Hỏi các bà mẹ về sữ mẹ!

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi kaka, 27/12/2008.

Tags:
  1. kaka

kaka Thành viên tích cực

Các bà mẹ ơi cho em hỏi! sữa của em thì có nhưng lúc nào cháu bú ko đc nhiều thì ngực đau kinh khủng. chứ ko chỉ là tức sữa. Có bà mẹ nao bị giống em thì tư vấn cho em đc chút ko ạ. Cho em hỏi đau tức sữa thì nó như thế nào để em so sánh với mình!
    Tiện thể các bà mẹ cho em hỏi cháu nhà em 2 tuần bị ngạt mũi! em nhỏ nước muối và hút mũi ko giúp đc nhiều! bà mẹ nào có các giúp em! vi ngạt mũi nên cháu quấy quá
    Xin chân thành cảm ơn các bà mẹ hihi...

Xem thêm các chủ đề tạo bởi kaka
    Đang tải...

2. Bongxinhxinh

Bongxinhxinh Thành viên rất tích cực

Mẹ nó ngực đau chắc là do sữa về nhiều mà bé bú ít, mẹ nó lấy bình nươc nóng lăn đi lăn lại và nắn rồi vắt sữa bớt đi, mình cũng bị vậy nhưng bà ngoại có cái máy ion có thể chườm nóng được thì mình dùng cái đấy nhanh hơn.

Bé sơ sinh rất hay bị ngạt mũi, bạn dúng nước muối sinh lý ngâm nước nóng tra liên tục, và dùng thêm agryrol 5% để nhỏ cho bé nữa nhé.

3. Axon_Edwards

Axon_Edwards Thành viên rất tích cực

trước khi cho con bú thì chườm nóng đi ạ. Lúc Bông trong tháng mỗi lần cho con ty là cứ phải chườm 2 hộp sữa đã ngâm nước nóng lên ngực rồi mẹ tu luôn 2 hộp đấy. Xong xuôi rồi mới cho con ty. Lúc con mút sữa về rút đau hết cả 2 bên ngực. Giờ thì quen rùi.
    Con mình lúc về chỉ nhỏ nước muối ấm thôi. Nhỏ liên tục 6 7 lần rồi sau đó xoe bông nhỏ vào trong mũi con. Bao nhiêu mũi là ra theo hết. Mình ko dùng tăm bông ngoáy mũi vì ghê tay lắm.

4. 29102007

29102007 Thành viên rất tích cực

Ấy ơi con không bú hết thì rút sữa ra bớt, đừng để tức như thế, sau này "hàng họ" hỏng hết, xệ hết đấy, không nên để vú căng sữa, vừa dễ bị tắc mà chồng lại chê

5. bill_ty

bill_ty Thành viên chính thức

Ðề: Hỏi các bà mẹ về sữ mẹ!

Bé bú không hết thì nhớ vắt sữa ra hết, để nhu cầu sữa vè nhièu hơn, thì mẹ nó lúc nào cũng được nhiều sữa hết đó. CÒn vụ em bé ngạt mũi, thì bạn có thể lấy ít dầu tràm , bôi vào 2 ngón tay rồi khum lại đưa qua đưa về cho bé ngửi, bé sẽ hết tình trạng ngạt mũi
    Bé mình hồi sinh mổ, do thời tiết lanh nên bé sinh ra rất hay khò khè, ngạt mũi, mỗi lần vậy mình toàn sử dụng dầu tràm, nhỏ mũi thường xuyên
    Ngoài ra có thể bôi dầu khăn để trước ngực cho bé ngửi, mình thì toàn khum tay cho bé ngửi không ah, mỗi lần bé tắm xong nhớ bôi dầu 2 lòng bàn chân, lưng và ngực, ... rất tốt cho bé đó

6. hanyen

hanyen Sữa & Đồ Chơi 0973373361

mình nghĩ nếu mỗi lần bé bé không hết thì bạn vắt sữa ra cất tủ lạnh để cho bé uống sau chứ để thế thì khó chịu lắm

7. Miss Tran

Miss Tran Thành viên kỳ cựu

Mẹ này bị giống em lúc mới sinh thế, ngực bị đau tức là do sữa về nhièu bé ko bú hết, thậm chí mn sờ vào còn thấy cục cứng cơ, rất đau, khó chịu, một là mn lúc bé ti mn nặn , bóp để làm cái cục ấy mềm ra, hai là nếu bé ko ti hết mn chườm nóng hoặc lấy tay xoa bóp cho cÁI CỤC ẤY MỀM Ra và nặn sữa ra.
    Còn việc bé bị ngạt, bé nhà em cũng bị y thế, em lo lắm, tối bé ngủ khó chịu nên quấy, mn mua cáci hút mũi chưa, ngày mn chỉ cần nhỏ nước muối 10 lần đều đặn vào, để cứt mũi mềm ra rồi hút bằng cái hút mũi ấy, cái hút mũi em mua 100k, đều đặn nhỏ vàhuts mỗi khi bé khó chịu, đốt thêm bồ kết ngửi thì càng tốt.
    Nhà em làm như thế 1 tuần sau bé mới khỏi hẳn, mn phải kiên chì, chứ như em cũng sợ lắm, bé còn bị họ nữa, mọi ng bảo cho đi bệnh viện, nhưng con e bé, ra đấy em sợ nhiều bệnh tật, nên chữa ở nhà, trộm vía giờ bé khỏi rồi ạ

8. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

Đau kinh khủng là mẹ nó bị tắc sữa rồi.
    Mẹ nó massage nóng và nặn ra cho hết tắc là hết đau.
    Còn vụ tịt mũi thì mẹ nó nên hỏi bác sĩ cho chắc. Như con nhà e thỉnh thoảng cũng khụt khịt vậy nhưng bsi bảo là ko sao, chỉ đc nhỉ nước muối chứ ko đc can thiệp j.

9. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

mẹ nó phải vắt sữa ra đi, để tức ngực thế là còn dễ bị áp xe vú đấy.

10. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Thời gian đầu bé bú chưa được nhiều nên sữa mẹ sẽ bị thừa, để tránh bị căng tức sữa thậm chí là áp xe vú thì bạn nên thường xuyên vắt sữa, có thể vắt vào túi trữ sữa mang tặng các mẹ có nhu cầu, hoặc để khi mẹ ít sữa có thể mang ra tái sử dụng. Đau do căng tức sữa cũng giống như đau lúc mình dậy thì, hoặc có 1 số mẹ đau khi sắp đến ngày ấy.

11. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

đúng rồi, trước sinh may mà e cũng chuẩn bị luôn máy hút sữa, ngày nào cũng phải làm bò sữa, ngồi vắt sữa :D trữ đầy ngăn tủ lạnh rồi luôn