Cần giúp: Giúp mình với các Mẹ ơi!!!

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi xubong81, 15/9/2008.

1. xubong81

xubong81 Banned

Bé nhà mình được 7 tháng tuổi rồi, ngày ăn 2 bữa bột và 3 bữa sữa nhưng mỗi lần ăn là cả 1 vấn đề khiến mình nản lòng quạ Bé ăn ngậm lâu vô cùng, ngậm đến chảy nước ra mà vẫn không chịu nuốt, mỗi bữa ăn với bé phải mất hơn 1 tiếng nên bé không còn nhiều thời gian chơi nữa nhưng mình không biết làm cách nào khắc phục để bé ăn nhanh hơn, các bạn nào có cách gì mách giùm mình với nhé, mình cảm ơn nhiều!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi xubong81
    Đang tải...

2. mitmeo

mitmeo Thành viên chính thức

bé ngậm có thể do đã chán bột rồi, bạn thay đổi thực đơn đi coi có khá hơn không nhé

3. menamlun

menamlun Thành viên đạt chuẩn

bé nhà bạn cũng lười ăn giống con nhà mình quạ Nhưng bé nhà mình đút vào là nuốt luộn mỗi tội khó đút thôi vì nó ngậm chặt lặm mà bạn quấy bột cho bé ntn vây. Mình thay đổi luôn 3 bữa bột hàng ngày nênbé ăn bột cũng đươc. mình nếm thấy cũng đươc. mình chỉ buồn vì nó chả ăn sữa ngoài nên dù ăn được bột mà vẫn còi zí. bạn cho phomai vào quấy lẫn cho bé ăn xem sao

4. mebezin

mebezin Bắt đầu tích cực

Ban thử cho con ăn bột nóng hơn 1 chút xem. Hay cho con ăn bằng thìa inox nhỏ, ngâm thìa vào cốc nước ấm rồi múc bột cho con ăn . Khi lưỡi của trẻ cham vào cái thìa ấm, nó sẽ nuốt ngay. Nhóc nhà mình ăn không ngậm nhưng hay khóc, thế là mình phải chuyển cho cu cậu ăn ngủ(lúc mới lơ mơ thôi nhá) thế là vèo 2 bát bột nhỏ. Chúc các bé hay ăn chóng lớn.

5. xubong81

xubong81 Banned

Cảm ơn các Mẹ nhé, mình sẽ về thử xem sao, còn bột thì mình cũng thay đổi thực đơn hàng ngày mà, mình cũng đã cho ăn cả fomai vào bột nhưng không khả quan, không chỉ bột đâu mà cả sữa bé cũng ngậm cơ, bé nhà mình cũng không chịu ăn lúc ngủ, giờ cứ đến bữa ăn là mình còng cả lưng ra ý, hic

6. xubong81

xubong81 Banned

Bạn có thể cho mình cách bạn thay đổi 3 bữa bột hàng ngày như thế nào được khổng

ME BE MOON thích bài này.
  7. mẹ Miu

mẹ Miu Thành viên tích cực

Chào mẹ Nhím , bé Miu nhà em dạo này cũng lười ăn lắm. Em đang tìm hiểu xem có loại thwcs ăn nào làm cho nó thích ăn hay không

8. lilac2912

lilac2912 Thành viên chính thức

Hôm qua bà chị mua cho cháu thuốc Cam Hàng Bạc chả biết có tốt ko? thấy quảng cáo cho bé ăn tốt ngủ tốt, có mẹ nào dùng chưa vậy :confused:

9. Sunny

Sunny Thành viên chính thức

Nếu bé biếng ăn quá, các chị cho ăn kẹo kids thử đi, con bé mình ăn kẹo này mà tác dụng tấhy rõ lắm, bé ăn nghoan mà lên cân nữa, Kẹo náy là rau củ quả thôi chứ ko phải là thuốc nên bổ sung thêm dinh dưỡng cho bé cũng tốt.

10. Khánh Linh

Khánh Linh Thành viên rất tích cực

Chào mẹ Lilac2912 ! cu Tôm nhà mình hiện giờ cũng đang dùng thuốc cam và mình thấy la tương đối ổn. Ngày trước đêm ngủ vật vã lắm , mỗi lần con ăn là mẹ ức chế lắm , lại còn hay ốm nữa chứ , đến nỗi mình còn nói với chồng mình rằng thà đi làm còn hơn phải ở nhà cho con ăn. Trộm vía t ừ hồi uống thuốc cam và cả nấm Kefi thì mình thấy cu cậu tiến bộ hơn hẳn , minhđã cho con uống thuốc cam được gần 2 tháng nay rồi nhưng mình mua thuốc cam ở làng cót.

11. toctien_4000

toctien_4000 Thành viên mới

rất chia sẻ với chị về điều này , em mới tìm ra bí quyết này chị thử xem sao nhé ? con em cung được 7 tháng , bé cũng biếng ăn vô cùng , nhưng từ ngày em thay đổi 1 chút về thực đơn ăn uống thì bé rất thích ăn và không day dưa như hồi trước nữa , cứ đưa thức ăn vào là nuốt ực liền , nhiều lúc chưa kịp đút là bé la rồi , chị tìm mua cuốn sách" món ăn dặm của bé "sách đó nó nói rất nhiều món ăn bổ dưỡng mà làm thì không mất nhiều thời gian , cứ 1 ngày chị nấu cho bé ăn 1 món , em bảo đảm bé sẽ rất thích và hấu ăn liền , Chúc bé ăn nhanh chóng lớn !

12. xman

xman Gia Bảo Fashion

Mẹ này thử cách này xem sao:
    1. Thay đổi loại thức ăn mà cháu đang ăn. Mục đích là gây lạ miệng (khi trẻ bắt đầu ăn dặm, nên cho đa dạng thức ăn, để cháu thích nghi dần, vận động cho não cháu phát triển, biết cảm giác mùi, vị). Theo đó, nếu cháu ngậm lâu (cos thể là dấu hiệu của sự chán ăn), thì hãy thay đổi thức ăn cho hợp khẩu vị của cháu.
    2. Có thể để cho cháu đói hơn lúc bình thường. Điều này không ngoài mục đích là cho hệ tiêu hóa của cháu bị kích thích (khi đói trẻ hay khóc...), và "bị" thèm ăn. Thêm vào đó, vừa cho trẻ ăn, vừa trò chuyện với cháu, vì tuổi này là hay hóng chuyện. :D
    Chúc bé hay ăn chóng lớn!

13. Maymummim

Maymummim Bắt đầu nổi tiếng

Con mình 02 tuổi rồi, cách đây khoảng 3 tuần, bé cũng nhát ăn lắm, kg chịu ăn gì cả, ngay cả uống sữa, thậm chí một ngày không chịu ăn bất thứ món gì, mặc dù mình đã thay đổi thức ăn xoành xoạch :twisted:, nhưng bé cũng không chịu ăn. Thế là hôm sau luỗi cả người, và ăn liền 2 chén cháo hạt sen+ trứng gà,... lạy Phật!!!!:)
    Qua đó mình rút ra kinh nghiêm, bạn kg nên ép bé ăn, ăn được chừng nào thì ăn, đến khi bé kg ăn thì thôi, không ép bé. Chứ mình thấy mẹ cho bé ăn cả 1 tiếng đồng hồ thì thức ăn đã dở đi nhiều rồi,:rolleyes: bé càng không muốn ăn. Bạn cứ cho bé ăn bất cứ thứ gì nó muốn, miễn là vào bụng được.:):)
    Sau đó bé sẽ ăn trở lại bình thường.
    Lậy trời! bé nhà mình dạo này ăn sịn lắm! nên mẹ cũng vui ghê!:-D:-D

14. MeKhoaiTay

MeKhoaiTay Thành viên chính thức

Con các mẹ được bao nhiêu tháng rồi. Cu nhà mình được 7 tháng có dùng thuốc cam đấy được ko? Mà mua ở đâu hở các mẹ? Cu nhà mình cũng lười ăn quá ! ăn sữa thì luc ngủ ăn được chứ ăn bột thì ko chịu.

15. menamlun

me xubong81 oi. Mình cho bé ăn 3 bưã 3 loại đạm khác nhau . VD như: sáng ăn bột trứng gà, trưa ăn thịt bò , tôí ăn tôm, h bé 7 tháng cho ăn cua đuoc rôì. tuan 2 lan an cua, 2 lan an ca, thit bo, gà, thit lon, tom an nhieu hon khong sao . trung ga 3 ngay an mot long do . thinh thoang an bua bot ngot Hip vao buoi trua . 8 thang cho an lươn rất tốt đấy. rau nau cung ban chon loai phu hop voi thuc pham chinh nhe

16. menamlun

bo sung them me xubong81 nay .nam nha to chi an khi xem quang cao va dia nhac tre em thoi . tuy k phai la thoi quen tot nhung an vay no do khoc hon . an ngoan hon. chu tre con ma khoc thi an g cho lai
    co nhung hom no khong muon an thi minh cung khong ep chi an phan nua la thoi vi no khoc tro ra thi kho than lam
    nhieu luc minh chan con k muon an nua la.

xubong81 thích bài này.
  17. minhtoan1407

minhtoan1407 Thành viên đạt chuẩn

Ngày trước con mình cũng lười ăn, chậm lên cân (mặc dù mình không bao giờ cho bé ăn thức ăn trùng trong ngày, chế biến thì khỏi chê luôn) nghe bà con mách cho bé dùng thuốc cam Hàng Bạc chẳng ăn thua gì. Hôm cô em dâu đến chơi với cháu mách cho thuốc cam hiệu Con cá vàng của cụ Lang ở Làng Cót, khó ăn hơn TC HB nhưng hiệu quả lắm. Các mẹ cho bé dùng đi. Mình đảm bảo đấy.

18. me Bo (Levin)

me Bo (Levin) Thành viên nổi tiếng

Bo nha minh 4 tuoi roi, cung bieng an ghe, an rat lau, minh cung tung cho uong thuoc Cam hang Bac, Bio bayby, bay gio thi dang tich cuc thay doi vi va mon an tung gio va minh dang theo doi, k biet co kha quan hon khong.

19. dautramhue

dautramhue Thành viên rất tích cực

May quá, em chưa có cậu nhỏ nếu có thì mỗi lần cho ăn em khóc thét mất.

20. xubong81

xubong81 Banned

Mẹnamlun ơi, có thể nói cho mình cách nấu bột của bạn được khổng Mà bé nhà mình đã đc 7 tháng 2 tuần rồi thì chuyển sang ăn cháo đc chưa, mình chưa cho bé ăn tôm, cá, mới chỉ ăn thịt bò, gà, lợn thôi, thế giờ cho ăn được rồi ah?
    Hay do mình nấu không ngon nên bé không muốn ăn nhi?
    Bạn chỉ cho m cách nấu bột của bạn đi,