Tại sao bố và con gái luôn về một phe?

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi HoangAnNguyen, 20/7/2010.

1. HoangAnNguyen

HoangAnNguyen Thành viên tích cực

Tại sao bố và con gái luôn về một phe?

Nguyên nhân đến từ đặc trưng giới

“Chồng mình cũng là người khéo léo và yêu thương vợ con nhưng chẳng bao giờ anh có thể hiểu được trăm thứ bà rằn không tên mà vợ phải giải quyết trong gia đình”, chị Thảo, một phóng viên phàn nàn trên blog.

Chị cho rằng việc cô bé lớn nhà chị quấn quýt bố hơn là do chị phải đối mặt với quá nhiều áp lực công việc cơ quan và gia đình nên thường cau có với con. Chị tự hứa với mình rằng phải dịu dàng hơn để con quên đi sự sợ hãi đối với mẹ.

Tuy nhiên, các nhà tâm lý học lại có một cách lý giải khác về việc con gái chị quấn quýt bố. Cũng như các cậu bé thường yêu quý mẹ hơn, các cô con gái có xu hướng quẩn quanh bên bố nhiều hơn.

Trong nỗ lực nhằm sở hữu bố từ tay mẹ, các cô bé muốn lớn lên thật nhanh. Có khi nào bạn về nhà và bắt gặp đứa con gái 4 tuổi của mình đang thử hết chiếc váy này đến váy kia của bạn? Không chỉ vì cô bé điệu đà đâu, nó đang vô thức cố gắng làm sao để được giống bạn nhất, để được bố yêu nhất.

Và nếu như con gái bạn thường đứng về phía bố nó trong những cuộc “tranh đấu” trong gia đình thì đừng vội cho rằng bạn đã mất bao công chăm sóc nhưng nó chẳng yêu bạn chút nào.

Người đàn ông đầu tiên mà cô con gái tiếp xúc chính là ông bố
    Các nhà tâm lý học chiều sâu cho rằng, sở dĩ con gái yêu bố hơn yêu mẹ là do đặc trưng về giới quy định. “Người đàn ông” đầu tiên và có ảnh hưởng nhất đến con gái bạn chính là bố chúng. Đó là lý do vì sao các cô gái thường muốn chọn một người chồng giống bố.

Người bố trong gia đình quá tệ bạc cũng sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến suy nghĩ của con gái về đàn ông. Đã có nhiều cô gái chẳng thể yêu thương nổi hoặc mang những bệnh lý thần kinh do ảnh hưởng từ bố của mình.

Các ông bố có thể làm bệ phóng cho con gái

Cũng như các bà mẹ và con trai, các ông bố nên ý thức được rằng dù có yêu con gái đến đâu, cũng không nên thái quá đến mức để hằn sâu vào đầu các bé gái rằng bố yêu chúng hơn mẹ.

“Vì các bà mẹ luôn phải đối mặt với rất nhiều công việc, đặc biệt là công việc gia đình quá nhiều dễ khiến họ nổi nóng với con cái. Điều này vô hình chung khiến cho các con cảm thấy mẹ khó tính hơn bố và rồi từ đó, chúng thấy bố là giải pháp tốt hơn mỗi lần cần gì đó”, ThS. tâm lý Nguyễn Mạnh Hà, giảng viên trường ĐHKHXH&NV giảng giải.

Để làm được điều này, các quý ông không những phải làm tốt vai trò của người cha mà còn phải làm thật giỏi vai trò của người chồng, để vợ không cảm thấy áp lực mỗi khi về nhà và cáu gắt với con cái.

Các ông bố sẽ được lợi gì từ sự “chăm ngoan” này?

Câu trả lời là họ sẽ đóng góp một phần rất lớn vào việc khiến con gái mình trở thành một cô gái độc lập và dễ dàng đến với tình yêu hơn khi trưởng thành. “Nếu một cô gái quá “yêu” bố, nó sẽ là rào cản vô hình khiến các cô khó tìm được tình yêu cho mình hoặc có tìm được cũng khó khăn để có thể thích ứng với “một người đàn ông khác bố”, PGS.TS Đỗ Lai Thúy, chuyên gia phân tâm học cho biết.

Theo AFamily

Xem thêm các chủ đề tạo bởi HoangAnNguyen
    Đang tải...

2. phuongedu

phuongedu

Ðề: Tại sao bố và con gái luôn về một phe?

CÁm ơn chủ top, vài phút để đọc thấy cũng hay.

3. HoangAnNguyen

HoangAnNguyen Thành viên tích cực

uhm...mình đang trong hoàn cảnh vậy đó! Mình chỉ có 2 anh em trai, đều đã lập gia đình có con hết cả! Thế nhưng trong nhà dường như lúc nào cũng có 2 phe, một bên mình và bố; bên kia anh trai và mẹ! như thế cũng chưa có gì đáng nói nếu như mẹ mình ko ngày càng đối xử thiếu công bằng với mình...làm mình có cảm giác mình cứ như con ghẻ với bà! Bố mình thì ko chiều mình như mẹ chiều anh trai vì ông rất khó tính, còn mình từ nhỏ tới giờ chưa làm phiền ông bà điều gì! thế mà...nhiều lúc mình cảm thấy rất buồn khi mẹ mình đối xử với mình như thế! buồn lắm bạn ơi!!! Lúc trước mẹ hay nói mẹ ko thích bà ngoại vì bà ngoại lúc nào cũng lo cho cậu...tới già vẫn vậy...chia đất đai cho cũng nhiều hơn mẹ! thế nhưng ko hiểu sao giờ càng lúc mình thấy mẹ càng giống bà hơn lúc nào hết!
    Người ta thường ko có tình cảm tốt với mẹ kế, còn mình nhiều lúc ko dám nói vì sợ mọi người nhìn mình với con mắt khác giống như một kẻ chỉ bit ganh tỵ!
    Nhưng nói rõ là mình ko hề ganh tỵ với anh trai mà chỉ buồn, rất buồn vì không hiểu vì sao mẹ ghét mình như thế!
    Điều này cũng ảnh hưởng rất nhiều tới cuộc sống gia đình hiện tại của mình. Mình đã có 1 cháu trai hơn 2 tuổi, chồng mình rất muốn có thêm 1 bé gái...mình cũng muốn...nhưng nói thật là mình sợ...biết đâu...có ngày mình cũng giống mẹ mình...

4. hoanlao

hoanlao Đủ quyền lập Họ

Hay nhỉ, nói thật là mình quý mẹ mình hơn, hihi

5. pixu

pixu ^^ Bà nội chợ ^^

Cái này cũng bình thường,đi làm mà chẳng thế à.

6. Cris

Cris Thành viên chính thức

Đúng thế thật! Ngay cả các con của mình cũng như vậy! Cái gì con gái cũng bênh bố, bố là nhất và thằng cu thì cái gì mẹ cũng nhất! Mặc dù mình đều cảm thấy công bằng với hai đứa, thậm chí cưng cô út hơn và xét tuổi thì khắc thằng anh nhé.

7. hanhmy1819

hanhmy1819 Thành viên sắp chính thức

Cảm ơn chủ top nhé. Nhà mình con gái lúc nào cũng theo phe bố mà chẳng bao giờ thắc mắc tại sao. Bài này thú vị mà giải thích nhiều thứ phết. :)

8. gianghuong112

gianghuong112 Thành viên mới

bây giờ thì em đã hỉu đôi phần

9. thanglongSG

thanglongSG Thành viên tập sự

Đúng thật, bố con mình cũng rất hợp nhau, cháu cũng yêu mẹ nhưng có vẻ sợ hơn vì mẹ nghiêm khắc

10. me_trang

me_trang Thành viên chính thức

Giống mình thế. Mỗi tội nhà mình 4 người, con gái với bố, con trai với mẹ.hehe nhưng chỉ là cãi lộn vui thui,

11. ToKyODeli

ToKyODeli Banned

Thì người ta thừuong nói con gái nhờ đức cha mà lỵ , bé cưng nhà mình cũng quấn cha lắm

12. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

Thế có ngược lại "mẹ và con trai về cùng 1 phe" không các chị ơi?

13. tuanlam

tuanlam Thành viên tập sự

Nhà mình cũng thế. "bố" và con gái nhỏ luôn cùng 1 phe, được cái bé trai nhà mình cũng thương mẹ và ít bắt nạn em gái :p

14. nhoc3tuoi

nhoc3tuoi Banned

Nghe cũng hay hay. Mình cũng thấy có lý. Nhưng nhà mình 2 chị em gái. Bố và con gái về một phe thì mẹ "độc chiến" à? Hihi. Mình nghĩ bố thường chiều con gái hơn con trai nên sẽ tình cảm hơn thôi.

15. titi_shop

titi_shop Thành viên tích cực

Minh co xem tu vi, tu vi noi so minh nho con gai, vay tuc la minh hop con gai hon chu

16. banhmipatecay

banhmipatecay Thành viên tích cực

chủ top buôn dép ơi,tui nè.Làm j mà lo lắng dữ vậy,kệ tụi nhỏ nó lớn lên tự nhiên đi,theo mình là như vậy đó.Minh thấy nhìu trường hợp bố mẹ cũng công bằng lắm đó,chỉ là ở bản thân mình thôi ah.Đừng suy nghĩ nặng nề nữa nhé.Ủng hộ thêm em bé nữa cả tứ chi lun ah.Hiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii

17. TCT family

TCT family Thành viên hội Cún

Úi mẹ nó ơi đừng có sợ như thế. Bạn đã đưa hẳn 1 bài viết của Afamily để dẫn chứng rồi mà. Hầu như nhà nào cũng vậy. Để mình kể chuyện của nhà mình bạn xem thế nào nhé.
    Nhà mình có 3 a e trai. A cả, mình và 1 cô e gái. Như thông lệ: bố mình rất quý và chiều 2 con gái. Từ bé 2 c e đã "đè đầu cưỡi cổ" bố. Nhg chẳng mấy khi ông quát mắng 2 c e cả. Lớn đùng rồi mà sáng bố vẫn lên tận phòng từng đứa gọi dậy, còn xoa gan bàn chân cho nhanh tỉnh ngủ. Con hơi ho hay ốm gì đó là bố đã đi mua thuốc về rồi. (kể cả những bệnh riêng của c e phụ nữ). Ngược lại mẹ mình lại rất quý a trai mình. Quý khác cái cách bố quý con gái nhé. Hư vẫn đánh mắng, Nhg mẹ mắng thì ok nhg ai mắng ông a trai mình thì mẹ mình rất hay bênh vực. Nhất là khi bố mắng ông a. Hii, mà bố mình chỉ hợp với con gái thôi. Con trai lại tỏ ra cứng nhắc. Có lẽ vì thế mà mẹ mình càng dồn tình cảm cho anh trai như kiểu để bù đắp í. Ông anh trai mình cũng có nhiều tật xấu, ko ngoan như 2 cô con gái. Thành ra bố mình càng tỏ vẻ là ko quý. Nhà cứ thành 2 phe phái, bố con gái, mẹ con trai. Nhg nhà cửa vẫn rất vui vẻ trừ những lúc bm mình xung khắc vì việc liên quan đến ông a trai.
    Sau này a mình vẫn tư duy trong đầu là bố rất ghét mình (k biết có giống kiểu bạn thấy mẹ bạn ghét bạn ý). Nhưng khi a ấy có con, a ấy mới nhận ra rằng, thực ra bố cũng yêu quý mình nhg cách thể hiện giữa đàn ông với nhau nó lại rất khác. Ko giống như bố đối với con gái. Hiểu ra là như thế thôi nhg 2 bố con vẫn xung đột lắm. Hiii...
    Mình thì h có gia đình riêng rồi. Còn cô e gái chưa lấy chồng ở nhà với bm. E mình thì là út mà nên từ bé cũng được chiều. Mẹ lại hay làm hết mọi việc cho để chuyên tâm học hành. Mãi sinh ra lười, ỷ lại mẹ. h đi làm rồi nhưng vẫn thói quen được phục vụ từ a-z. Bố mẹ mình cũng chiều con nhg vẫn khá là nghiêm khắc. Làm thì vẫn làm cho e gái mình mọi thứ vì cứ xót con mà nhg lại vẫn nhắc nhở dạy dỗ (nhiều khi ức chế lại quát mắng, tình trạng chung của các bà mẹ mà). Thế nên e gái mình nó cứ cảm thấy bị mẹ ghét. Làm cái gì cũng bị mẹ ý kiến (vì từ trước nó hay ỷ lại nên mẹ ko tin vào những việc nó làm). Nói chung là nhiều thứ khác nữa. Nhiều khi 2 mẹ con khắc khẩu đến nỗi mình suốt ngày phải nghe 2 người kêu ca về người kia. Ặc ặc, mình ở giữa thì hiểu cả 2 đều yêu quý nhau nhưng cái cách thể hiện nó quá khác. Vì e mình chỉ hơi ốm đau 1 tí là mẹ đã sốt hết cả ruột lo lắng chăm sóc. Nhg chăm sóc quá nó ko chịu bật lại, mẹ ức chế lại mắng nó. Nó lại nghĩ mẹ ghét nó. Còn nó tính còn ẩm ương mà, cái tôi khá lớn nên ko vừa ý là bật ngay. Nói những câu khó nghe (vì được bố chiều quen mà, nói gì bố cũng cười xòa). Mẹ lại nghĩ con này láo rồi nọ kia... Rồi nó ko yêu mình.vv...
    Đấy bạn xem chuyện nhà mình đấy. Các thành viên ai cũng rất yêu quý lo lắng cho nhau nhưng cách thể hiện quá khác nên có những hiểu lầm xảy ra. Quan trọng là mình phải mình hiểu được vấn đề là gì. Trong gđ mình có lẽ mình là người hiểu rõ bản chất vấn đề này nhất và luôn là người hòa giải. Cho nên mình là người luôn được cả bố lẫn mẹ yêu quý và rất tin tưởng mình. Hii, may thế ko biết. Mình hi vọng bạn cố gắng nhìn vào những cái điểm tốt của mẹ bạn. Lúc đó có khi bạn sẽ nhận ra thực ra mẹ cũng yêu quý mình đấy chứ.

18. hoanganh37

hoanganh37 Thành viên đạt chuẩn

Tình hình là em thấy cũng đúng ạ. Em là con gái, và em cũng rất quý bố. Em rất thần tượng bố mình, mặc dù cũng có những điểm chưa tốt nhưng em muốn 1 ng chồng giống như bố vậy.
    Hì, E cũng ko biết tại sao.
    Còn anh trai của em thì lúc nào cũng muốn lấy vợ giống như mẹ.