Cần giúp: Xin trợ giúp về tiếng anh

Thảo luận trong 'Học tập' bởi Naruto92, 1/1/2015.

1. Naruto92

Naruto92 Banned

Xin Chào các bạn. Mình Năm nay 23T mình vừa ra trường nhưng trình đột tiếng anh của mình rất thấp gần như là không biết gì. Điều đó là mình rất thiếu tự tin trong công việc. Mình nhiều lần muốn học thêm nhưng mà không biết nên học như thế nào và bắt đầu từ đâu. Vậy bạn nào có thể làm sư phụ của mình được không ạ, mình xin cảm ơn rất nhiều

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Naruto92
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

2. muabaogia

muabaogia Thành viên mới

Ðề: Xin trợ giúp về tiếng anh

Mình cũng trong hoàn cảnh như bạn. Ra trường mà không giỏi tiếng anh thì rất khó tìm được một công việc tốt, lương cao. Mình thấy bạn nên đi học một khóa tiếng anh ở trung tâm uy tín. Bạn nên dành nhiều thời gian để rèn luyện tiếng anh và muốn học được tiếng anh thì cần phải thật kiên trì bạn ạ.Chúc bạn thành công!

3. Gấu Lợn Con

Gấu Lợn Con Thành viên đạt chuẩn

hai bạn ở đâu? khổ nhỉ? mình đang là sinh viên năm cuối, học tiếng anh, nhưng tiếng anh của mình cũng chỉ đủ dùng, nếu các bạn không chê thì mình có thể trao đổi thêm trên fb hoặc mạng xã hội khác, khi nào rảnh thì offline phát! mình sẽ dạy ngữ pháp cho các bạn,hihi, từ thiện nha! :)

Me bon beegoldenapple thích.
  4. Trang_Ha_88

Trang_Ha_88 Banned

Thế chưa bác nào tìm được cách nào cụ thể ạ, trước em cũng định tự học ở nhà mà chưa có kết quả lắm nên em cũng muốn tìm chỗ trung tâm nào tốt một chút.

5. mytl

mytl Thành viên tập sự

Bạn có đang ở sài Gòn không? Mình đang có lớp luyện nói và nghe do thầy người Mỹ trực tiếp đứng lớp. Lớp học ít người. Thầy đã sống ở VN lầu năm nên rất hiểu tâm lý người Việt và điểm yếu của người Việt khi sử dụng ngôn ngữ này. Nếu bạn quan tâm thì lien hệ với mình nha.

big_big_girl thích bài này.
  6. evenylo

evenylo Thành viên tập sự

Các bác à, em cũng đã tìm hiểu qua thì có biết được vài trung tâm, em khuyên là đừng nên vào mấy trung tâm như là ở Đại học quốc gia với langmaster nhé, vì em đã thử rồi nhưng đành bỏ giữa chừng thôi.
    Nếu về luyện thi như là toeic thì có bên Ms Hoa, về giao tiếp em biết 2 chỗ là KOS và GLN thì nói chung là khá giống nhau, nhưng theo đánh giá của em thì biết là KOS lớp 4-6 người, bên GLN là 8-10 người, học phí thì thấy KOS ưu đãi hơn. Đó là ý kiến cá nhân của em nhé,

Mia_Mai, Thanh_123Hue_Huyen thích.
  7. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

Mình cũng đang muốn trau dồi lại !

8. Phiyen Nguyen

Phiyen Nguyen Thành viên sắp chính thức

Em chào các bác ạ. Em cũng là sinh viên mới ra trường .Kiến thức về tiếng anh còn hạn chế đến xấu hổ để đánh mất những cơ hội việc làm.Em thấy hoang mang ở tl phía trước
    Mong mn cho ý kiến.Xin cảm ơn ạ

9. Phiyen Nguyen

Phiyen Nguyen Thành viên sắp chính thức

Em chào các bác ạ. Em cũng là sinh viên mới ra trường .Kiến thức về tiếng anh còn hạn chế đến xấu hổ để đánh mất những cơ hội việc làm.Em thấy hoang mang ở tl phía trước
    Mong mn cho ý kiến.Xin cảm ơn ạ

10. Be Do Do

Be Do Do Thành viên đạt chuẩn

Không ngờ cũng có nhiều người cùng hoàn cảnh với mình. Ko có tiếng anh thật khó xin việc. Bác nào có phương pháp, kinh nghiệm, tài liệu thì chia sẻ chúng e với

11. hungnuh

hungnuh Thành viên tập sự

Chào các bạn!

Mình là người được học tiếng Anh từ thời "Hello, I am Tom" đây (những năm 95). Sau này lên Hà Nội mình đi học ở rất nhiều trung tâm TA, bình dân có, giáo viên nước ngoài dạy cũng có (hồi đó nghiêm chứ ko nhiều Tây ba lô như giờ). Trong thời kỳ sinh viên 2 năm cuối các môn chuyên ngành thì phải học và thi hoàn toàn bằng tiếng Anh. Vốn tiếng Anh của mình cũng gọi là kha khá, đủ để giao tiếp hay làm việc. Mình cũng có thể dịch được một số sách Anh ngữ. Trong quá trình học và làm việc bằng tiếng Anh, mình đúc rút được một số kinh nghiệm, có thể sẽ hữu ích và tiết kiệm thời gian cho các bạn.

Lời khuyên: đừng đợi đến khi học được tiếng Anh mới đi tìm việc, nhất là các bạn mới ra trường công việc chưa ổn định. Hãy tìm bằng được một việc làm đi. Không phải vì bạn ko có tiếng Anh nên không tìm được việc đâu. Mà bạn tìm chưa đủ thôi. Còn sau này khi có thêm tiếng Anh bạn có thể lựa chọn công việc khác tốt hơn. Lúc đó bạn vừa có tiếng + kinh nghiệm đi làm có phải lợi hại hơn không? Một lý do khác là bạn hoàn toàn có thể vừa làm vừa học tiếng Anh. Thường thì như thế học lại hiệu quả hơn so với bạn chỉ ngồi nhà đi học đấy.

Sau khi được tiếp cận với rất nhiều cách thức học TA thì mình nhận thấy cách hiệu quả nhất lại đơn giản nhất và tự nhiên nhất. Đó là hãy "dùng" tiếng Anh hàng ngày. Giả sử thế này nhé. Sáng ngày mai bạn bỗng tỉnh dậy và phát hiện ra mình đang ở nước Anh chứ ko phải Việt Nam. Mọi người xung quanh đều nói tiếng Anh.Và bạn còn chẳng có thầy dạy tiếng Anh. Bạn sẽ làm gì? Bạn có "chịu, không làm được gì" không? Thực ra là 6 tháng sau bạn sẽ dùng tiếng Anh giỏi hơn người bạn của mình học tiếng Anh ở Việt Nam trong 6 năm đấy.
    Mình thấy ở VN có một lối học rất nguy hiểm là học vẹt, đặc biệt nguy hiểm khi học ngoại ngữ. Hồi xưa mình hay học thế này: Sờ -cun (school) là trường học, đóc- tờ (doctor) là bác sỹ. Tức là ta đang "dịch" ngôn ngữ chứ không phải "dùng" ngôn ngữ. Để học được TA một cách tự nhiên và "thấm" thì bạn hãy tạm quên tiếng Việt đi. Tức là khi bạn dùng TA, muốn nói đến trường học thì nghĩ ngay đến từ school. Chứ không phải nghĩ theo kiểu "trường học" tiếng Anh là gì nhỉ. Hãy tư duy theo kiểu như thế này: "đây là school" Như bản thân mình, khi cần diễn giải bằng tiếng Anh, thì từ trong suy nghĩ cũng là bằng tiếng Anh chứ không có tiếng Việt. Ngày xưa mình được chia sẻ về cách này thấy sao khó quá. Nhưng thực hành nhiều rồi quen thôi, không khó như mình nghĩ đâu.

Trong một rừng giáo trình, phương pháp học tiếng Anh thì mình khuyến khích các bạn nên học theo phương pháp Effortless English. Các bạn có thể vào google mà search ra. Mình thì thế hệ xưa không được học cái này. Sau này khi biết đến nó thì công việc cũng không cần học thêm TA nữa. Tuy nhiên mình nhận thấy trước đây mình đã học theo tinh thần của PP này mà không biết. Bây giờ mỗi lần sử dụng TA thì cũng lại là một lần tự nhiên được trau dồi theo PP này, rất hiệu quả. Tinh thần của PP này là bạn đưa TA vào cuộc sống một cách tự nhiên nhất, như một đứa trẻ lên 3 làm quen với ngôn ngữ vậy, đâu có ai dạy cho nó về ngữ pháp mà nó vẫn nói đúng câu đấy thôi. Bây giờ có sẵn PP tốt mà theo từng bước từ đơn giản đến phức tạp thế này rất dễ học, các bạn học theo chắc chắn sẽ cho kết quả tốt.

Chúc các bạn thành công. Nếu có gì muốn trao đổi thì thông tin qua mail - daohung711@gmail.com nhé. Mình sẵn lòng chia sẻ trong phạm vi hiểu biết của mình!

12. Em Đây Rồi

Em Đây Rồi Thành viên chính thức

sao bạn cũng giống mình thế ae mình chung cảnh ngộ, kết nghĩa vườn chuối ko bạn ơi

13. HyunJi

HyunJi Thành viên tập sự

các bạn cho hỏi nên học trung tâm nào
    mình cũng sắp ra trường rồi mà mù mịt tiếng anh quá :(((
    h nhiều trung tâm chả biết chọn cái nào
    e thấy có giao tiếp cái Langmaster PR nhiều , ko biết sao , Aten nữa hay GLN
    học ở BC thì chát quá :))
    ai tư vấn em với:rolleyes:

14. Mia_Mai

Mia_Mai Thành viên tập sự

Mình đang học 1 khóa học bên kos cho người mất gốc về giao tiếp cũng mới tuần, mong chờ tương lai có thể giao tiếp với người nước ngoài bạn thử tìm hiểu xem sao. Cũng không biết học xong có dễ xin việc không nữa. :(

15. Phuong_Map_89

Phuong_Map_89 Thành viên tập sự

mình có trang web https://www.duolingo.com về tiếng anh từ đầu luôn, nếu bạn chưa tìm được trung tâm nào thì có thể làm thử trang này, nhưng trang này cách làm khá là trẻ con :D , hoặc là bạn có thể xem trên youtube về những câu tiếng anh thông dụng ý.

Thanh_123 thích bài này.
  16. Hue_Huyen

Hue_Huyen Thành viên tập sự

uhm mình cũng nghĩ vậy, hiện tại mình đang tìm lớp về giao tiếp cho người mất căn bản, chắc là phải qua tìm hiểu bên KOS xem sao

Thanh_123 thích bài này.
  17. evenylo

evenylo Thành viên tập sự

18. Vu_Ha_Thanh

Vu_Ha_Thanh Thành viên tập sự

19. ladayq

ladayq Bắt đầu tích cực

EM nghĩ việc đầu tiên là nên xác định mục tiêu học ngoại ngữ làm gì ah :) Giao tiếp hay la chỉ để lấy cái bằng :) Nếu chỉ lấy cái bằng thì đi học luyện thi cấp tốc là có được thôi. NGoài lề tí ah, các mẹ pr nhiều thế :-s

20. Mia_Mai

Mia_Mai Thành viên tập sự

em đang muốn học một khóa tiếng anh giao tiếp lớp tầm 5, 6 người thì tốt quá, ai chỉ em với