Kinh nghiệm: Một số chỉ số của facebook fanpages

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm kinh doanh' bởi gaume2011, 25/11/2014.

Tags:
Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. gaume2011

gaume2011 Bắt đầu nổi tiếng

Xin chào các mẹ, các chị. Em là Huyền, hiện tại em đã và đang quản lý cho hàng chục pages facebook khác nhau, có nhiều fanpages bán hàng, cũng có fanpages giải trí, tin tức, truyện v...v

Một số điều em nói có thể các mẹ đã biết rồi, nhưng em chưa thấy ai chia sẻ trên diễn đàn ( hoặc bài đã trôi xa ). Nên em mạn phép lập topic này, để mọi người có cái nhìn rõ ràng hơn dưới con mắt chính xác của một người kinh doanh trên facebook hoặc đởn giản chỉ là một người theo dõi, người quan tâm đến facebook fanpages.

1. Số lượng like fanpages :

- Số lượng like fanpages là một chỉ số đánh giá SỐ TÀI KHOẢN FACEBOOK vật lý CLICK vào biểu tượng " THÍCH " trên pages của bạn. Trong hình minh họa là fanpages em đang quản lý, số like là 3988, sắp đạt 4000. Vậy ý nghĩa của việc số lượng like cao như vậy là gì ?
    + Mỗi khi bạn post ảnh / album / status trên tường của fanpages, sẽ có hiện lên newfeed của 4000 người dùng facebook (Nếu họ sử dụng và online đúng thời điểm bạn post ).

Vậy bạn cần làm gì với số lượng like facebook ? Rất nhiều người nói với tôi rằng : Facebook tôi cần đạt số lượng like rất lớn, hàng chục thậm chí hàng trăm ngàn v...v Nhưng mà để làm gì khi mà số người tương tác với bạn cực ít, mỗi stt, mỗi ảnh của bạn đăng lên chỉ có vải like, thậm chí chả ai comment ? vậy số lượng like ấy của bạn nói lên điều gì? Nói lên rằng fanpages của bạn chỉ là cái vỏ, bên trong rỗng tuếch. Tiện em cũng nói luôn, để tăng like fanpages một cách nhanh chóng, đối với một số người nắm tốt về chuyên môn là điều quá dễ, một fanpages có thể dễ dàng có khoảng 40.000 lượt like hay 7000 lượt like mỗi tuần, tương đối dễ dàng với các công cụ trao đổi like trên các website. Tất nhiên, ban đầu số lượng like pages cũng phần nào cần phải có một khoảng để cho khách hàng có thể tin tưởng được, nhưng về lâu về dài, số lượng like chẳng nói lên chính xác điều gì từ fanpages của bạn cả. Và nếu các mẹ thích, inbox em, em sẽ chỉ cho cách tăng hàng ngàn thậm chí hàng chục ngàn like trong vòng một tuần, chỉ cần tốn công, không cần tốn sức.

2. Số lượng truy cập fanpages (dành cho người quản lý fanpages mới có thể thấy).
    - Đây chính là thứ nói lên sự khác biệt, những ảnh trên em đã thể hiện một phần cho các mẹ thấy, đôi khi số lượng like ko nói lên số lượng truy cập, cũng như độ tương tác của khách hàng, hay đơn giản là những người xem tới pages của các mẹ
    - Về các fanpages bán hàng đơn giản, 1 tuần 5000 lượt truy cập có thể xem như là chấp nhận được.
    - Số lượng truy cập fanpages là chỉ số đếm chung của facebook fanpages về những hành động : bài post của pages có mặt trên tường của người đã like, số người click vào xem bài viết, số người like bài viết, số người comment bài viết...
    Đây chính là chỉ số thực sự để tính toán một fanpages có làm việc hiệu quả không.
    Cách tăng hiệu quả của việc này tất nhiên cũng có rất nhiều cách, ngoài việc tối đa hóa nội dung, đa dạng hóa sản phẩm, hiệu quả hóa dịch vụ, có thể đầu tư tiền vào quảng cáo facebook ( Facebook Ads ).
    Các mẹ hãy tưởng tượng, các mẹ đang sở hữu một nguồn hàng tốt, rẻ, chất lượng cao hay một dịch vụ đem lại giá trị cho khách hàng, nhưng lại không biết cách nào đem tới cho khách hàng biết được, bắc loa to để mà loa lên rằng tôi có thứ này thứ kia, thì quảng cáo facebook là một công cụ kiểu như vậy. Tất nhiên quảng cáo thì có rất nhiều cách. Nhưng trong thời điểm này và trong tầm tay các mẹ, quảng cáo facebook cũng là một giải pháp khá hay, chi phí không quá cao NẾU các mẹ thực sự hiểu sâu.Dưới đây là 2 bài viết bán hàng và gthieu sản phẩm mà em dùng quàng cáo trên facebook :
    Các anh chị có thể thấy, hiệu quả quảng cáo tăng gấp 10 lần.

Em cũng lưu ý luôn, kể cả những chỉ số này có cao gấp 10, 100 thậm chí 1000 lần, cũng không hề liên quan tới doanh số, doanh thu của các anh chị thông qua facebook, chỉ có các anh chị, những người bỏ tiền ra quảng cáo, những người trả lời khách hàng, chăm sóc khách hàng mỗi ngày mới biết rõ điều đó. Đây chỉ là những chia sẻ đơn giản của em để mọi người hiểu hơn về các chỉ số cơ bản cùa facebook thôi.

Bài viết này em chỉ nêu qua loa về những chỉ số cơ bản về facebook. Em còn rất rất nhiều điều muốn chia sẻ với các anh chị về facebook, facebook marketing, facebook ads, google ads hay SEO v...v
    Xin mời các anh chị đóng góp ý kiến và đề nghị chủ đề mà topic tiếp theo em đưa ra, có thể là đi sâu vào facebook ads hoặc các thủ thuật chụp ảnh, viết bài gây ấn tượng hoặc gì đó :) Mong nhận được sự ủng hộ của các mẹ :3

Xem thêm các chủ đề tạo bởi gaume2011
    Đang tải...

2. gaume2011

Ðề: Một số chỉ số của facebook fanpages

em xin một chỗ này, để up thêm gì nếu cần ạ :D

3. tytom11

tytom11 www.webvitamin.vn

chị đang có nhu cầu quảng cáo bán hàng trên fb, e có kinh nghiệm trong lĩnh vực này kg thì hợp tác

4. gaume2011

CHị em mình inbox nhé :D em rất vui khi được chia sẻ cùng chị về những thứ mà em được biết trong mấy năm qua trên facebook đây ạ

5. vietlongjapan

vietlongjapan Thành viên tích cực

Mình cũng muốn hóng kinh nghiệm marketing online trên fanpage của bạn.

6. gaume2011

cám ơn anh nhiều, sắp tới em sẽ chia sẻ thêm một vài chủ đề nữa, hy vọng được sự ủng hộ của các mẹ :d

7. huevu15

huevu15 Thành viên tích cực

Em cũng hóng.....................................................

gaume2011 thích bài này.
  8. Lien Bich

Lien Bich Thành viên tích cực

cảm ơn chị, em cũng đang bán hàng ol trên face, chị chia sẽ thêm kinh nghiệm dk ko, hii

gaume2011 thích bài này.
  9. thuyhiepnguyen

thuyhiepnguyen Thành viên tích cực

mình cũng hóng kn từ bạn chia sẻ, mới lập cái fanpage đang tìm hiểu nhìu thứ quá, tối zề đọc bài chia sẻ của bạn để ngâm cứu kỹ hơn

gaume2011 thích bài này.
  10. Coc_cu

Coc_cu Bắt đầu nổi tiếng

Chia sẻ cho tớ với mẹ nó ơi..........

11. songa81

songa81 Thành viên rất tích cực

các mẹ có kinh nghiệm đăng bài trên các group fb không ạ? chia sẻ cho mọi người biết với.

12. dzinzind

dzinzind

mình cũng mới đăng bài trên face nhưng ko ai hỏi tới chắc chưa có kinh nghiệm nên cũng muốn học hỏi

13. himhip

himhip Phụ kiện trang sức xuất khẩu

CHung chung, chưa có j chia sẻ mới mẻ, hóng xem có j chia sẻ về bí quyết q/c fb ko, hì hì

14. gaume2011

em đợi các mẹ hỏi nhiều nhiều, đánh dấu nhiều nhiều rồi làm 1 bài to to luôn chuyên đề về quảng cáo facebook nhé ạ :)

15. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

cũng đang mở rộng kinh doanh dựa trên face đây

16. vudung194

vudung194 Thành viên tập sự

chạy ads face thì cũng đơn giản thôi nhưng vấn đề chạy được like hiệu quả như bạn thì cũng ít. mấy facepage của bạn đều là những nghành được mọi người quan tâm nhiều.

17. vietlongjapan

vietlongjapan Thành viên tích cực

18. dzinzind

dzinzind

các mẹowi mọi người có vào face được ko ,từ tối qua em ko vào được ạ

19. menghe2210

menghe2210 Thành viên tích cực

Những điều này cũng chưa có gì nổi bật cả. Để xem mẹ nó có mẹo gì hay hơn không?

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.