Cần giúp: Các Mẹ Ơi Tình Hình Là Tự Nhiên E Hết Sữa Rất Vô Lý Ạ

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi me_Nhim', 25/5/2011.

Tags:
  1. me_Nhim'

me_Nhim' Bắt đầu nổi tiếng

Các mẹ ơi cứu e với e chẳng biết là tại sao nữa. Tình hình là e mới sinh bé được 29 ngày thì bé nhà e bị viêm đường tiết niệu nặng nên phải nhập viện ạ. Đến ngày thứ 5 nằm viện e chán quá nên cắp con về nhà ngủ 1 đêm. Nhưng chẳng hiểu sao tự nhiên tối hôm ấy thì lại mất sạch sữa ạ. Vắt ra chỉ đc vài giọt huuu làm 2 vợ chồng e cứ tròn mắt ko hiểu như ma làm hay sao ấy ạ. Chẳng là trc đó sữa e thì thuộc dạng nhiều sữa tốt sữa ạ. Sữa của e tối hôm trc vần phải vắt ra đem cho cứ là hàng cốc (vì nằm cùng phòng con e có mấy mẹ ko có sữa hoặc ít sữa xin mà)-đấy là minh chứng cho sự nhiều sữa ạ. Còn tốt sữa thì ai nhìn thấy sữa e cũng bảo sữa e đặc và tốt vì nó cứ quánh vàng lại, miệng con sau khi ăn là cứ bờ lại như vừa ăn bột ấy ạ. Con e bị tiêm nhiều kháng sinh mạnh mà vẫn lên đc 1,3kg tháng đầu ạ. Thế mà tự nhiên lại mất sữa mới kỳ lạ chứ híc. Trưa hôm ấy e ăn bánh dày và bún ốc (bún ốc e ăn nhiều lần sau sunh rồi), tối hôm ấy e ăn cơm có mỗi canh xuơng khoai sọ là món từ khi sinh chưa ăn lần nào thôi, canh mẹ chồng e có cho thêm vài lá mùi tàu thái nhỏ ạ.
    Em là e sinh con thứ 2. Em đã nhanh chóng đi cắt thuốc lợi sữa chỗ ngày trc vẫn mua và ăn cháo chân giò ý dĩ thông thảo thì sữa cũng về lại dần. Híc nhưng mà sữa lại trong lắm, e nhìn thấy ko sánh ko đặc vàng như trước, cũng ko nhiều như trước. Con e vấn ăn ko đủ huuuu. Vậy là sao hả các mẹ???????
    Các mẹ giải thích và tư vấn giúp e là thế nào với ạ, híc làm thế nào để sữa e lại đặc và tốt như xưa với híc. Em cảm ơn các mẹ ạ. Yêu các mẹ chia sẻ lắm lắm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi me_Nhim'
    Đang tải...

2. tan_tit1982

tan_tit1982 Thành viên kỳ cựu

Ðề: Các mẹ ơi Tình hình là tự nhiên e hết sữa rất vô lý ạ

Vụ này thì tớ bó tay dưng mà kinh nghiệm thương đau là sau vài lần vác con đi viện mệt phờ ban đầu sữa về nó ko bú vì đầu ti ngắn sốt hầm hập vì tức sữa, sờ vào cứng nóng phải đi viện C. Bà bsĩ trực tiếp đtrị chỉ ra phòng khám riêng hix mỗi lần 150K con về vẫn ko bú chả ăn thua 1lần đi thấy có cô bé cũng đang chữa được mẹ dẫn đến kết luận phải vào viện K...tớ chạy vội.
    Về vắt sữa bằng máy kích cao quá hay ko biết sử dụng nên nứt đầu ti đau gần chết, hix sữa ko ra mà nứt càng lớn vẫn cứng đờ to vật. Trời thương một đêm trông con ở viện hắn đói quá thế là bú hai mẹ con đêm đó ko ngủ (tớ nghĩ thế vì thấy hắn bú liên tục ko rời) hì hì đúng là chả có gì bằng việc con bú mẹ ngực mềm và sữa lại bò về ầm ầm.
    Dưng mà tớ sinh tháng 4 năm ngoái thời tiết nắng nóng quá mức hắn lại ốm nhập viện, ngực tớ do nhóc vẫn bú nên vết nứt chả lành mỗi lần bú đau lắm cứ phải lấy tinh thần vặn dây cót mới đưa miệng con vào ngực hix. Thế mà trời xanh chả thấu gì hết con bỏ bú mẹ, cứ đưa ti vào là khóc chắc tại vất vả trông con nắng nóng ko ăn được nhiều nên sữa ít. Hu hu từ đó đến nay sữa ngoài toàn tập bắt đầu từ tháng thứ 2 ạ, mà sữa nội hắn uống táo bón khiếp sữa S26 mong con tăng cân thì tiêu chảy nên lại sữa nhật bây giờ là sữa pháp hu hu mỗi tháng hơn 2tr rơi mất vào tay bán sữa ngon lành.
    Tớ chấp nhận thương đau con bỏ bú một tháng về mẹ chồng đưa đi ông bác sĩ quân đội bấm huyệt sữa về đặc lắm, lúc đó trào nước mắt vì con ko chịu bú mẹ. Nhưng cũng ko đủ can đảm để vắt sữa nữa sợ nứt tiếp mà chả hiểu sao tớ cứ vắt là sữa mất dần mất mòn.
    Trong 2 tháng con bú, vắt sữa cho ra bình con tăng cân tốt thế mà nó lại bỏ bú mình bị day dứt một thời gian dài khiếp luôn vì cảm giác con ko được bú mẹ là lỗi của mình vì nếu mình can đảm cho con bú trực tiếp liên tục lúc con đói dù nứt đầu ti mà ko dùng bình sữa khi sợ đau hay khi mệt quá vắt bằng máy chắc có lẽ nó cũng ít có khả năng bỏ bú mẹ sớm thế. Chúc mẹ nó vui vẻ và tự tin ăn uống bồi bổ để sữa lại đặc và chất lượng như trước

me_Nhim' thích bài này.
  3. me_Nhim'

Mẹ nó ơi mẹ nó bấm huyệt ở đâu mà được sữa đặc vậy? Bảo mình với sữa mình vẫn trong veo híc... Chẳng biết sữa trong thế này thì con có tăng cân ko huuu

4. thanhbinhhn

thanhbinhhn Thành viên kỳ cựu

Mẹ nó cứ vẫn cho bé ty bình thường nhé để tiếp tục tiết sữa, ăn nhiều và uống nhiều nước( đừng nghĩ uống nhiều nước là bị sữa trong) bé ty dần dần một khoảng thời gian ngắn bạn ăn tốt sữa lại như cũ thôi

me_Nhim' thích bài này.
  5. me_Nhim'

Sữa sẽ đặc và tốt lại thật hả mẹ nó? Mẹ nó có bị như thế ko?
    Ah mà mình nhớ lại là buổi trưa hôm ăn bún ốc về xong mình có ăn 1 quả thanh long to các mẹ ah. Mình tìm hiểu những thứ mình ăn thì có mỗi thanh long đáng nghi nhất. Mình chẳng hiểu sao ăn thanh long lại mất sữa đc nhỉ? Mình tưởng ăn thanh long nhiều vitamin và mát sữa chứ?????
    Có mẹ nào ăn thanh long bị mất sữa như mẹ Nhím ko ạ?????

6. cinbaby

cinbaby Thành viên rất tích cực

Chắc tại mẹ nó lâu không cho bé bú, mà không vắt sữa ra. Ngoài ra lo lắng căng thẳng cũng gây nên tình trạng mất sữa đó. Còn ăn uống chẳng vấn đề gì đâu. Tớ sinh xong chẳng kiêng gì, ăn tuốt, thế mà sữa vẫn tràn trề.

Bi giờ mẹ nó vẫn cho bé bú, hoạt động mút của bé sẽ làm tuyến sữa kích thích trở lại (bé ko chịu thì bảo chồng hehe). tớ thấy người ta bảo ăn cháo cho một vài lá đinh lăng vào cũng làm thông tuyến sữa ở những người như mẹ nó đó.

7. me_Nhim'

Mẹ nó ơi mình tự nhiên bị mất sữa chứ ko phải do con ko bú, cháu vẫn bú thừong xuyên và bú nhiều. Mình cũng đã về sữa nhiều lại rồi nhưng mà sữa lại ko đặc và tốt như trc mà cứ trong veo ấy. Mình cũng đang tìm nguyên nhân để lần sau ko bị mất sữa vô lý như thế nữa. Trộm vía cháu háu ăn nên mất sữa là vất vả lắm híc

8. giadinhsonic

giadinhsonic Thành viên tích cực

Khi chị sinh bé xong, có sữa non nên chị thấy đặc đấy ạ, còn sữa sau này sẽ loãng hơn chị ạ. Sữa non của em cũng đặc như sữa ông thọ ý ạ. Còn giờ thì màu nó giống như sữa ông thọ chị fa loãng ý ạ. Nếu chị thấy loãng quá chỉ thử vắt bỏ sữa đầu đi xem thế nào ạ, thường thì sữa đầu trong mà chị, về sau sữa sẽ đặc hơn, mà con uống sữa đầu cũng hay bị đầy bụng chị ạ. Còn về vụ thanh long em nghĩ là kô phải vì khi em đẻ ku nhà em em vẫn ăn suốt mà có thấy sao đâu ạ.

vomattit thích bài này.
  9. Memun2510

Memun2510 Bắt đầu tích cực

Chính xác luôn, mẹ chồng em lúc gần đẻ còn không cho em ăn thanh long nữa cơ, vì bảo ăn thanh long mất sữa, ngoài ra quả dâu ta ăn uống đều mất sữa.

10. Memun2510

Memun2510 Bắt đầu tích cực

Chính xác luôn, mẹ chồng em lúc gần đẻ còn không cho em ăn thanh long nữa cơ, vì bảo ăn thanh long mất sữa, ngoài ra quả dâu ta ăn uống đều mất sữa.

11. vomattit

vomattit Đủ quyền lập Họ

Mình cũng được khuyên là nên vắt bỏ sữa trong đầu để con bú sữa đặc nhưng trộm vía ku nhà mình mà đã đòi ăn thì cứ "hợ hợ" rối rít tít mà cả lên làm mẹ chả kịp vắt sữa trong. Được cái sữa mình cũng khá đặc. Mỗi tội ti mẹ bé xíu ko biết sau này có đủ sữa cho con ti ko nữa. Hic.

12. giadinhsonic

giadinhsonic Thành viên tích cực

Ơ thế sao em ăn thanh long lại kô sao nhỉ? Em vẫn nhìu sữa mà chị, đợt mới sinh em còn ăn liên tục cơ chị ạ. Ah, còn về vụ dâu thì đúng đấy ạ, đợt em bị tắc sữa đi hút ở Lương Ngọc Quyến, em có nghe các chị ấy nói nếu mà ăn hay uống lá dâu hay quả dâu sẽ mất sữa hẳn đấy ạ, tức là sẽ mất vĩnh viễn ý ạ. Bây giờ đang mùa hè rồi, nước dâu rât là ngon các chị nhớ kiềm chế nhé.

13. khoai_tay

khoai_tay Bắt đầu nổi tiếng

Sữa non có mầu vàng và sánh đấy

14. ngoctrui

ngoctrui Bắt đầu tích cực

Hình như chị gái e đợt trc cũng bị như thế, xong sau cứ cho con ti bt, ăn cháo với móng giò, xương xiếc là lại có sữa :D

15. Me yeu an

Me yeu an Guest

tìm mãi ms gặp 1 mẹ có trường hợp giống mình, tự nhiên sữa bị ít đi 1 cách vô lí trong khi m chẳng ăn gì lạ, mà trc thì sữa nhiều, mỗi lần con bú là khóc thét vì sặc sữa cơ

16. Mẹ Dale

Mẹ Dale Guest

hơ lạ thật nhỉ, có phải do mẹ nó mệt mỏi căng thẳng quá nên thế ko?

17. Me_moka

Me_moka

Mình có đứa bạn cũng bị ít sữa đi. Nó đi chữa ở hàng buồm, chỗ lương y nguyễn Sơn Dương hay sao ý. bác ý là tác giả bài viết :khơi nguồn sữa mẹ. Thấy nó bảo cũng hiệu quả phết. Bạn thử google xem thế nào.

18. Me yeu an

Me yeu an Guest

em cũng nghi thế mn ạ, nhiều chuyện làm mình phải suy nghĩ, k tránh đc áp lực, sữa cuả e cứ k đều, hôm nhiều hôm ít :D

19. Me yeu an

Me yeu an Guest

hi, cảm ơn mn nhé, thế này phải tra gg luôn ms đc

20. conyeu_memongcon

conyeu_memongcon Bắt đầu nổi tiếng

Có thể do mn căng thẳng mệt mỏi, mà em bé bú ko đều nên thế đấy ạ. Trước em cũng thế, bị mấy ngày sau không có sữa cứ cho con bú sữa mới về lại đấy.