính chúng ta mớj tự gjúp được chúng ta,thay đổj số mệnh của chúng ta.vì vậy làm j chúng ta cũng phải suy nghĩ trước sau,đó là cáj hay của luật nhân qủa trong đạo phật.

ysl2014 thích bài này.
  7. ysl2014

ysl2014 Thành viên đạt chuẩn

thực ra đọc sách Kinh hay sống theo cách Phật giáo chỉ tất cả đều xuất phát từ chữ Tâm trong can người . Ai cũng muốn một đời hướng thiện mang đến cái tốt đẹp đời đẹp đạo cho mọi người xung quanh đang sống quanh ta. Dù là người đã hại ta, sống ác với ta, thì bản thân mình vẫn bao dung tha thứ vẫn giúp đỡ họ, vẫn giang tay đón đỡ trở che cho họ, . Mới nói đến chút xíu thế thôi thì chắc ng cũnng sẽ hiểu . Ta phải đấu tranh cái thiện và các ác , long bao dung v vị tha ở ta , cái thiệt thòi ở ta trươc đã rồi mới có thể sống v học theo Đạo Phật được. Nếu bản thân vẫn còn bị lôi kéo hay bị cái thói tranh đua thiệt thòi,hơn thua, thì khó lòng mà học được theo Kinh Phật.
    Em không fair ng hiểu thấu tình đạt lý Kinh Phật mà em cũng có ý trí mong muốn như chị Chủ top , nên em có cách nhìn từ từ và tiếp cận để tạo thành thói quen vì con Người VN ta kể cả từ câu nói đến hành động đều bắt đầu từ thói quen. nên tất nhiên ta cũng nên để những điều Kinh Phật dạy ta từ những bản so khai giản đơn nhất. có như vậy ta mới thuần khiết đc.cảm các mẹ đọc bài.

8. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

em cũng thích đọc nhân quả 3 đời

9. Thanh Nga 274

Đúng vậy,quan điểm của nhiều ngườj là nên sống tốt và gjúp đỡ mọi ngườj.cho đj mà không mog nhận lại.nhưng cáj được của chúng ta cũng rất nhjều đó là tình cảm yêu mến của mọj ngườj.nhưng cũng có ng quan điểm rằng mình tốt và gjúp đỡ ng ta thj ngược lại ngườj ta phảj gjúp mình.vậy là chúng ta hjểu saj về lòng tốt.đạo phật sẽ là kim chỉ nam hướng dẫn cho chúng ta cách sống,gjúp tâm hồn ta thanh thản,vững vàng trước mọj sóng gjó của cuộc đờj.học theo đạo phật khjến cho lương ta khôg thể làm đjều xấu.vậy đạo phật tuyệt vờj qúa còn j?nhưg các bạn ạ,mình thấy k phảj aj cũng thjch sống tốt và hoc theo đạo phật đâu.

búp hồng gai thích bài này.
  10. búp hồng gai

búp hồng gai Thành viên chính thức

thỉnh thoảng các thầy trong chùa cũng giảng đạo hay sao đấy, các mẹ biết ở đâu có thì làm buổi off đi nghe đi, m cũng đang gặp chuyện ko vui muốn đả thông tư tưởng quá.

11. oanhoanh4558

oanhoanh4558 Thành viên kỳ cựu

Trước mình biết Đạo Phật như một đạo rất đông tín đò và nghĩ kèm theo mê tín dị đoan, mình ko tìm hiểu và mặc nhiên nghĩ mình sống tốt chứ ko cần phải theo đạo nào!
    Thế rồi khi trông chị mình ốm bạo bệnh , mình được mọi người đưa nhiều Kinh Phật để đọc bêb giường bệnh và từ lúc nào ko rõ mình luôn muốn tìm hiểu hơn về mặt tích cực vốn rất nhiệm màu của Đạo Phật.
    Một hôm mình vào mạng xem một số bài giảng về giáo lý Phật pháp, mình nghe đại đức Thích trí huệ giảng rất hay và hết sức thuyết phục về đạo Phật và những đạo giáo trong nhân gian, rất hay ... Mong rằng nhiều người sẽ tìm hiểu hơn nữa về đạo Phật sao cho con người và xã hội tốt đẹp hơn!

12. Thanh Nga 274

Biết ở đâu mà đi nghe chu?gjờ tạm thờj mẹ nó cứ lên google tìm video về đạo phật mà nghe.các thầy gjảng hay lắm,nge xog thấy đờj đáng sống lắm.

13. yeuthuong76

yeuthuong76 NHƯỜNG NHỊN-YÊU THƯƠNG

Mình không theo đạo Phât nhưng Mình tin và đang tìm hiểu . Mình chia xẻ vài điều thiển cận mà Mình biết nha :

- Thực ra mỗi đạo có một sự khác biệt riêng vì thế mới có sự lựa chọn cho tự do tín ngưỡng . Có vài điểm đạo này cho rằng đạo khác không có và ngược lại :)
    - Cũng có thể các đạo giống nhau nhưng hình thức và cách gọi khác nhau ( Đạo này thờ Thần nhưng Đạo khác thờ Thánh :) hoặc cách gọi khác )
    - Nhưng Mình thấy có vài điểm chung như sau :
    1. Luật Nhân Quả = Sống thiện , sống đúng sẽ được hưởng phúc sau này ..
    2. Không ngoại tình = Không tà dâm
    3. Không giết người = Tôn trọng sự sống
    4. Ai làm điều tốt - điều xấu thì chính bản thân họ là người phải gánh chịu cái xấu , hưởng cái phúc sau cùng chứ không ai khác ( Người tốt khi mất được lên thiên đàng , được về cõi cực lạc .....)
    5. Là nơi nương tựa cho những lúc khó khăn , hoạn nạn để kìm hãm người ta làm điều xấu . duy trì và bấu vứu cái Thiện
    ------ Và nhiều điều khác nữa

Mình cũng xin kể vài chuyện mình gặp :

- Lần đầu đi làm , một nhân viên nhân sự gặp mình trước khi bàn giao cho phòng ban . Anh ấy có nói nhiều về nội qui trong công ty và trong đó có một câu mà Mình ghi nhớ nhưng nghĩ là không phải là nội qui của Công Ty " Tôn trọng mọi người ,Tôn trọng tôn giáo của người khác , không được chia rẽ mọi người với nhau "

- Có lần Mình vào một ngôi Chùa nổi tiếng ở Long Biên - HN . Có 2 Chị Em đi xin được " Bùa " của một người nào đó bên Thái Lan , sau đó vào Chùa xin khấn tiếp . Vô tình sao mà một Cụ trong chùa ( Mình không biết gọi là gì ) mang đi hóa . Một trong 2 Cô chửi Cụ thậm tệ , Cụ có vẻ biết lỗi nên rất khúm núm sợ sệt . Cô gái ấy Cho là Cụ đã hủy hết phúc phần của Cô và cũng nhưng đã giết Cô nên ra sức chửi thêm . Mình mới ngứa mồm " Chị ơi , Nhường nhịn và tha thứ cũng là giữ được phúc đó , Chị Bình tĩnh nha , Cụ cũng biết sai rồi " Không biết cô ấy nghĩ sao nhưng lời lẽ bớt nóng giận hơn . Hú hồn , Mình tưởng gặp dân Chợ Búa chứ :)

- Mình cũng có nghe một người nói câu này mà thấy đúng " Tin Đạo nhưng đừng Tin Người có Đạo " . Có chăng điều này giúp chúng ta sống tốt hơn với chính đạo mà chúng ta đang tin chăng

Cám ơn các Bạn đã đọc . Mình chia xẻ hơi nhiều lời

:) (u)

14. Thanh Nga 274

Đúng vậy, nhjều ngườj theo đạo và lúc nào cũng kêu 1 lòng tôn kính vớj đạo phật nhưng chưa chắc đã hjểu hết được bản chất của đạo phật.