Thông tin: Lương “nhà Nước” Vẫn Nuôi Con Dư Dả

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi duongmai, 8/1/2015.

1. duongmai

duongmai Em là con gái các bác ạ..

Nuôi con thời bão giá khiến nhiều chị em lao đao. Nhiều người cho rằng chưa kiếm được 20 triệu thì đừng đòi sinh 2 con, cũng có chị lại cho rằng bỏ ra đến 7 triệu/tháng cho con vẫn thấy thiếu. Tôi biết khi có con, hai vợ chồng sẽ phải rất vất vả, chi tiêu cũng sẽ thắt chặt hơn. Vậy nhưng đối với tôi, “con cái là lộc trời ban”, vì vậy, tuy vẫn còn nghèo nhưng tôi cũng vẫn quyết đẻ. Vợ chồng tôi chỉ có đồng lương công chức nhà nước “còm cõi” nhưng vẫn nuôi được con khỏe con ngoan. Tôi muốn mách cho chị em vài chiêu để nuôi con thoải mái ngay cả mà không phải quá đau đầu vì vấn đề cơm áo gạo tiền.

Không mua quá nhiều đồ một lúc

Nuôi con có rất nhiều thứ phải mua. Vậy nhưng đừng bao giờ dừng trước cửa hàng rồi nhặt hàng loạt món đồ vào giỏ và cho rằng “mua một thể cho đỡ mất công”. Trên thực tế, đồ sơ sinh của trẻ “có thì thừa không có thì thiếu”. Nhiều chị em hay mua rất nhiều nhưng về con lại không sử dụng. Chính vì vậy, tôi chỉ đợi đến khi con thực sự cần một cái gối, một bình sữa hay một cái ghế ăn…thì mới mua. Như vậy sẽ tránh được lãng phí và để dành được tiền cho những việc khác.

“Tăng xin giảm mua”

Thực tế là trẻ lớn rất nhanh và dù bạn có mua đồ cỡ lớn cho bé thì nếu giữ gìn cẩn thận món đồ đó sẽ vẫn còn mới toanh cho đến khi bé không mặc vừa nữa. Với đồ chơi hay sách truyện cũng vậy, trẻ thường chỉ chơi một thời gian là cảm thấy chán. Hầu hết mọi người đều vui vẻ chia sẻ lại cho những bà mẹ sau quần áo trẻ con thừa, cũi, nôi, máy hút sữa hay thậm chí cả đồ chơi không dùng đến. Hãy nghĩ đến bạn bè, họ hàng, những người thân xung quanh đã từng có em bé. Nếu họ có đồ trẻ con không dùng đến hoặc đã dùng xong và không có nhu cầu sử dụng lại thì xin mượn. Đó là quan niệm của tôi.

Sữa mẹ là nhất!

Cho con bú mẹ không những tốt cho sức khỏe của con mà còn có lợi cho…túi tiền của mẹ. Không bình sữa, không máy tiệt trùng, không lích kích đun nấu mà nhất là mỗi tháng, tôi không tốn 3,4 triệu đồng tiền mua sữa công thức cho con.

Tập xi cho con và dùng tã vải

Những loại bỉm, tã vải chỉ cần giặt, phơi khô là có thể sử dụng được tiếp ngay. Nhưng vậy vừa kinh tế mà đồ vải cũng sẽ rất mịn màng, không làm hại da con. Ngoài ra, nên tập xi, tập cho con ngồi bô sớm để nhanh chóng gạt bỉm, tã ra khỏi danh sách mua đồ.

Không tốn tiền vào giày dép trẻ em

Nhiều mẹ con mới sơ sinh đã tốn hàng trăm nghìn vào những đôi giày. Trẻ sơ sinh không cần đi giày, thậm chí đi chân đất các bé còn học đi nhanh hơn. Chính vì vậy nếu con chưa biết đi thì đừng nên phí tiền vào chuyện giày dép.

Chọn đồ đơn giản, trai gái đều mặc được

Quần áo trẻ em nếu muốn tiết kiệm, không lỗi thời thì chỉ nên mua những thứ thật đơn giản. Thêm vào đó, tôi thích lựa những món đồ cả bé trai và bé gái đều mặc được. Như vậy khi con lớn và người mẹ có thêm em bé, em có thể mặc lại đồ của anh/chị.

Đưa con đi tiêm tại phường

Tại phường xã, ở mỗi địa phương đều có trạm y tế tiêm chủng cho trẻ nhỏ miễn phí theo chương trình tiêm chủng quốc gia. Tôi không tốn tiền cho con đến các bệnh viên tư hay phòng khám lớn để tiêm vì như vậy sẽ rất tốn tiền bạc và thời gian. Đưa con đi tiêm ở phường rất vắng, các bác sĩ, y tá ở đây cũng thực hiện đúng theo qui trình tiêm chủng mà con sẽ được chăm sóc cẩn thận hơn.

Đi siêu thị một mình

Có một nguyên tắc mà tất cả các bà mẹ đã thuộc làu đó là viết ra tất cả những gì cần mua trước khi đến siêu thị nhưng họ lại bỏ qua một yếu tố quan trọng đó là “mang theo trẻ nhỏ”. Hầu hết những khoản chi trội ra đều xuất phát từ đòi hỏi của các bé, vậy nên nếu có thể hãy để bé ở nhà nhé.

Mua nồi áp suất

Một chiếc nồi áp suất giúp mẹ nấu được tất cả những món súp, cháo, hầm cho bé mà không khiến mẹ mất thời gian chế biến, căn thời gian, và khi cần bạn chỉ việc cho thức ăn thừa vào hâm nóng lại.

Để ý đến các chương trình khuyến mại

Các siêu thị, cửa hàng bán đồ trẻ em luôn có các chương trình khuyến mại, giảm giá khi đến các dịp lễ tết đặc biệt hay thời điểm giao mùa. Hãy căn những lúc này để săn hàng giảm giá chất lượng cao cho con. Đồng thời, đứng quên làm thẻ thành viên để tích điểm và nhận được những ưu đãi của các siêu thị này dành cho khách hàng thân thiết.

Đi chợ đầu mối mua thực phẩm cho con

Vì sao ư? Không những đi chợ sớm có thể lựa chọn được những thực phẩm tươi ngon nhất mà giá cả ở đây cũng rất rẻ. Khi về nhà, mẹ có thể chế biến và giữ đông cho con. Thực phẩm tươi mới trữ đông vẫn giữ nguyên hàm lượng dinh dưỡng.

Mua những món đồ chơi truyền thống

Đừng tốn tiền cho những món đồ chơi công nghệ, thay vào đó hãy tiết kiệm tiền với một bộ bảng chữ cái, bút sáp màu hoặc đất nặn, cái người mẹ phải tốn kém ở đây chỉ là thời gian để cùng chơi với trẻ mà thôi.

Nguồn : Sưu tầm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi duongmai
    Đang tải...

2. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Ðề: Lương “nhà nước” vẫn nuôi con dư dả

Cảm ơn chủ top!
    Nhẩm đếm và thấy mình thực hiện được khoảng 6 mục!

3. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

mình thấy làm nhà nước mọi người toàn tranh thủ kiếm thêm chứ làm sao trông chờ vào lương được

4. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

...nhưng có phải ai cũng có duyên làm thêm đâu, mẹ nó ơi, hic.........

5. tit248

tit248 Bắt đầu nổi tiếng

hay quá. oánh dấu để học hỏi. nhà em cũng đến lúc p thắt chặt chi tiêu rùi

6. me-cubi

me-cubi

có nhiều thì tiêu nhiều có ít tiêu ít mẹ các cháu à. nhưng có ít tiêu nhiều là chít đấy :D

7. mebena47

mebena47 Thành viên đạt chuẩn

Em đây cũng làm nhà nước, lương thấp lắm, cả lương của em và xã nhà em là 9tr/ tháng, đang nuôi con nhỏ 8th nữa, đủ thứ phải chi các mẹ ạ, nhưng 1 tháng em vẫn để dành được một ít gọi là phòng khi ốm đau, em xin nêu cụ thể từng mục nhà em, các mẹ chỉ đọc tham khảo thôi nhé, ko được cười em đâu, hi. Nhận lương xong em chia như thế này ạ:
    Tiền nhà: 1200k (bao gồm điện, nước, net 30k)
    Tiền ăn: 2500k
    Đt, xăng chồng: 1000k
    Đt, xăng vợ: 500k
    Tiền cho dì giữ cháu: 1000k
    Linh tinh:800k.
    Như vậy 1 tháng em sẽ dư được khoảng 2 triệu các mẹ nhé (nếu trong tháng có đám cưới, hay tân gia thì chỉ để khoảng được 1 triệu). Đấy, nhà em là như thế, tiết kiệm hết mức rồi đấy các mẹ ạ.
    Em được cái ko nghiện shopping, có đôi giày mang cả năm chưa chịu thay, quần áo cũng vậy, rất ít khi mua, đến nỗi xã phải kêu vợ mua quần áo mới mà mặc, sao chồng chẳng thấy đồ mới. Đt thì giờ vẫn đang xài cục gạch, hihi, tính em nó vậy chứ ko phải em keo đến mức ko sắm quần áo mặc các mẹ nhé, em chỉ cần vài bộ đi làm, vài bộ mặc nhà là ok rồi. Bé nhà em thì đang bú mẹ nên chưa phải tốn tiền sữa (dự định của em là cho bé bú đến 2 tuổi, vừa tốt cho con, lại vừa lợi cho kinh tế cho mẹ). Hey, em hơi dài dòng các mẹ đừng ném đá em nhé.

8. nguyenngocthom1987

nguyenngocthom1987 Thành viên mới

Các góp ý rất hay. Em sẽ note lại để sau này có em bé sẽ ứng dụng dc.

9. HaGiang389

HaGiang389 Bắt đầu nổi tiếng

E oánh dấu áp dụng. Mỗi khoản tiêm tại xã phường là e chấp nhận tốn kém, tiêm dịch vụ ko sốt, bsi thăm khám cẩn thận, đc kiểm tra thuốc đàng hoàng.

10. me cua be bong

me cua be bong Đèn Sưởi Nhà Tắm BH 10 Năm: 0984 197 415

Em thấy cũng phải tính toán cẩn thận chi li lắm đấy ak.

11. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

mn như thế là khéo chi tiêu lắm rồi :)

12. meocon0818

meocon0818 Yến nuôi nhà - Yến đảo KH

học hỏi mn mới dc, mình toàn vung tay quá trán, hic

13. nhd2312

nhd2312 Bắt đầu tích cực

Khâm phục mẹ nó quá, mh phải học tập cách chi tiêu của nhà mẹ nó quá, nhà em phung phí lắm ạ.

14. maiphuong41288

maiphuong41288 Mỹ phẩm Nga xách tay_0973.333.499

Em cũng phải học hỏi các mẹ thôi, tiền lương em cứ tháng nào hết tháng đó :(

15. Ðề: Lương “nhà nước” vẫn nuôi con dư dả

hahaha, mình làm được 11 điều trong số này. Các mẹ ơi, đun hầm vừa thôi, mhaf mình toàn nấu các món nhanh, 4 tháng mới hết một bình ga. con vẫn béo khỏe, ăn tốt, ngủ tốt, chơi tốt.

mehieuminh08 thích bài này.
  16. mehieuminh08

mehieuminh08 Thành viên kỳ cựu

Quá hay mẹ nó ại, cảm ơn mẹ nó! Hầu hết m đều thưc hiẹn y vhang mẹ nó. Và có một điều nữa là: m ko cho con uống sua ngoại, chỉ cho uong Dielac- vinamilk? Con phát triển rất tốt các mẹ ạ! Học trường cũng trường Làng thôi, chọn trường tốt gần nhà màmko học trường Tư,
    Còn tiêm chủng ở Phường m t.h thường xuyên. Ở Phiwowngf rất tốt, lại đạt chuẩn nữa các mẹ ạ. Đừng đi dịch vụ j cho đông và tốn kém nhé!

17. HanhPhucBenCon

HanhPhucBenCon Bắt đầu nổi tiếng

Em giỏi lắm em gái (u). Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm.
    Sau này, kinh tế nhà em sẽ dần vững chắc. Tiết kiệm không chưa đủ, cần phải tìm cơ hội bứt phá để có thể khá giả hơn lên.
    Chúc Gia đình em hạnh phúc nhé.

18. Chinhntm

Chinhntm Thành viên rất tích cực

C mebena thuê nhà ở chỗ nào thế ạ? Khu vực quanh e thuê nhà đắt kinh khủng, mà điện còn 4k số, mí nữa cưới mà e còn pvân mấy khoản nhà cửa quá.

19. mebena47

mebena47 Thành viên đạt chuẩn

Em giỏi lắm em gái (u). Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm.
    Sau này, kinh tế nhà em sẽ dần vững chắc. Tiết kiệm không chưa đủ, cần phải tìm cơ hội bứt phá để có thể khá giả hơn lên.
    Chúc Gia đình em hạnh phúc nhé.

hehe, em cảm ơn chị ạ, em sẽ lưu ý lời khuyên của chị. 2 năm sau khi lấy chồng, em để ra được 70tr, có thể là quá ít với nhiều người nhưng em thấy như thế là em giỏi lắm rồi ạ (keke, cái này ba mẹ chồng em nói thía đấy ạ). Tất nhiên là tiền và vàng cưới em chưa xài đến 1 đồng. Em muốn là người phụ nữ thì phải giỏi chi tiêu và thu vén được mọi chuyện trong gia đình, các mẹ ủng hộ em nhé để chị em mình ngày càng nâng cao tinh thần tiết kiệm, chị em nào giỏi chi tiêu thì vào chia sẻ cho các chị em mình cùng học hỏi nhé các mẹ

20. con ngoan học giỏi

con ngoan học giỏi Banned

haz quá, chưa lấy chồng mà nhìn thấy bao nhiêu là các khoản các mục thế này thì sao giám chống lầy đây. thấy sợ dần đều rồi