Những Khoảnh Khắc Đáng Yêu, Những Bước Ngoặt Phát Triển Của Con

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi phuonganh13, 6/7/2010.

1. phuonganh13

phuonganh13 Bắt đầu nổi tiếng

Mừng quá, kỳ công tập luyện cho con cách cầm thìa từ khi con 13m, nhưng con cứ lúc tập, lúc không và đến sáng nay, khi con đã gần 18m thì con đã tự đòi mẹ cho 1 bát cơm và 1 cái thìa ngồi xúc ăn ngon lành đến khi gần hết cơm thì thôi (chắc tại no quá). Nhìn thấy thành quả thu được thật hạnh phúc biết nhường nào
    Các mẹ hãy vào đây để chia sẻ về những bước phát triển hoặc những khoảnh khắc đáng yêu của con nhé

Xem thêm các chủ đề tạo bởi phuonganh13
    Đang tải...

2. huong8122008

huong8122008 Thành viên tích cực

Ðề: Những khoảnh khắc đáng yêu, những bước ngoặt phát triển của con

bé nhà chị giỏi thế,bé nhà em tự xúc được nhưng mà lười ăn lắm nên để mà xúc hết được cả 1 bát cơm như thế thì thật sự ko biết đến lúc nào.
    chúc mừng 2 mẹ con nhé

3. phuonganh13

Không phải lúc nào con cũng tự giác thế đâu em ạ, chỉ khi nào hứng lên mới tự giác ăn hết, chứ bình thường chị vẫn phải chạy theo nịnh nọt con ăn đấy
    Hôm lên đây chia sẻ, con tự giác 3 ngày liền như thế, rồi đến giai đoạn con lười ăn, thế là từ hôm ấy tới giờ không những con lười xúc mà còn chẳng chịu ăn uống gì, mẹ đang buồn thúi ruột thúi gan đây.
    Bé nhà em bao tháng rồi?

4. ha hoa

ha hoa Guest

25 tháng con bit tư duy độc lập.

5. melinhna

melinhna Thành viên tập sự

Bé của các chị đã lớn thế rùi còn em bé mới được 9 tháng tuổi đang trong giai đoạn tập chững để đứng hôm qua bé Na nhà em nó vịn vào tay em đứng dậy sau đó thả tay em ra và đứng một mình được 1 lúc. Em mừng quá! nhìn thấy con nó lớn hàng ngày thật hạnh phúc, nhất là đối với người mẹ trẻ như em. Những giai đoạn phát triển sau này nữa làm mẹ không biết em sẽ phải hỗ trự gì cho Cún yêu của mình đây, các chị chia sẻ kinh nghiệm cho em với nhé. Thân!!

6. phuonganh13

Chúc mừng bé đã có thể tự đứng vững trên đôi chân của mình, bé nhà em như thế là giỏi hơn Bống nhà chị rồi đấy
    Em phải thường xuyên động viên và tạo cơ hội để bé được tự đứng nhé; khi bé đã đứng vứng hoặc ngay từ bây giờ, thi thoảng em hãy đững cách bé khoảng vài bước rồi động viên bé chạy lại, chịu khó làm vậy bé sẽ rât mau biết đi đấy
    Chúc 2 mẹ con sớm thành công trong sự nghiệp tập đi nhé

melinhna thích bài này.
  7. cun_1072008

cun_1072008 Iu 3 bố con nhất trên đời

Bé nhà bạn 9 tháng đã có thể chập chững là giỏi đấy nhé! Bạn chú ý xem bé thích chơi đồ chơi gì hay thích cái gì thì bạn cầm lấy, đứng cách bé 1 đoạn (ngắn thôi) và vẫy bé động viên bé bước lại gần mình, bạn cầm món đồ bé thích (thường là những gì có màu sắc sặc sỡ) để "nhử" bé tiến lại gần mình. Lúc đầu thì quãng đường ngắn, số bước chân ít, sau thì bạn cứ lùi dần để bé cố bước lại gần bạn cho đến khi nào bạn cảm thấy bé đã cố hết sức rồi thì thôi ko lùi nữa và để bé ngã xà vào lòng mình. Ui, cảm giác lúc đó tuyệt vời lắm bạn ạ!
    Chúc bé nhà bạn ngoan, khoẻ, hay ăn chóng lớn!

melinhnaphuonganh13 thích.
  8. melinhna

9. Pham Phuong Linh

Pham Phuong Linh Thành viên kỳ cựu

Các mẹ ơi, bé nhà mình gần 10 tháng, cũng vịn giường, bàn ghế để đi rồi. Mấy hôm nay ăn dặm rất tốt, trộm vía có khi ăn trả bữa cho nửa tháng ốm. Tớ tập cho con ăn dặm kiểu Nhật, bây giờ ăn cơm nát tỷ lệ 1:5; tôm, thịt băm xốt với cà chua là bé rất thích; rau thì nấu súp. Nhưng tơ chưa biết tập cho bé xúc ăn bằng cách nào, tớ đưa thìa và bát nhựa thì chỉ thích cầm lên rồi ném xuống đất thôi.

10. phuonganh13

Chúc mừng bé; bống nhà mình hồi trước 11 tháng mới đi men, xong lại ko có không gian để cho bé tập đi nên mãi 13 tháng mới đi tốt được; mẹ nó cố gắng tạo điều kiện cho bé được tập luyện nhiều nhé, thời gian này hạn chế bế bé thôi
    Mình cũng là 1 fan hâm mộ pp ăn dặm kiểu nhật nhưng vì 1 số lý do nên ko áp dụng tốt lắm, 7 tháng ăn cháo nhưng đến 13 tháng mới ăn cơm (cơn hạt luôn và bỏ qua giai đoạn cơm nát, phản khoa học nhỉ);
    Quá trình tập dùng thìa của bống nhà mình như sau: từ hồi bắt đầu ngồi vững (7 tháng) cứ đến bữa cơm là mình cho ngồi chung với bố mẹ (ngồi chung chứ ko ăn chung vì bé ăn kém lắm, chưa áp dụng ăn chung được), cho bé 1 bát và 1 thìa bé nghịch suốt bữa; bữa nào cũng thế, bé chán nghịch bát này thì lại cho bát khác; kéo dài như vậy đến tận lúc 13m khi bé bắt đầu ăn cơm mình mới dạy bé cách cầm thìa (ăn cháo mà cho con tự xúc sợ bẩn quá), mình nói với con phải cầm thìa tay phải, cầm phần nào của thìa, ngửa thìa lên, xúc cơm như thế nào; cứ nhắc đi nhắc lại điệp khúc ấy, chỉ cần con làm được 1 chút xíu thôi là bố mẹ cổ vũ ngay, nhưng chỉ được 1 lát con chán ngay; lúc ấy mình cũng kệ con chơi nghịch thậm chí cho tay vào nghịch bát cơm trông kinh lắm, nhưng mình muốn tạo cảm giác được thoải mái, tự nguyên học chứ bố mẹ ko ép; Bữa nào mình cũng hướng dẫn, có bữa con ngoan ngoãn tập cả bữa, nhưng cũng có khi mấy ngày liền cứ đưa thìa là con cầm ném luôn; nhưng khoảng 1 tháng sau con đã có thể xúc cơm đưa lên miệng rất khéo rồi; tuy nhiên, con nhà mình kém ăn nên bữa nào cũng chỉ tự xúc 1 vài thìa rồi đứng dậy đi chơi, nên lúc sau mẹ vẫn phải chạy theo cho ăn; Đến 18m con mới có những bữa tự mình ngồi xúc ăn hết 1 bát cơm (thi thoảng thôi, còn vẫn ham nghịch hơn)
    Vài lời chia sẻ với mẹ nó. Chúc mẹ nó thành công trong tiến trình dạy con cầm thìa.

Pham Phuong Linh thích bài này.
  11. melinhna

Bé của các chị ngoan thế còn bé nhà em thì khi ăn cơm cho bé ngồi cùng ăn là bé ngịch lắm ném hết chén bát và thìa chán xong lại cứ muốn bò vào trong mâm cơm để nghịch thức ăn,bé không chịu ngồi một chỗ đâu.thời gian này em chỉ cho bé ăn cháo thôi, thấy các chị nhắc đến thực đơn ăn dặm cho bé theo kiểu nhật em rất tò mò. Chị nào có thể hướng dẫn chi tiết cho em về thực đơn này được không?

12. lifeshop

lifeshop Thành viên nổi tiếng

Mẹ nó tham khảo bài viết này của mẹ Aichan nhé!

----

Hôm đi offline với các mẹ trao đổi pp ăn dặm kiểu Nhật, mẹ cháu nhận thấy hầu hết các mẹ đều luống cuống với phương pháp này. Mà cũng phải thôi, chỉ nghe qua, đọc blog... ko có sách vở hay chương trình phổ biến gì có quy củ cả. Mẹ cháu viết vào đây tổng kết lại & coi như là giải đáp phần nào những lo âu của các mẹ, nhất là các mẹ đang chuẩn bị cho con ăn dặm kiểu Nhật.

Trước khi con bước vào độ tuổi ăn dặm, gia đình cần phải thống nhất về tư tưởng cũng như tâm lý. Đứa trẻ sinh ra, cả nhà đều yêu quý, nhưng đừng biến đứa trẻ thành trung tâm của vũ trụ, để sinh ra vô vàn mâu thuẫn của người lớn. Người lớn hơn nhất phải hiểu nhau, thống nhất với nhau phương pháp nuôi dậy chúng. Đặc biệt là ở VN, gia đình sống chung mấy thế hệ, việc mâu thuẫn xảy ra là đương nhiên, nhất là phương pháp ăn của VN khác xa so với Nhật. Vấn đề chuẩn bị tư tưởng này, trước hết là vợ chồng, rồi tới thuyết phục ông bà, nếu không có sự thống nhất thì ko thể làm đc.

Vì trong quá trình ăn dặm, kể cả ăn dặm kiểu Nhật hay Pháp, Mỹ gì cũng thế thôi, có lúc bé hợp tác lúc không, cũng phải nên lường trước cả những lúc khó khăn nữa. Những lúc khó khăn như vậy, người mẹ sẽ là người luống cuống hơn cả, khi đó, người chồng & gia đình là người động viên rất quan trọng. Mẹ cháu đọc trên WTT, cũng thấy có rất nhiều mẹ bỏ cuộc giữa chừng chỉ vì để cho gia đình yên ấm.

Nên xác định rõ cha mẹ mong muốn thành quả gì khi chọn phương pháp ăn dặm kiểu Nhật.

Phương châm của ăn dặm kiểu Nhật là chú trọng sử dụng thực phẩm của tự nhiên hoặc do nuôi trồng. Đó là rau, củ, quả, cá, thịt, đậu... còn các thực phẩm đã qua chế biến như đồ hộp, thịt hun khói, gia vị các loại... họ đều khuyến cáo đừng cho trẻ ăn sớm từng nào hay từng đó. Vì thế, chọn ăn dặm kiểu Nhật là chọn cách cho bé ăn nhạt, vị của cháo, của súp... tất cả đều là từ rau củ quả, hoặc dashi (cá bào & rong biển konbu). Cho con ăn nhạt từ đầu sau điều chỉnh rất dễ, cứ cho bé ăn mặn sớm, sau này những đồ nhạt (đặc biệt là rau) bé sẽ ko chịu đâu. Tập thói quen ăn mặn nhanh lắm, chỉ vài bữa là xong, ăn nhạt mới khó đấy. Điều này rất mâu thuẫn với phương pháp cho trẻ ăn ở VN, vì thế các mẹ cũng nên chuẩn bị trước.

Người Nhật mong muốn thành quả gì ở đứa trẻ. Thứ nhất, mong nó phát triển bình thường, ko mong nó béo. Thực đơn của món dặm Nhật chú trọng nhiều rau, cân đối giữa chất bột, đạm, vitamin, đặc biệt là chất đạm ăn rất ít (giai đoạn cuối 12-18 tháng mà cũng chỉ cho con ăn nhiều nhất là 20g), ko quan trọng phải ăn thật nhiều đường sữa. Trẻ con Nhật ko béo nhưng chắc và chơi khỏe, tự lập. Thứ hai, thông qua ăn dặm, họ giáo dục trẻ biết cách ăn (cái này tiếng Nhật gọi là 食育)Đứa trẻ biết nhai, có ý thức trong việc ăn uống, biết yêu cầu, từ chối, biết khẳng định mình... Để đạt được thành quả như thế quả là 1 quá trình gian nan nhất là với các mẹ VN mình, luôn mềm yếu, thôi thì miễn nó ăn đc cho mình là tốt rồi, thế là lại bài ca bật ti vi, vừa chơi vừa ăn... hoặc bế rong cho ăn. Như Aichan đây, biết nhai ko ngậm, biết tự ngồi ăn 1 chỗ đến hết bữa, nhưng phản ứng kịch liệt khi bị ép ăn hoặc khi không thích ăn món gì... nhưng để tới hôm nay ko biết bao lần mẹ lo lắng và vất vả về chuyện ăn của Aichan, vì khi tập ăn thô Aichan ọe rất nhiều, thích ghét nhiều thứ... xót con nên có lúc cũng mềm lòng đấy.

Rất nhiều mẹ thấy con còi còi nên cho con ăn dặm sớm, hi vọng nó sẽ ăn nhiều hơn để mập hơn. Mẹ Aichan cũng đã từng nghĩ như thế. Thực ra, vì sao phải ăn dặm? Vì cơ thể của trẻ đến độ tuổi cần bổ sung các chất khác, phù hợp với sự phát triển về thể chất nên cần phải ăn dặm để bổ sung chất và tập thói quen ăn uống sau này. Tuy nhiên, cơ thể thật sự cần đủ dinh dưỡng thông qua ăn dặm khi trẻ đc khoảng 9 tháng. Vì thế, phương pháp ăn kiểu Nhật trong giai đoạn đầu 5,6,7,8 tháng chỉ là nhằm cho trẻ làm quen với thực phẩm, quen độ thô, và tập cho bé thói quen ăn uống. Khi thói quen ăn uống của bé tốt, có bé sẽ ăn như 1 sở thích, có bé ăn ít, thích ghét nhiều loại...

Ăn dặm kiểu Nhật ko có nghĩa là phải dùng nguyên liệu Nhật.

Thay vì dùng nước xương nấu cháo, kiểu Nhật dùng nước dashi cũng rất nhiều canxi. Nhưng cá bào, rong biển konbu ở VN bán khá đắt, cũng là một trở ngại đối với những gia đình có thu nhập trung bình. Ăn dặm kiểu Nhật chủ yếu là phương pháp cho con ăn thô đúng thời điểm. Ở VN rau quả phong phú như vậy, cứ miễn là rau tươi, an toàn... thì ta nên tận dụng. Chứ ko nhất thiết phải theo đúng thực đơn kiểu Nhật, rau kiểu Nhật, gia vị Nhật... Aichan về VN ăn hoa quả đã đời, nấu kiểu Nhật (cơm riêng, thức ăn mặn riêng) nhưng món VN hết, mấy món phở bún, sốt cà chua hay canh mùng tơi rau dền... Aichan rất thích đấy.

Có phải bữa dặm kiểu Nhật là phải cho ăn riêng từng thứ ko? Cái này chưa hoàn toàn đúng.

Nó chỉ đúng ở thời điểm đầu tiên khi mới cho con ăn dặm. Lúc này, cần kích thích vị giác của bé, bởi thế thay vì nấu lẫn lộn, vị nọ vị kia ko rõ ràng thì nên cho bé tập ăn từng vị riêng của thực phẩm. Cháo ra cháo, rau ra rau. Kể cả vị của nó nhạt, thơm, đắng chút xíu thì bé cũng nên thử vào lúc này. Khi đã quen các loại, thì có thể trộn lẫn để thay đổi món cho con. Tuy nhiên, mẹ Aichan khuyên là nếu tập ăn nhạt như thế thì tất cả (bao gồm cả hoa quả...) cũng nên làm nhạt đi nhé. Món dặm nhạt thếch mà món phụ như hoa quả lại làm ngọt sắc thì cũng phản tác dụng đấy nhé. Giai đoạn đầu tập ăn nhạt thì nên làm loãng những vị đậm hoặc ngọt quá. VD hoa quả có thể trộn với sữa chua, nước quả thì pha loãng ra 1 chút.

Mẹ Aichan chưa nấu kiểu VN bao giờ, nhưng nấu kiểu Nhật riêng biệt thế này, mẹ cháu thấy dễ "sáng tác" món ăn lắm. Sử dụng phương pháp làm đông lạnh, đồ ăn của Aichan phong phú hơn mỗi ngày, mỗi bữa 1 loại rau củ khác nhau, bữa ăn cháo riêng, bữa trộn hết vào. Mục đích để con thích ăn cơm, mẹ chú trọng cho Aichan ăn cháo trắng. Bây giờ Aichan ăn cơm cùng gia đình, chỉ có món mặn là mẹ phải đầu tư chế biến thôi.

Hãy tôn trọng bé.

Hãy coi bé là 1 thành viên trong gia đình. Cho bé ăn ko chỉ là việc đút, đưa đồ ăn vào miệng bé, mà còn phải quan tâm chú ý cả tâm lý của bé nữa. Kinh nghiệm ở đây chỉ là tham khảo, còn mỗi bé một khác,mỗi giai đoạn thay đổi khác nhau, điều đó người mẹ cần phải nắm bắt, điều chỉnh, hướng dẫn & chiều theo cả bé nữa. Phương pháp ăn dặm kiểu Nhật là tập luyện cho bé ăn thô đúng thời điểm, nhưng đòi hỏi sự kiên trì & quyết tâm của cha mẹ nữa. Đừng để ý đến con A thằng B nó ăn đc thế này mà con mình thì... , hãy cố gắng điều chỉnh độ thô phù hợp với bé, điều chỉnh dần dần, ko cần nóng vội. Các mẹ cũng cần chuẩn bị sẵn sàng tâm lý rằng sẽ có 1 lúc bé quay ngoắt lại với những gì mình đã tập luyện, đã ưa thích... nhưng hãy tin rằng đó chỉ là 1 giai đoạn khó khăn thôi, đừng stress làm ảnh hưởng đến bé, cần chiều theo con cho qua giai đoạn đó đã nhé.

Một khía cạnh nữa của việc tôn trọng bé, đó là cách cho bé ăn. Không khí, bối cảnh, màu sắc cũng là yếu tố ảnh hưởng đến việc ăn của bé. Mỗi bà mẹ có cách cho con ăn của riêng mình, vì phụ thuộc vào từng đứa trẻ, ai cũng có thể là nghệ sĩ, làm trò vui cho con ăn ngoan.... dù thế nào bữa ăn của trẻ, hãy nên để tràn ngập niềm vui.

Kinh nghiệm cho con ăn của mẹ Aichan.

Mẹ Aichan chia sẻ kinh nghiệm cho con ăn của riêng mình để các mẹ tham khảo. Aichan thuộc loại bé khó tính, thích ghét nhiều thứ lắm, cho con ăn mỗi ngày là luôn luôn phải lựa theo con. Khi 9, 10 tháng, Aichan biết đứng lên phản đối mỗi khi ko muốn ăn. Biết con chỉ tập trung ăn 10-15ph mẹ tập trung cho con ăn món chính (món mà mẹ lấy làm trung tâm, còn tùy theo lượng ăn bữa trước thế nào mà điều chình), tới khi con chán rồi lại phải thu hút Aichan bằng món khác, bằng món cầm bốc tập nhai chẳng hạn. Hoặc, khi mẹ muốn tập cho Aichan ăn món gì mà con ko thích lắm, thì mẹ bày ra trước tiên khi con đói, lúc đó con sẽ ủng hộ mẹ hơn. Thêm nữa, bữa ăn của Aichan phải mang ra từ từ, cho vào bát hoặc đĩa từng miếng một, chứ ko cho bé nhìn bốc cả bát đầy ụ, làm bé nhìn thấy ngán. Tóm lại, đồ chơi của Aichan trong bữa cơm là đồ ăn.

Khi Aichan biết đi (11 tháng rưỡi), chạy khắp nhà, thi thoảng thấy có vẻ ko muốn ăn quấy mẹ, mẹ bế em xem (nhìn) các món mẹ làm, để cho em quan sát 1 lúc rồi mới cho em ăn. Thêm nữa, mỗi lần mẹ giơ lên đồ ăn gì mẹ lại hỏi "Ai muốn ăn?" Rồi dạy em giơ tay lên đáp lại. Mẹ bảo "Ai muốn ăn phải ngồi xuống" Mẹ giải thích cho con mỗi lần ăn phải ngồi xuống ghế của mình, rồi bế Aichan ngồi vào ghế của mình, nếu đứng lên là mẹ dẹp, ko cho ăn nữa. Cứ tiếp diễn như thế, mẹ cũng kiễn nhẫn bế em ngồi vào ghế cho dù em khóc, liên tục liên tục. Bây giờ thì Aichan đã hiểu rồi, mỗi lần con muốn ăn con đều giơ tay lên ra hiệu cho mẹ và tự ngồi xuống, không thì kiếm ghế để ngồi, ko muốn ăn nữa thì tự đứng lên, chắp tay cúi đầu cám ơn mẹ rồi giật yếm ăn ra...

Một vài lời khuyên rút từ kinh nghiệm của mẹ cháu khi cho con ăn dặm. Bài viết lủng củng lùng cùng, hi vọng giúp ích cho các mẹ còn đang phân vân với phương pháp ăn dặm kiểu Nhật.

13. phuonganh13

1. Về việc cho con cùng ngồi ăn mình có thêm 1 số ý kiến như sau: thứ nhất ngay từ lúc bé còn rất nhỏ, chưa biết ngồi thì cứ đến bữa cơm là mình cho bé nằm ở chiếu cùng rồi (nhà mình cứ có trẻ nhỏ là ăn cơm ở chiếu); như vậy quá trình cho bé làm quen với bữa cơm của gia đình phải bắt đầu từ ngày nhỏ; thứ 2 là không cho con ăn trước khi bố mẹ ăn, mà nên bố mẹ vừa ăn vừa cho con ăn ngay tại mâm, như thế bữa cơm sẽ kéo dài nhưng con sẽ cảm nhận được không khí bữa ăn của gia đình và sẽ tạo thói quen khi dọn mâm ra là đã đến bữa ăn (ở công ty mình, mấy chị toàn cho con ăn trước nên đến bữa cứ phải 1 người trông để cho người khác ăn, xong luân phiên nhau ra trông để vào ăn; May thay từ khi sinh cháu tới giờ chưa bao giờ mình lầm vào tình cảnh này); Việc con sẽ nghịch vào mâm cơm là điều không tranh khỏi nên chỉ có thể hạn chế hoặc tạo sự chú ý cho con sang 1 cái bát,..... khác tùy theo bé thích cái gì trong bữa cơm nhất. (nhà mình cho bé chiếm cả nồi cơm, bé thích được ngồi lên nắp nồi; hi)
    2. Về pp ăn dặm kiểu nhật; mình có suy nghĩ thế này, đó là kiểu nhật còn mình lại sống trong môi trường Việt Nam, sống với các cụ người việt 100% nên phải biết áp dụng pp ấy vào hoàn cảnh gia đình mình sao cho phù hợp chứ ko nên cứng nhắc theo những gì các mẹ chia sẻ (dù là tốt nhưng chưa chắc phù hợp hoàn cảnh nhà mình); trước đây mình nghiên cứu pp này nhưng ko áp dụng 100% mà chỉ lấy pp thôi, VD: cho con ăn thô đúng thời điểm khi nhận thấy con mình thích nhai chứ ko nhất thiết phải theo đúng thời điểm các mẹ chia sẻ (bé nhà mình 7 tháng ăn cháo và cũng ko nấu cháo theo tỷ lệ của pp ăn dặm kiểu nhật vì mình ko có nồi nấu như của họ, cứ tăng dần độ thô lên là được); cho con ăn riêng thức ăn để con nhận biết đượch kẩu vị nhưng cũng có lúc cho con ăn chung tùy theo hứng của con; không cho con ăn rong nhưng những thời điểm con ốm, ,mệt vẫn cho ăn rong để đảm bảo cung cấp đủ năng lượng cho con nhằm tăng đề kháng; ......
    Mình ko nhớ đường dẫn về pp ăn dặm kiểu nhật nhưng mình có copy về máy của mình, vậy nếu mẹ nó có nhu cầu thì PM cho mình địa chỉ email mình sẽ gửi file cho mẹ nó

14. huong8122008

nhỏ nhà em 19 tháng rồi chị ạ.lười ăn kinh khủng luôn.đợt này phải nhờ bà nội về chăm xem thế nào.
    nhưng nói thật em cứ nghĩ đến cảnh bà đè ngửa con mình ra ép ăn để nó khóc thét lên rồi nôn trớ hết ra là lại xót xa.
    cứ lúc nào bà cho ăn là em phải đi chỗ khác ko thì chắc em lao vào bế con đi mất
    trông thương lắm chị ạ

15. phuonganh13

Khủng khiếp; chị ko đồng ý với cách cho ăn ấy. May mà chị ko ở cùng ông bà chứ ko chắc ông nội nhà chị cũng muốn mình phải làm thế đấy; ăn như thế thì gọi là tra tấn chứ đâu còn là ăn nữa; chị thì chỉ chạy theo và khi nào con đồng ý ăn mới cho ăn; con ăn ít cũng được chứ ko ép con; Cứ tưởng tượng khi mình mệt mỏi ko muốn ăn mà có người ép mình ăn thì đến mình còn muốn ói nữa là;
    NHưng thôi, có thể ăn như thế ko ngon nhưng con có đủ năng lượng và dinh dưỡng sẽ tăng được sự đề kháng, bớt ốm đau; PP nào cũng có những mặt lợi và mặt hại nhất định

16. Bông & ỉn

Bông & ỉn Give it a try

Bé 9 tháng đứng được trộm vía là khá cứng cáp. Tuy nhiên về mấy giai đoạn trưởng thành lẫy, ngồi, bò, đi thì mình xin đóng góp 1 chút ý kiến thế này: Khi mình nuôi 2 bé cũng có tham khảo một số sách cả đông cả tây. Bé thứ 2 nhà mình (lại trộm vía) tự vin cũi đứng lên khi được khoảng 7.5 tháng, nhưng mình cũng chưa khuyến khích bé vì thấy bé vẫn còn non. Khi nào bé đứng lên là mình bày trò gì đó ra để dụ bé ngồi xuống. Vì mình thấy rằng một số nước Châu Á như Nhật và TQ hay một số nước châu Âu họ thường khuyến khích trẻ con tập bò. Theo như nghiên cứu cho rằng thì khi bé phối hợp vận động bằng cả tứ chi là một sự kết hợp rất cần thiết để não bộ trái, phải được phát triển hài hòa . Tầm 6-7 tháng trở đi là thời điểm nên khuyến khích bé trườn, bò. Còn việc tập ngồi hay đi, thì họ khuyên rằng không nên cố tập cho bé khi cơ thể bé chưa sẵn sàng vì nếu sớm quá thì sẽ ảnh hưởng và gây áp lực cho sự phát triển khung xương của bé. Họ nói rằng khi bé tự thấy đủ tự tin thì bạn có muốn giữ bé thì bé vẫn đứng dậy và đi.
    Chúc tất cả các bé đều hay ăn chóng lớn, phát triển khỏe mạnh để bố mẹ vui.

17. Pham Phuong Linh

Mình cũng rất hâm mộ PP này và cố gắng thực hiện nhiều nhất nếu có thể. Thành quả là 9tháng bé nhà mình đã ăn được cơm nát, phải nói là mừng kinh khủng mẹ nó ah. Vậy tớ cũng sẽ thử luôn cách dạy con tự ăn. Nghe tập 1 tháng cũng lâu thật đấy nhỉ. Tks mẹ nó nhiều.

18. Pham Phuong Linh

Tài liệu ăn dặm kiểu Nhật đầu tiên là tớ đọc của mẹ Ổi, nếu mẹ nào quan tâm thì vào đây nhé.
    http://hangtuan.net/

19. huong8122008

con em có ốm đau gì đâu,nó mọc răng nên khó chịu ko muốn ăn thế mà cứ ép làm gì.
    nói ra thì mẹ chồng nàng dâu lại xích mích chứ xót con lắm.

20. phuonganh13

Con nhà mẹ nó bao nhiu tháng rùi? con nhà mình tập lâu là do bé kém ăn nên nhìn thấy đồ ăn là lắc đầu nguây nguẩy, nên tiếng là 1 tháng nhưng số lần bé tham gia tập cầm thìa lại rất ít nên mình nghĩ nếu bé nào ăn tốt thì chỉ 1 tuần là có thể cầm thìa tốt rồi
    Chúc 2 mẹ con thành công; KHi nào thành công rùi nhớ thông báo để mọi người chia vui hoặc có khúc mắc gì mẹ nó cứ chia sẻ để mọi người góp ý

Pham Phuong Linh thích bài này.