Thông tin: Cách Dạy Con Sai 90% Chị Em Mắc Phải

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi ecoenvir, 9/8/2014.

1. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

Năn nỉ, nịnh nọt, đổi chác với con

Nhiều chị em nghĩ rằng không có cách gì hiệu quả hơn việc năn nỉ con “ăn nốt miếng cơm này rồi mẹ cho đi chơi” hay tìm cạch dỗ bé đi ngủ, đi học bằng cách “đổi chác” cho con những phần thưởng hấp dẫn sau đó. Cách làm này ban đầu có thể hấp dẫn con, tuy nhiên theo thời gian, khi bé đã chán những món quà của mẹ, phần thưởng để đổi chắc sẽ ngày càng tăng cao. Mặt khác trẻ sẽ có tâm lý việc ăn cơm, việc đi ngủ, việc đi học là những việc buồn chán, không hấp dẫn nên mới cần phải năn nỉ, đổi chác để thực hiện.

Bao bọc con quá kỹ

Để trẻ được an toàn tuyệt đối, nhất là trong xã hội nhiều nguy hiểm ngày nay, nhiều gia đình chủ trương không cho con ra khỏi nhà nếu không có người lớn đi cùng, cũng không để bé được độc lập, tự thực hiện một mong muốn hay nhiệm vụ nào đó một mình ngoài xã hội như đi mua rau cho mẹ hay đi chơi đá bóng với hàng xóm…Nhiều người không dám để con đi xe đạp, khi ngủ phải ngủ chung, ra khỏi cửa phải có cha mẹ…Một đứa trẻ như vậy sẽ trở nên nhút nhát và không đủ năng lực sống, mất tự tin, đồng thời nảy sinh tâm lý phụ thuộc cha mẹ. Đó là giải thích cho hiện tượng ngày nay, rất nhiều cô bé cậu bé ở nhà thì hay la hét, khóc lóc, “ăn vạ” cha mẹ nhưng khi đến trường thì lại nhút nhát, rụt rè như một chú chuột nhắt.

Làm hộ con
    Mẹ nên là người hướng dẫn chứ đừng làm người giúp việc cho con. (ảnh minh họa)

Rất nhiều bà mẹ khi được đặt câu hỏi “đã dạy con rửa bát/ giặt đồ/ nấu cơm…chưa?” đều trả lời rằng trẻ còn nhỏ, chưa đến lúc cần dạy. Vậy là từ việc nhỏ như xúc cơm, mặc quần áo cho đến việc lớn như rửa bát quét nhà các bà mẹ đều làm thay cho con với lý do “cho nhanh”. Có rất nhiều em bé đã học lớp 5 vẫn không phải làm bất cứ một công việc nhà nào, cũng không biết làm thế nào để giúp đỡ cha mẹ. Đây không phải trường hợp “hiếm có khó tìm”, mà là tình trạng chung của nhiều gia đình hiện đại.

Sợ con khóc

Nước mắt và những cơn gào khóc dường như là “vũ khí tối thượng” của trẻ nhỏ. Khi không hài lòng bất cứ điều gì hay có mong muốn gì không được đáp ứng, nhiều em bé, kể cả những em bé đã học cấp 1, vẫn cố tình khóc lóc, “ăn vạ” bố mẹ. Nhiều phụ huynh cho biết họ rất sợ con khóc, sợ đến mức mỗi khi nghe tiếng bé khóc là phải “đầu hàng”. Tuy nhiên chũng ta cần biết, tiếng khóc tác động đến người nghe nhiều hơn là người khóc và chắc chắn một điều, những cô bé, cậu bé chuyên dùng tiếng khóc để vòi vĩnh, “ăn vạ” đều không “đau khổ” đúng như những gì các con cảm thấy. Cha mẹ cần dạy cho con biết rằng khóc lóc “ăn vạ” là không hiệu quả trong việc đòi hỏi một điều gì đó, trái lại, đáp ứng con mỗi khi bé khóc sẽ càng gieo vào tâm hồn con thói ích kỷ, ương bướng.
    Tập trung quá nhiều sự chú ý vào một đứa trẻ

Người lớn, nhất là ở những gia đình chỉ có một con, một cháu thường có thói quen coi đứa trẻ là trên hết. Tất cả mọi người đều tập trung chăm sóc, chiều chuộng. Họ hàng và bạn bè, người thân cũng sẽ liên tục khen ngợi, cho những tràng pháo tay cổ vũ mỗi khi bé đạt được một thành tích gì đó. Việc một đứa trẻ nghĩ mình là “trung tâm của vũ trụ” sẽ khiến con trở nên tự tin thái quá, hay nhõng nhẽo và đòi hỏi. Một số khác lại chịu áp lực lớn, dẫn đến mệt mỏi, trầm cảm. Chính vì vậy, dù gia đình chỉ có một đứa trẻ, mọi thành viên trong nhà cũng đừng nên tập trung quá nhiều sự chú ý vào bé. Hãy để cho con có không gian riêng, được thoải mái và bé sẽ tự tìm đến ba mẹ, ông bà khi cần.

Dọa ma trẻ nhỏ

Cha mẹ Việt hay có thói quen lấy “ma, ông ba bị…” ra hù dọa trẻ nhỏ. Mỗi gia đình có một cách hù dọa con khác nhau, người thì lấy những con vật gớm ghiếc như hổ, rắn, chuột, gián…người lại lấy những “nhân vật” không có thật như ma, quỉ, phù thủy, ông ba bị…để trẻ sợ và ngăn cấm bé không thực hiện một hành động sai trái nào đó hoặc nghe theo lời của cha mẹ. Tuy nhiên, chúng ta không lường hết được những ảnh hưởng nghiêm trọng của lời đọa dẫm này đến đời sống tinh thần của bé. Nhiều đứa trẻ hay bị cha mẹ dọa sẽ mang theo nỗi sợ hãi, ám ảnh in sâu trong tâm hồn, nhân lên gấp bội cùng trí tưởng tưởng và dẫn đến sự nhút nhát, sợ hãi, thậm chí hoảng loạn cho trẻ.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ecoenvir
    Đang tải...

2. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

Ðề: Cách dạy con sai 90% chị em mắc phải

hcihci thỉnh thoảng mình cũng hay đổi chác v[í con, h]c

hikari1009ecoenvir thích.
  3. Mẹ Kiều Phong

Mẹ Kiều Phong

hic hic em mắc nhiều lỗi quá rồi

ecoenvir thích bài này.
  4. Ðề: Cách dạy con sai 90% chị em mắc phải

bài viết hay quá ạ!...........................

ecoenvir thích bài này.
  5. pnh11082005

pnh11082005 0988.44.00.51

Các lỗi này mình toàn mắc phải thôi! :(

ecoenvir thích bài này.
  6. buzzbee

buzzbee BÁN COLOSMAX Q10 BIOVITAL

Ui mình mắc nhiều lỗi quá, làm mẹ khó thật đấy

ecoenvir thích bài này.
  7. ken2013

ken2013 Bắt đầu nổi tiếng

Bài viết rất đúng mình tán thành và sẽ theo đó mà dạy con gái mình ko nên chiều chuộng bao bọc quá hw con

ecoenvir thích bài này.
  8. ecoenvir

Đọc bài này em cũng thấy mình mắc hết. Cơ mà phải làm thế nào cho phải nhỉ?

9. danghue49

danghue49 Thành viên tập sự

lỗi nào mình cũng mắc thế này chết thật

10. tk_nangla

tk_nangla

mình thì chỉ ko mắc 2 lỗi , là bao bọc chiều chuộng con và bị lay động vì tiếng khóc của con, riêng con khóc mà mình thấy rằng việc đấy ko thể đánh đổi cho con tiếp tục làm việc sai hoặc đòi vật con muốn chơi nhưng nguy hiểm ( như đũa, que...) là mình ko đưa và tìm cách dỗ con bằng cách giải thích cho con, hoặc đưa con đồ vật khác.

hikari1009 thích bài này.
  11. remember_me

remember_me Thành viên rất tích cực

Biết thì vẫn biết vậy nhưng em nghĩ ở môi trường VN sẽ rất khó thay đổi.

12. Babysealion

Babysealion Hàng Mỹ cho Bé

Lối mòn và thói quen, nhưng cũng phải cố gắng thay đổi thôi các Mẹ ạ,

13. NguyenAnhHoang

NguyenAnhHoang Thành viên tích cực

Chuẩn luôn đấy các bác, để trẻ nó tự làm chứ :)

14. phamxuan2905

phamxuan2905 Thành viên chính thức

Hihi, em thì chỉ thấy mọi người thấy bé mà khóc là sẽ nói" đánh chừa cái cửa này, đánh chừa cái này, cái kia này" hihi, vô tình hình thành tư tưởng trả đũa lại cho trẻ sau này khi bị tổn thương hoặc khi bị đau, hihi

15. hikari1009

hikari1009 Thành viên mới

Nhiều thứ cần học quá sống độc thân đi các chị em

16. minhchau221

minhchau221 Thành viên chính thức

khi con cái còn nhỏ vấn đề dạy dỗ rất quan trọng và người Việt mình thì hay cưng chiều, xem như vật báu vậy, người nước ngoài họ cho con cái tự lập từ sớm, khác biệt nhiều quá. Mình thích cách dạy dỗ bên phương Tây hơn.

17. tkkh

tkkh Thành viên kỳ cựu

Nhiều khi sống ở mình muốn cho con tự lập cũng khó, ví dụ nhé, nhà mình ở ven đường, mà bình thường mọi người đã lao lên vỉa hè đi, huống chi vào giờ cao điểm, bạn không thể để con chạy nhảy thoải mái tự do ở ven đường được. Mình chỉ ví dụ vậy cho bạn thấy, không thể so sánh mình với Tây được, vì họ vốn đã có cái cơ bản sẵn rồi, còn nhà mình thì........

18. hiendo79

hiendo79 0979033110 & 0943439646

Em thấy các mẹ trên thành phố thường bao bọc con nhiều hơn so với ở quê.
    Vì thế mà các em bé ở quê khỏe mạnh hơn rất nhiều vì chúng được tiếp xúc với môi trường sống ngay từ nhỏ.

19. ecoenvir

Đấy là khả năng thích nghi mn ạ. Môi trường hà nội ko được như ở quê,ô nhiễm hơn,thức ăn độc nhiều hơn,và trẻ con nuôi kiểu gà công nghiệp.
    Nói chung cái gì cũng có mặt lợi,chưa lợi.Quan trọng là chúng ta nhận ra vấn đề nhưng có muốn thay đổi và bắt đầu hành động hay không thôi

20. lunamoonrider

lunamoonrider Thành viên tích cực

Mỗi lần mình lấy đồ gì hay không cho con cái gì là nó lại dấm dấm nước mắt là mình lại chiều con, thương con nên giờ cứ hơi một tý là bé lại khóc, dỗ không được, hịc