Xin thành lập box Low Carb

Thảo luận trong 'Góp ý cho LCM' bởi ha_misi, 14/7/2010.

1. ha_misi

ha_misi Bắt đầu tích cực

- Xin chào BQT diễn đàn lamchame.

Hiện nay trong box Làm Đẹp có topic về chủ đề ăn kiêng theo pp Low Carb http://www.lamchame.com/forum/showthread.php?113918-Em-xin-chia-sẻ-PP-giảm-cân-hiệu-quả-ko-ăn-k

- Và chỉ sau một thời gian ngắn hoạt động, đã có hơn 90 trang bài viết và có rất nhiều thành viên tham gia và giảm cân thành công. Cá nhân tôi và nhiều member khác hiện đang ăn kiêng theo chế độ Low Carb đều nhận thấy rằng, nên có một box riêng dành cho những member đang có nhu cầu giảm béo. Bởi vì trong một topic khó có thể post được thực đơn, nguyên lí, hứong dẫn, nhật kí giảm cân của từng member một.

- Do đó, tôi xin thay mặt cho các member Low Carb trong diễn đàn lamchame, kính đề nghị BQT xem xét và mở thêm box có tên gọi : Ăn kiêng Low Carb. Box này có thể để ở phần " Góc dành cho mẹ"

- Box Ăn kiêng low carb sẽ là một box lớn kèm theo 2 subbox là : Thức ăn Low Carb- Nơi post menu, giải đáp cách thức nấu ăn, hỏi đáp món ăn v,,v , và Thành công của thành viên Low Carb - nơi post hình các member thành công khi ăn kiêng theo chế độ Low Carb.

- Tôi sẽ xin chịu trách nhiệm quản lí về nội dung và bài vở đối với box Low Carb mới được thành lập này.

Xin chân thành cảm ơn

ha_misi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi ha_misi
    Đang tải...

2. everkissed

everkissed Mẹ Tẹt và Voi

Ðề: Xin thành lập box Low Carb

Mình ủng hộ ý tưởng này và mong BQT cũng vậy để chị em, cũng có thể là cả anh em lắm chứ, tìm hiểu và chia sẻ kiến thức về lowcarb, một pp giảm mỡ hiệu quả mà bản thân mình đã trải nghiệm.
    Vì các bố cũng tham gia được nên ko nhất thiết phải đặt trong phần Góc dành cho mẹ
    Mong bạn ha_misi ở lcm sẽ phản hồi thân thiện, tâm huyết và chu đáo cho các bố mẹ quan tâm tới lowcarb.
    Cảm ơn bạn ha_misi đã đưa ra ý tưởng và mong BQT sớm xem xét việc này.

Sửa lần cuối: 15/7/2010
    let it be thích bài này.
  3. meoluoi118

meoluoi118 Tất cả các loại ômai mứt

Mục Low card có thể cho cả bố và mẹ nên có khi để ở mục Sức khỏe gia đình ?

4. momo

momo Thành viên Hội Rắn

@Ha_misi: Chị thấy đây là một ý kiến hay đấy. Tuy nhiên chắc Admin sẽ xem xét để cân nhắc mức độ quan trọng để có thể mở box riêng hay ko.

Muốn Box này thật sự hiệu quả và có sức thuyết phục, thì theo chị, Hoàng Anh nên cân nhắc về văn hóa và đối tượng ở LCM một chút vì các đối tượng ở LCM khác với những diễn đàn khác. Những thành viên tham gia LCM chủ yếu là những người đã có gia đình, có con, phụ nữ đang có thai, các bố các mẹ đang nuôi con nhỏ,... họ có nhiều mối quan tâm tới sức khỏe của các thành viên trong gia đình, đặc biệt là con cái. Do vậy, em nên tập trung "phục vụ" đội ngũ này cho chu đáo.

Chị đặc biệt còn quan tâm tới vấn đề có nên áp dụng pp Low Carb diet cho bà mẹ mang thai và bà mẹ cho con bú nuôi con nhỏ hay ko. Chị tin là rất nhiều người cũng quan tâm. Bởi vì theo quan niệm thông thường từ trước tới giờ thì các đối tượng đặc biệt này phải ăn "đủ chất", thậm chí các bà mẹ mang thai còn "ăn cho 2 người"... làm cho không ít người bị tăng nhiều cân và "hậu quả" phải giải quyết sau khi sinh con là phải tìm mọi cách để giảm cân mà ko được.

Có một vấn đề nữa mọi người cũng sẽ quan tâm là pp này có áp dụng cho trẻ em bị béo phì được ko?

Không có sự thành công nào tự nhiên đến với mình mà không có sự cố gắng nỗ lực cả. Muốn thuyết phục lòng người thì cần hiểu họ cần gì và cần như thế nào.

5. Anhemnghé

Anhemnghé Thành viên rất tích cực

Mình đã theo dõi nhiều diễn đàn và thực sự rất tin tưởng vào diễn đàn LCM, nơi có các thành viên rất nhiệt tình, có tri thức, cư xử với nhau có văn hóa. Chính vì vậy mình cũng muốn trở thành thành viên tích cực của diễn đàn. Mình biết đến LC diet qua một topic trong chuyên mục Làm đẹp của diễn đàn này. Sau một thời gian nghiên cứu kỹ phương pháp này (phải sang một diễn đàn khác đã có thời gian dài đăng tải bài về pp LC diet) mình đã quyết định theo và thực sự thấy pp này rất hiệu quả. Mình muốn sẽ theo pp này lâu dài. Mình rất mừng là bạn Hoàng Anh, một người có nhiều kinh nghiệm trong LC diet có ý tưởng xin lập box riêng trên diễn đàn này. Rất mong ban quản trị diễn đàn tạo điều kiện cho bạn Hoàng Anh và các thành viên của diễn đàn có cơ hội được trao đổi kinh nghiệm về một pp ăn kiêng có lợi cho sức khỏe còn rất mới mẻ ở VN. Mình tin là với thực tế của nhiều người đã thành công với pp này, diễn đàn LCM sẽ tiếp tục thu hút được hơn nữa nhiều thành viên tham gia.

6. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Cám ơn bạn về ý tưởng một mục mới rất có ích cho phụ nữ. Mục mới đã được mở.

Rất mong các bạn sẽ tiếp tục nhiệt tình chia sẻ thông tin về đề tài này cho nhiều người được biết hơn nữa.

7. ha_misi

ha_misi Bắt đầu tích cực

Xin cảm ơn BQT. Nhưng nếu có thể, mong BQT đổi tên chuyên mục từ : " Thể dục, giảm cân" thành " Ăn kiêng Low Carb" . Và trong mục này có thêm 2 box con nữa là :

1. Thức ăn Low Carb- Nơi post menu, giải đáp cách thức nấu ăn, hỏi đáp món ăn v,,v ,
    2 Thành công của thành viên Low Carb - nơi post hình các member thành công khi ăn kiêng theo chế độ Low Carb.

- Và nếu có thể mong BQT có thể set chức năng Moderator cho mình trong 3 box mới này, để tiện cho việc quản lí, chỉnh sửa, và điều hành chuyên mục.

- Xin chân thành cảm ơn

8. phuongngoc_84

phuongngoc_84 Luôn luôn RẺ bất ngờ

MOD muôn năm. Chưa kịp comment cùng xin MOD thì MOD đã cho mở rồi

9. TuanKhanh

TuanKhanh 1 ngụm Tequila thôi !

Theo tớ thì box như Admin đã tạo là rất hợp lý rồi. Nếu 1 phương pháp làm đẹp nào cũng "đòi" 1 box thì diễn đàn như thế nào cho đủ. EM Hà tham thế, giảm cân có nhiều phương pháp chứ có phải mỗi LC đâu. :)D )

Nhờ mod remove các topic khác liên quan đến thể dục, giảm cân sang box đó cho mọi thành viên tiện theo dõi ạ.

10. ha_misi

ha_misi Bắt đầu tích cực

-Low Carb ko giống như các chế độ ăn kiêng như dưa hấu, chuối, ăn kiêng 13 ngày mà chỉ cần viết 1 cái thực đơn lên là xong. Low Carb cần phải có diện tích để đăng các bài viết hỗ trợ như menu, các vấn đề liên quan đến sức khỏe, chiến thuật giảm cân, giữ cân theo từng giai đoạn.

- Mong BQT hãy tin tưởng ở những lời tôi nói. Tôi là người duy nhất ở Việt Nam có kiến thức và kinh nghiệm đầy đủ để phát triển chế độ ăn kiêng Low Carb. Ví dụ như cách đây 1 năm. Tôi đã phát triển và thành lập box Low Carb ở Webthehinh.com http://webthehinh.com/forums/f72/ . Ban đầu bị phản đối và chê bai rất nhiều. Nhưng chỉ sau đúng 1 năm nó đã vưon mình trở thành một box lớn chủ lực của webthehinh, thu hút rất nhiều thành viên mới tham gia, với một số lượng bài viết khổng lồ, nhanh chóng đưa webthehinh từ một web không tên tuổi trở nên nổi tiếng với chế độ ăn kiêng low carb.

- Một lần nữa mong BQT hãy suy tính vì sức khỏe, vẻ đẹp, lợi ích chung của mọi người, và công cuộc chống lại căn bệnh béo phì mà hãy chấp nhận những đề nghị của tôi.

Xin chân thành cảm ơn .

Sửa lần cuối: 16/7/2010
    lehanako(Hp)_Fighting! thích.
  11. phuongngoc_84

phuongngoc_84 Luôn luôn RẺ bất ngờ

Đúng là LC có nhiều vấn đề cần phải phân chia ra từng mục thì mới rõ ràng được MOD ơi. Chứ cho nó vô 1 box thì sẽ dài triền miên, lê thê, làm người xem cảm thấy không khoa học, rắc rối, và có khi ảnh hưởng luôn đến cái nhìn của mọi người về LCM.
    Mục "Thể dục, Giảm cân" theo mình nghĩ thì vẫn giữ nguyên, rồi trong đó sẽ có mục con là "Ăn kiêng Low Carb" và trong mục LC sẽ có những mục nhánh nữa. Như vậy thì ổn hơn.
    Tất nhiên trong Mục "Thể dục, giảm cân" sau này sẽ được mọi người tạo thêm những chuyên mục khác liên quan như : Aerobic, Múa bụng, Yoga hay Phương pháp giảm cân nào khác........... (theo ý của TuanKhanh).
    Mình thấy như vậy là rõ ràng nhất và nội dung của LCM cũng phong phú và rõ ràng hơn.

12. momo

momo Thành viên Hội Rắn

Mặc dù cũng ủng hộ ha_misi có 1 box riêng cho LC, nhưng chị thấy ý kiến của em cũng đúng và có lý.

13. ha_misi

ha_misi Bắt đầu tích cực

- Em xin mạn phép được trao đổi với chị momo về "đúng và có lý" trong bài viết của chị TuanKhanh

- Người ta thường bảo rằng chìa khóa để dẫn tới thành công chính là khoa học và sự hợp lí trong tổ chức công việc. Em cũng ko biết liệu chị momo có biết rằng, ở nứoc ngoài - nơi mà xã hội văn minh và khoa học cực kì phát triển, khi một người mắc bệnh béo phì, thì bao giờ họ cũng cần phải đến bác sĩ dinh dưỡng, hoặc chuyên viên tư vấn giảm cân để nhờ họ tư vấn về thực đơn, chiến thuật ăn kiêng. Rồi hàng ngày khách hàng được tư vấn viên theo dõi quá trình giảm cân một cách đều đặn, để đưa ra những phương án xử lí kịp thời nhằm giúp khách hàng đạt hiệu quả nhanh nhất.

- Vì giảm cân là một công việc cực kì phức tạp và liên quan tới rất nhiều thứ, cho nên sẽ có vô vàn vấn đề phát sinh ra. Nếu như ko có tư vấn viên, hoặc ngừoi có chuyên môn kinh nghiệm, giám sát, tư vấn liên tục, cung cấp thông tin hỗ trợ. Chắc chắn người giảm cân sẽ rất dễ đi lạc hứong --> thất bại --> bỏ cuộc

- Nguyên nhân chính của việc đa số mọi ngừoi ở VN thất bại trong quá trình giảm cân. Ấy chính là coi thường, đơn giản hóa việc ăn kiêng. Họ chỉ cần lên mạng dùng google. Search ra 1 cái diễn đàn nào đó rồi chọn một thực đơn ăn kiêng bất kì nào đấy ( ví dụ như 13 ngày, dấm táo mèo, dưa hấu, nứoc mía v..v . Ngoài cái thực đơn và vài dòng thông tin ngắn ngủi ra. Họ hoàn toàn ko được hỗ trợ một cách khoa học và đầy đủ về chế độ ăn kiêng mà mình đã chọn. Cũng ko trách họ được vì từ trước đến nay chưa có bất cứ một diễn đàn nào có tổ chức quy củ, khoa học để hỗ trợ người có nhu cầu giảm cân cả.

Tất cả chỉ là nhét chung vào với nhau tạo thành một mớ hổ lốn các loại phương pháp, các loại thực đơn, các loại lời khuyên v....v . Và ngừoi chịu hậu quả cuối cùng chính là bạn đọc khi đứng trứoc một rừng thông tin nhốn nháo và lộn xộn như thế. Lúc đó họ chỉ biết nhìn lên cái bụng đầy mỡ của mình, nhắm mắt đưa chân chọn đại 1 cái nào đó. Và kết quả thì ai cũng biết .

- Em là người Việt Nam đầu tiên đã có ý tưởng thành lập một diễn đàn ăn kiêng mang tính khoa học, quy củ nhất từ trước đến giờ. Trong diễn đàn đó thành viên khi tham gia sẽ được hỗ trợ bằng cách lập nhật kí hàng ngày của mình để những ngừoi có kinh nghiệm hàng ngày hỗ trợ. Ngoài ra họ còn được tham khảo những mục riêng để chọn lựa menu cho bữa ăn hàng ngày. Hay cũng có thể vào mục khác nữa để học cách nấu ăn hàng ngày sao cho phù hợp với phong tục tập quán ăn uống của ngừoi Việt Nam. Không những thế với hàng loạt bài viết hứong dẫn chi tiết, tỉ mỉ, cặn kẽ được sticky lên chú ý sẽ giúp định hứong new member một cách nhanh chóng nhất. Giúp họ ko bị "lạc" trong rừng thông tin .

- Và nhờ có thực hiện nguyên tắc này, mà box ăn kiêng low carb của webthehinh.com đã thành công rực rỡ. Nếu chị có thời gian mời chị vào tham khảo đứa con tinh thần của em mà em đã hy sinh và cống hiến vì nó trong cả năm trời thì chị sẽ thấy. Ngoài topic về chủ đề "ăn kiêng truyền thống" - dành cho các chế độ ăn kiêng thông thường. Thì box ăn kiêng low carb được chia rất rõ ràng theo những thứ tự sau :

+ Box dành cho câu hỏi chung, và nhật kí hàng ngày
    + Box nấu ăn, món ăn Low Carb
    + Box đăng hình thành viên thành công

- Một lần nữa em muốn hỏi các chị, các mẹ, các em, các bà, các cô, các bác ở trên này một câu ạ ? Các bà, các bác, các cô, các chị, các mẹ muốn thân hình đẹp, giảm cân dễ dàng nhanh chóng. Vậy mà ko muốn áp dụng tính khoa học, sự hợp lí tổ chức trong công việc thì làm sao mà thành công được ạ ?

- Chị TuanKhanh và momo trả lời được câu hỏi trên thì em cũng xin từ bỏ ngay ý tưởng xin Admin thành lập box Low Carb ngay ạ. Vì càng mở nhiều box thì em càng vất vả chứ có được cái gì đâu ạ ?

Sửa lần cuối: 17/7/2010
    mamadoanh thích bài này.
  14. ha_misi

ha_misi Bắt đầu tích cực

@ Chị Tuan Khanh:

Chị bảo em tham em thấy hơi không hợp lí lắm. Bởi vì khi nói ai đó tham, thì thường có ý lợi lộc về vấn đề kinh tế hoặc quyền lợi gì đó ở đây. Em xin thành lập box Low Carb dĩ nhiên chẳng đem lại kinh tế gì cho em cả, còn quyền lợi thì càng không ? Cho đến giờ em vẫn ko hiểu em được lợi gì khi Admin thành lập box Low Carb.

À mà nếu coi hạnh phúc là quyền lợi thì có lẽ chị nói đúng. Vif hạnh phúc của em ấy là được nhìn thấy mọi người giảm cân thành công, có thân hình đẹp, khỏe mạnh. Mỗi lần giúp được một người thành công là em cảm thấy rất hạnh phúc và vui vẻ.

mamadoanh thích bài này.
  15. Tit_kute

Tit_kute Thành viên tích cực

Em thấy đây là pp phổ biến.thực hiện lại dễ dàng hơn các pp kia.Cho nên k thể nói "pp làm đẹp nào cũng đòi 1 box " đc.
    Em cũng có đọc qua pp này rùi.Nhưng thực sự mức độ tin tưởng thì chưa tuyệt đối lắm.Em thấy có nhiều chị đã thực hiện theo mà giảm cân rất tốt đấy thôi.
    Box LC làm gì có 2 phần nhỏ như anh ha_misi nói nhỉ.Em vào mà mù mờ quá.
    Em thấy làm 2 phần nhỏ như anh ấy nói hay đấy.Như thế tiện cho mọi ng.Ng thật việc thật thú vụ hơn chứ.

16. momo

momo Thành viên Hội Rắn

HA ơi, em viết dài quá, chị thì đang bận vì nhà có 2 mẹ con mà ko có ôsin nên chưa đọc hết được. Chốc nữa rảnh sẽ độc kĩ nhé. Nhưng chị muốn nói rõ ý của chị khi nói "đúng và hợp lý" đó là vì mỗi người có một lý tưởng và một quan điểm, mình không nên áp đặt, mà chỉ đưa ra lựa chọn cho người ta thôi. Em biết ở khắp nơi trên thế giới vẫn đang debate về vấn đề có nên bỏ án tử hình hay không, có nên nạo phá thai hay không ko? Và chính vì quan điểm và lý tưởng khác nhau, cho nên đã có quốc gia có các bang khác nhau áp dụng các kiểu khác nhau.

Tương tự với box Giảm cân và ăn kiêng thôi. Nếu trong quá trình hoạt động, em có thể thuyết phục đc mọi người hoàn toàn bỏ các pp khác để chuyển sang LC để giảm cân thành công và có sức khỏe tốt thì có phải em đã đạt được "hạnh phúc" của em ko? Chuyện tên gọi không quan trọng, mà theo chị chất lượng của box mới là vấn đề lớn. Làm Cách mạng thì cũng cần có quá trình và như chị đã nói trước đây với em thì em muốn thuyết phục lòng người ở mạng xã hội LCM này thì em cần hiểu họ cần gì và cần như thế nào.

Đừng nói với chị là em ko cần thuyết phục và em chỉ cần bênh vực lẽ phải, mà em ko quan tâm tới điều gì khác nhé. Bởi vì em đã làm Mod, phụ trách box thì em sẽ cần có trách nhiệm hơn và quan tâm tới các thành viên hơn.

17. momo

momo Thành viên Hội Rắn

@Hoàng Anh misi và Mod: chị vừa đọc kĩ lại bài post trên của em và chị rất là đồng tình với phần in đậm, nhất là in đậm màu đỏ mà chị đã đánh dấu ở trên. Có lẽ đó chính là lý do lớn nhất mà Low Carb Diet nên có một Box riêng và tên riêng. Do vậy, mình cũng đề nghị Mod cho phép thành lập 1 chuyên mục riêng mang tên Low Carb Diet như ha_misi đã đề đạt nguyện vọng. Mong Mod nghiên cứu cân nhắc để cho sớm thành lập box đó để bạn ha_misi có điều kiện để thực hiện dự án của mình.

Cảm ơn ha_misi và Mod.

P.S. riêng cho HA: chị rất tiếc vì sự hi sinh của em ở WTH lại kết thúc bằng việc mất hết bài post của em ở bên đó. Liệu có cách nào khôi phục lại đc ko? Khi sang đây hoạt động, chị vẫn muốn nhắc em là nên kiềm chế cá tính của mình vì lợi ích chung của cộng đồng LCM. Tất nhiên cái gì chưa đúng và chưa hợp lý thì mình có thể nhắc nhở hoặc cho lời khuyên, nhưng nên lựa chọn cách truyền đạt cho phù hợp, tránh việc áp đặt và thái độ xúc phạm nhau.

18. ha_misi

ha_misi Bắt đầu tích cực

- Em vẫn còn lưu giữa lại những bài viết quan trọng nhất ở webthehinh. Dần dần em sẽ chỉnh sửa một chút và post hết lên ở ben lamchame. Chị đón đọc và góp ý nhé.

19. mebeluan

mebeluan leonbaby.com

- gặp anh Ha_misi ở đây vui quá! cảm ơn anh rất nhiều vì tâm huyết với cộng đồng.đúng là low carb là 1 pp hiệu quả nhưng rất dễ lạc hướng, rất cần 1 sự theo sát bài bản. em cũng ko hiểu sao lại có sự ko thiện cảm dành cho low carb vậy. ko tin thì ko theo, thế thôi.khi đọc những bài viết dài của anh Hà em chỉ thấy cảm phục nhiệt huyết của anh dù đôi khi lời nói của anh ko được chuẩn lắm ( ở diễn đàn khác chứ ở đây thì chưa hihi )dẫn đến 1 số viêc ko vui nhưng em luôn ủng hộ anh.MOD ơi giúp đỡ tạo điều kiện nha MOD mới thấy hình MOD đi off với bà xã đẹp trai đẹp gái quá hihih hôm nay mà ko mưa là em cũng đi rồi

20. buiqthg

buiqthg Tự hào là Nữ Kiến trúc sư

mình cũng đã từng theo pp này và thấy rằng đúng là có hiệu quả cao, nhưng nếu nói tốt cho sức khỏe thì theo mình chưa thể chứng minh đc. Riêng với bản thân mình thì đây ko phải là pp tối ưu, nó khiến mình giảm cân nhưng mệt mỏi và gây chán ăn sau giảm cân !
    Mình rất vui và thấy hài lòng khi admin lập nên box về thể dục giảm cân. Theo mình các phương pháp để thể dục và giảm cân nên đưa hết vào đây. LC cũng chỉ là 1 trong số các pp thôi.