Cần giúp: Tránh Thai

Thảo luận trong 'Các vấn đề sau sinh' bởi nấm-linh-chi, 16/12/2014.

Tags:
  1. nấm-linh-chi

nấm-linh-chi Thành viên mới

có mẹ nào nghe về thuốc tránh thai dành cho ng đang cho con bú chưa ah? chia sẻ cho e với

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nấm-linh-chi
    Đang tải...

2. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

Ðề: tránh thai

đang cho con bú thì chỉ dùng bcs thôi chứ mẹ nó, thuốc thang vào k tốt đâu

nấm-linh-chi thích bài này.
  3. chekhoaimon

chekhoaimon TẬN TÂM-THIỆN Ý

mình thì đang tìm hiểu phương pháp cấy que đây ạ

4. nấm-linh-chi

e mới nghe nói thôi, chứ chưa có dùng. thấy bảo có loại đó. dùng k ảnh hưởng đến sữa.

5. mehoatrau

mehoatrau Thành viên kỳ cựu

em dùng BCS, e cũng nghĩ đang cho con bú thì chỉ dùng bcs thôi

6. nấm-linh-chi

bạn tìm hiểu đc jthì chia sẻ với mình nhé

7. tinhthuy

tinhthuy Thành viên mới

Mình tưởng có loại dành riêng cho người đang nuôi con bú hả mẹ nó? Cũng ko nên dùng hả?

8. nấm-linh-chi

đấy, mình cũng thấy bảo là có loại dành riêng cho ng cho con bú. nên mới tham khảo ý kiến mọi ng. mà xem chừng là k nên

9. Mẹ Êbi

Mẹ Êbi Bắt đầu tích cực

Theo mình thì con còn nhỏ ko nên dùng các bp gì ngoài BCS vì tất cả các loại tránh thai như thuốc, que cấy đều làm thay đổi nội tiết của cơ thể, thực chất là ức chế một số tiết tố trong cơ thể, làm ngưng khả năng thụ thai. Có thể các tiết tố đó ảnh hưởng đến nguồn sữa mẹ dành cho con. Nếu mn cho con ăn ngoài thì ok, chứ nếu con vẫn còn ti mẹ thì mình nghĩ nên đợi 1 thời gian nữa :)

10. nấm-linh-chi

ngta đều bảo là k ảnh hưởng đến sữa mẹ mà mn

11. rabbit.bear

rabbit.bear Thành viên rất tích cực

Nghe rồi. chị bạn mình đang dùng. Mình cũng đang dùng như ko phải cho con bú.
    Có mẹ nào nói que cấy tránh thai, mình cũng thử rồi. Ko biết là vs mỗi người khác nhau hay thế nào, cơ mà đối với bản thân mình thì tốn tiền, rất rất tốn tiền. Thấy bảo mấy tháng đầu chưa ổn định, thì mình chịu vì bị rong kinh (mỗi kỳ kéo dài 2-3 tuần, và khoảng 2 tuần lại bị 1 lần. Nói chung gần như là bị quanh năm, tuy rằng mỗi lần ra ít). Chịu đựng 1 năm vì tiếc tiền, thấy ko thể chịu đựng thêm nữa (ngoài khoản đó ra còn bị tàn nhang cơ ạ), nên em rút ra. Riêng phí rút ra đã 400k + tiền thuốc rồi.

Haiza, cuối cùng thì về thuốc tránh thai hàng ngày. Vì ko muốn có thêm 1 sự lầm lỡ nào nữa (em đã bỏ 1 lần khi con dc 1 tuổi, vì dùng bcs ợ).
    Dùng tránh thai hàng ngày mình thấy rất yên tâm, KN đều đặn 28 ngày, 2-3 ngày là hết sạch ko rơi rớt. Mình dùng sắp tròn 1 năm rồi, da mặt rất đẹp. Dù thế nào đi nữa, dù ai nói ngả nói nghiêng là gì gì đi nữa, em vẫn quyết dùng thuốc cho tới khi sinh con t2.

12. Mẹ Dale

Mẹ Dale Guest

kinh nghiệm của mẹ nó quý quá, hic. em thôi hẳn vụ cấy que này

13. Mẹ Dale

Mẹ Dale Guest

Dùng cách đặt vòng có được không nhỉ? có ảnh hưởng j trong khi cho con bú không các mẹ?

14. Me_moka

Me_moka

Dùng bao cao su: Sử dụng bao cao su là phương pháp phổ biến và hiệu quả nhất để tránh thai sau sinh nở. Ngoài ưu điểm ngừa thai, sử dụng ở mọi nơi và bất cứ lúc nào thì bao cao su còn ngăn ngừa các bệnh lây truyền qua đường tình dục và không ảnh hưởng tới sữa mẹ.

Tuy nhiên, có thể bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn khi sử dụng bao cao su có chất bôi trơn hoặc sử dụng chất bôi trơn cho cá nhân. Vì sau khi sinh, âm đạo khô là tình trạng phổ biến, thậm chí tình trạng này có thể kéo dài trong suốt thời kỳ cho con bú, gây khó khăn cho chuyện chăn gối của vợ chồng bạn.

Đặt vòng tránh thai: Những chị em khỏe mạnh, không có các chống chỉ định thì sau khi sinh sáu tháng tốt nhất nên áp dụng đặt vòng tránh thai trong tử cung có thể có hiệu quả trong 5-10 năm.

Đặt vòng tránh thai là phương pháp tránh thai không ảnh hưởng sữa mẹ. Tuy nhiên, nhược điểm của nó là không phòng tránh được các bệnh lây nhiễm qua đường tình dục và rất dễ gây viêm nhiễm phụ khoa cho chị em. Nếu cảm thấy bất cứ vấn đề gì bất ổn về sức khỏe sau khi đặt vòng tránh thai, cần tháo vòng ra ngay.

Các mẹ cần lưu ý không nên đặt vòng tránh thai ngay sau sinh nở. Hãy chờ cho tử cung được hồi phục và trở lại kích thước bình thường. Nếu không, khi cổ tử cung còn mở hoặc giãn rộng thì vòng tránh thai có thể bị rơi ra ngoài. Nên đặt vòng tránh thai trong khoảng 4 - 6 tuần sau sinh (lâu hơn càng tốt). Nếu sinh mổ, nên chờ 6 tháng mới đặt.

Thuốc tránh thai chỉ có progestin: Viên thuốc tránh thai (TTT) đơn thuần không bao gồm thành phần gây ảnh hưởng đến số lượng và chất lượng sữa. Mặc dù hiệu quả tránh thai của thuốc chỉ đạt 88%, tuy nhiên trong giai đoạn nuôi con bằng sữa mẹ, các hormon của người mẹ cũng có tác dụng ức chế rụng trứng. Vì vậy thuốc có tác dụng tránh thai cao, phù hợp với thời kỳ phụ nữ nuôi con bằng sữa mẹ, trong khi viên TTT kết hợp chứa cả oestrogen và progestogen.

Hiện trên thị trường có loại thuốc tránh thai dành cho các bà mẹ có con bú, bạn có thể mua dùng. Cả 2 loại thuốc kết hợp (estrogen và progestin) hay chỉ có progestin đều an toàn cho bé. Thuốc tránh thai chỉ chứa progestin không gây ảnh hưởng đến lượng sữa tiết ra cũng như thành phần của sữa nếu dùng đúng liều và dùng sau khi sinh bé từ 6 – 8 tuần. Thuốc có thể dùng ngay sau sanh nhưng theo khuyến cáo của WHO nên sử dụng sau khi sanh 6 tuần.

Tuy nhiên, có những khuyến cáo khác cho rằng loại thuốc này cũng gây giảm tiết sữa. Vì thế tốt nhất nên sử dụng thuốc tránh thai sau khi trẻ được từ 6 – 8 tháng. Bạn nên uống thuốc vào ngày đầu có kinh. Nếu chưa có kinh lại bạn phải khám phụ khoa và chắc chắn không có thai mới được dùng thuốc.

15. codai2012

codai2012 Thành viên kỳ cựu

vụ nay to chang bit toan dung bao casu thui

16. gia1612

gia1612

m cũng hóng vụ này .

17. Mèo gai

Mèo gai Bắt đầu nổi tiếng

cái nào cũng có ưu điểm, nhược điểm......không có cái nào an toàn hẳn nhỉ

18. hanhphuc_trontron

hanhphuc_trontron Nhà chỉ có tiếng cười

dùng thuốc tránh thai e thấy hay bị tăng cân lắm các mẹ a

19. nấm-linh-chi

Cám ơn mẹ nó đã chia sẻ nhé. Mình thấy nhiều ng nói thuốc k tốt nhưng chưa hẳn cấy que đã an toàn. cái nào cũng có ưu, khuyết điểm. Nhưng nếu dùng đúng thì chắc k sao mẹ nó nhỉ?

20. nấm-linh-chi

Cám ơn mẹ nó nhá. Bé nhà mình giờ 10 tháng rồi, bắt đầu uống thuốc đc rồi mẹ nó nhỉ? trước mình toàn tính ngày thôi, trộm vía may mà k dính. Cơ mà 2 tháng nay tuy vẫn k dính nhưng toàn chậm ngày, nên rất lo.