Cần giúp: Bố Bị Ông Bà Nội Kể Tội, Bé Bắt Đầu Cãi Lại Bố, Hic Hic, Làm Sao Các Mẹ Ơi?

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi vnlnh, 14/6/2010.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. vnlnh

vnlnh Thành viên tích cực

Nhà em đang có chuyện này rất bực mình các mẹ ạ. Ngày xưa chồng em cũng ham chơi, ko chịu học hành, nên giờ bé nhà em mới vào lớp 1, bé rất sơ học, cô giáo mới dạy cộng trừ nhân chia trong 10 chữ số mà bé ko tập trung gì cả. Chồng em nhiều lần kèm con buổi tối bực mình quá mắng cháu vài câu, thế mà ông bà nội (ở cùng vc em) lại cứ ra bênh cháu, bảo là ngày xưa anh cũng có chịu học hành gì đâu, lớp 1 toàn đi chơi, sao giờ bắt con học lắm thế. Hic hic, bé nhà em cứ bám vào mấy câu đó, bố mẹ nói là cháu “ lý sự” và ko chịu ngồi vào bàn học, huhu, giúp em với các chị ơi, bố mẹ chồng em khó tính lắm, em ko dám nói

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vnlnh
    Đang tải...

2. me_quyhao

me_quyhao Thành viên tích cực

Em là em sợ nhất cái kiểu mình đang dạy con học có to tiếng chút mà ông bà cứ bênh cháu, mỗi khi dạy nhóc học em cũng nóng tính lắm, nhưng dạy nhiều thành quen càng quát to nhóc càng sợ và học hành không vào đâu. Kinh nghiệm của em là kiên nhẫn và nhẹ nhàng chị ạ. Mà mỗi lần ông bà bênh cháu là em nói với con: "Thôi nhé không phải mẹ dạy học nữa phải không, con tự học lấy nhé!" là nhóc lại đòi em dạy học cho ngay. Càng ngày em càng thấy mình có tính kiên nhẫn từ vụ dạy nhóc học. Vài lời mong anh chị sẽ giúp con học tốt hơn.

3. ku bear

ku bear Thành viên rất tích cực

Chết, e cũng lường trước tình huống này. Chứ cứ như mẹ chồng em dạy chồng em và cậu em thì em cũng không ưng. Giờ chẳng biết tự lập, cái gì cũng ỉ lại người khác. Muốn nhờ giúp đỡ thì cũng phải nói đến mệt người.

4. tote

tote Thành viên tích cực

:confused: chết, em mà rơi vào cảnh này thì biết làm sao? Chắc lựa lời nói với BMC thôi, chứ kiểu này "cháu hư tại bà". Đừng để lâu chị ạ, sau này bé quen đi, hư người khóbảo lắm

5. Duc Viet

Duc Viet Thành viên đạt chuẩn

Zzz
    Sao các anh chị không nói thẳng ra:"chẳng lẽ bố mẹ lại muốn nó ham chơi, lười học như con",giáo dục mà kiêng nể thì còn j là giáo dục

6. rucon_ngannam

rucon_ngannam Ngọc Nguyễn

Theo tớ thấy thì cách này k ổn, ở cùng BMC fải biết trước biết sau, có sự lễ phép và tôn trọng nhau. Dạy con là nhiệm vụ chung của cả nhà, k của riêng ai. Cách dạy con của bn chưa được hợp lý nên tình huống nó mới vậy, k nên trách bố mẹ. Cố gắng xem lại phương pháp dạy con của mình, làm sao cho phù hợp với tính cách của con, để giúp con phát huy được thế mạnh của mình...

7. 3hoa

3hoa Banned

Tình huống khó xử,đúng là ko biết nói kiểu j khi ở trong hoàn cảnh đó

8. rucon_ngannam

Cá căn bản là fải tìm ra lỗi ở đâu để mà sửa, chứ k fải là nói j. ở đây là lỗi của cả ông bà và bố mẹ chứ k chỉ mỗi ông bà,...

9. zinette

zinette Thành viên tích cực

Mình nghĩ vc bạn phải nói chuyện với ông bà đã, là khi chúng con dạy cháu thì ông bà cứ đứng ngoài thôi. Nhà tớ quán triệt chỉ 1 người dạy, những người khác ở ngoài no comment (ý là ko can thiệp chứ ko phải dửng dưng...).
    Hoặc như bạn gì ở trên nói là nói thẳng với ông bà, nhưng mà nên để chồng bạn nói khi ko có bạn là Thế ông bà chẳng lẽ lại muốn cháu ko học hành như con ngày xưa.

metitmit2010 thích bài này.
  10. metitmit2010

metitmit2010 Bắt đầu nổi tiếng

đồng quan điểm với mẹ nó..........................

11. rucon_ngannam

K thể chỉ 1 người dạy bé trong nhà được là thứ nhất. Thứ hai: ông bà là nền tảng của 1 gia đình, k nên để ông bà đứng ngoài. Thứ 3 có nhiều cách để nói chuện với ông bà về việc thay đổi phương pháp giáo dục cho bé, chứ k nên vì nó mà mất đi tình cảm gia đình.
    T k ủng hộ quan điểm này của bạn

12. quangsonshop

quangsonshop 0167.239.4084

Ai hồi nhỏ mà chẳng thế.
    Lớn lên thì mọi người cũng thay đổi suy nghĩ
    Ông bà nội nói thế chẳng khác gì ông tự nhận ngày xưa ông cũng lười học lắm, thế rồi cháu cũng quay ra cãi ông cho mà xem. :D

13. rucon_ngannam

Vâã biết là thế, nhưng cái àny giống như kiểu cãi cùn ấy, k nên thế.

14. Embinbin

Embinbin Thành viên kỳ cựu

Cả ông bà và bé đều không có lỗi. chắc là cách thức của bố mẹ chưa phù hợp thôi.
    Con mới đi học thì nên dạy con nhẹ nhàng, giúp con dần dần và tạo cho con sự thích thú, khám phá sau mỗi bài học. Chứ mà muốn con " học cái giỏi ngay như bố" thì con cãi là đúng rồi. Mà ông bà nói cũng có sai đâu, không nên gạt bỏ ông bà ra khỏi sự giáo dục với con kẻo lại " gậy ông đập lưng ông" thì nguy.Trường hợp của chủ top bố có thể nói với con rằng " bà nói đúng, nhưng ngay sau đó bố làm bài giỏi hơn bà tưởng nhiều, nếu không gỏi mà bây giờ bố là giám đốc (ví dụ thế) thế này ah ?
    Mình phản đối các ông bố quát, mắng, đánh, chê con... nếu mẹ như vậy mình có thể thông cảm, còn bố thì không được. Cái đó chỉ mang lại cho con sự tiêu cực và lĩnh hội trái ngược mà thôi...

15. hoaian4945

hoaian4945 Thành viên đạt chuẩn

Như vậy là ông bà chiều cháu quá. Như vậy lớn lên cháu sẽ hư. Bạn phải biết dạy bảo bé từ từ chứ đừng có la bé. Càng la bé sẽ không chịu nge lời. Đồng thời chị cũng phải khuyên ba mẹ chị đừng có bênh cháu chằm chạp như thế. Tuy biết là ông bà thương mới chiều cháu, nhưng cũng phải tùy cái mà chiều chứ cứ như vậy bé sẽ quen và khó nge lời người lớn.

16. Emilia

Emilia Bắt đầu nổi tiếng

Thế chắc phải bảo bác trai nói với ông bà chứ giáo dục trẻ con VN vẫn mang tính chất noi gương là chính mà. "Hình tượng" mẫu mà bị... méo mó thì làm sao uốn nắn bé được. Cái này ông bà người lớn đáng ra phải biết chứ nhỉ!
    Em đồng ý rằng cả ông bà lẫn bố mẹ đều có quyền và trách nhiệm dạy cháu, nhưng cũng nên tôn trọng cách dạy của nhau, biết kết hợp và hỗ trợ các ưu điểm trong "đường lối" giáo dục của nhau thì mới mang lại kết quả cao nhất.
    Thấy con trai chưa phải thì góp ý sau lưng còn trước mặt bé thì phải luôn cho cháu thấy rằng ông lúc nào ủng hộ bố và những gì bố nói bé phải nghe thì mới là bé ngoan.
    Chứ bố mắng, ông bênh, trẻ sẽ biết chọn bóng cao mà dựa! Chúng khôn lắm mà!

17. rucon_ngannam

K phải là khôn mà là rất thông minh chứ. Trẻ bây giờ nhanh nhẹn hơn trước rất nhiều, chúng phát triển nhanh lắm

18. maylangthang1111

maylangthang1111 Thành viên mới

Đúng, tớ mà thế là tớ phải làm ngay như bác này.

Tất nhiên ko phải lỗi của ông bà, nhưng cả quá trình dạy dỗ con từ khi bé 1 tuổi của nhà này chắc chưa thống nhất quan điểm, sai cả bố mẹ lẫn ông bà nên phải làm cuộc cách mạng thôi, tớ mà ở hoàn cảnh chủ top thì phải tìm cách mà nói với ông bà 1 cách thấu tình đạt lý nhất chứ riêng vụ bố mẹ nó, ông bà bênh thì ko bảo được con đâu, khác gì topic ông bà là cái ô quá lớn.

19. maylangthang1111

maylangthang1111 Thành viên mới

Ðề: Bố bị ông bà nội kể tội, bé bắt đầu cãi lại bố, hic hic, làm sao các mẹ ơi?

Bạn chưa hiểu đúng ý kiến của mẹ kia mà đã bảo là ko ủng hộ quan điểm của mẹ ý.
    Thứ 1: Không phải chỉ 1 người dạy trẻ trong nhà, mà là khi 1 người lớn dạy trẻ ( dù là ông hay bà, hay bố hay mẹ), nói với trẻ phân biệt việc đúng việc sai, phải làm gì, abc thì dù đúng dù sai, những người khác không can thiệp vào ngay lúc đó, nếu bất đồng ý kiến, ông bà có thể nói với bố mẹ bé ở phía trong, phía sau, lúc khác, tuỵệt đối ko nói trước mặt trẻ, trẻ sẽ có ngay cái cần câu, cái ô để mà ko nghe lời.
    Thứ 2: không phải là để ông bà đứng ngoài cuộc, ông bà có thể dạy cháu những điều rất dơn giản mà có khi bố mẹ ko dạy đau nhé, ví dụ: thói quen dạy sớm tập thể dục buổi sáng, thói quen yêu thương con cái, yêu thương cháu...... bài học rất đơn giản về tình yêu thương. Nếu là mẹ, tớ đã từng giải thích cho con là, ông bà thương con, nếu trời mưa to như thế này, nếu ông ko thương con, ông coi như người ngoài, 1 mình mẹ đi đón con, 2 mẹ con trùm áo mưa đi về ướt hết thì sao, đấy là 1 lần con tớ hỏi sao ông lại đi đón mà ko phải là bố, rồi ông bà thương cháu nên mới bênh khi mẹ mắng, đỡ đòn khi bố quật, đừng nghĩ trẻ ko biết, mà hãy nói cho chúng biết hành động như thế thể hiện điều gì.... trẻ sẽ nhớ hết đấy. Giả sử như bố tớ, viết chữ cực đẹp, làm gương cho cháu luôn.

Thứ 3: tớ đã có lần phải xin lỗi bố chồng trước, xin phép bố con trao đổi một chút, bảo chồng bế nhóc lớn lên nhà cậu trên gác, mẹ chồng, e chồng, anh chồng bán kính 1-2mét, và nói chuyện về việc đề nghị ông, khi có mặt cháu, ông ko được nói: khổ thân tí, sắp ra rìa rồi, vì như thế bé sẽ nhầm tưởng là bé sắp bị bỏ rơi, ghét em, .... và khi còn mắng bé, ép bé ăn, con rất mong ông bà ngó lơ không can thiệp, để con còn dạy cháu, cũng như khi ông bà mắng, đánh, dạy cháu, con sẽ không bao giờ bênh, đó là nguyên tắc mà 2 vợ chồng con đã thống nhất, mong bố mẹ cùng giúp con để cháu nó nên người, đặc biệt là anh em phải yêu thương nhau, con cháu phải kính trên nhường dưới chứ ko phải cháu là cháu đức tôn nên ông bà thương yêu cưng chiều hơn thì hỏng cháu.

Trong mắt bố mẹ thì con nào cũng nghịch cũng hư cả, phải giải thích cho trẻ chứ tránh tuyệt đối quát tháo, mắng mỏ trẻ.
    Cứ thử hỏi, mình là người lớn, mình đang ngồi làm việc, một người cứ đứng bên cạnh mắng mình, nói mình ngu, mình sai, liệu mình có tức và có làm được việc ko.

Tớ cũng ko phải người hoàn hảo, cũng có lần mắng con khi dạy con học, cũng phải dùng cái roi để gõ gõ doạ con. nhưng sau đớ, hơn hết mình phải thủ thỉ nói với con rằng, con cứ ngọ ngoạy như thế, mẹ đi làm về đã bao nhiêu việc, mệt mỏi, nhắc con ngồi viết nghiêm túc thì con lại viết sai, như thế mẹ có bực ko, mẹ mắng con vì muốn con tốt hơn, con ko thích mẹ mắng đúng ko? bé bảo vâng, mình nói: nhưng nếu mẹ mắng với việc mẹ ko mắng mà cầm ngay cái roi đánh con thì con thích cách nào hơn. Bé bảo, mẹ mắng con là con biết, con sẽ cố gắng ko như thế nữa.

chúc các mẹ thành công trong công cuộc dạy dỗ con, cố gắng bình tĩnh nhé.

zinette thích bài này.
  20. rucon_ngannam

Ðề: Bố bị ông bà nội kể tội, bé bắt đầu cãi lại bố, hic hic, làm sao các mẹ ơi?

Bạn đọc lại cho kỹ chứ k fải là tớ nhé. Bạn ấy viết k có ý đó. Đây là ý của cá nhân bạn tự thêm vào à? Tớ có trích dẫn lại nguyên văn câu viết của ban zinet. Bạn xem lại đã nhé.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.