Cần giúp: Làm sao để con bớt bú đêm, giúp em với! Em mệt quá!

Thảo luận trong 'Các vấn đề chăm sóc khác' bởi metun2005, 6/1/2015.

1. metun2005

metun2005 Thành viên rất tích cực

Các mẹ giúp em với, em sinh con đã được gần 7 tháng rồi, em cũng cho con ăn dặm sữa bột được tháng rồi. Nhưng đêm nào con cũng phải dậy 3-4 lần để ty mẹ. Cứ 2 tiếng con lại đòi ty, tình trạng này từ lúc mới sinh em tưởng khi nào con ăn dặm thêm thì sẽ đỡ ty đêm hơn nhưng giờ em mệt quá. Đêm ngủ không được 2 tiếng lại dậy, giờ đi làm em lúc nào cũng trong tình trạng thèm ngủ và mệt mỏi thôi ạ.
    Các mẹ có cách nào giúp em vơi!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi metun2005
    Đang tải...

2. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

Ðề: Làm sao để con bớt bú đêm, giúp em với! Em mệt quá!

ui choa, bé nhà em cũng vậy nè, ban đêm thường các bé bú nhiều hơn mn ạ, bé nhà em cũng thế, 7h tối ăn bát bột to rồi, nhưng đêm vẫn bú đều, cứ 2-3h lại bú, ban ngày nhiều khi mải chơi, nhưng cũng tầm 2h lại chén mn ạ, cũng may bé ngoan ko quấy khóc, tăng cân đều. hihi

3. bibicuatoi

bibicuatoi Thành viên chính thức

Bé đòi ti thế kiểu 1 thói quen đêm . Mình đã tập bỏ thói quen ti đêm cho bé bằng cách ban ngày vẫn cho ti mẹ bình thường, nhưng cứ bữa tối trước khi ngủ là mình chuyển sang cho bé bú bình. Làm một bình sữa Morinaga đầy. Bé no căng bụng. Nếu đêm đòi , mình lại nhét thêm bình đầy nữa. Vậy là nàng đầy bụng quá, bỏ luôn bữa đêm. Chứ cứ ti mẹ thì dậy đêm bình thừong vì sữa mẹ rất nhanh tiêu, bụng hơi trống là bé rúc ngay.

4. nhaquesomot

nhaquesomot Thành viên mới

bé ăn đêm là bình thường mà, đêm ko bú bé đói sao mà ngủ được chứ :p

5. bibicuatoi

bibicuatoi Thành viên chính thức

Bú đêm, mẹ mệt, con cũng không có giấc ngủ sâu. Mình thì nghĩ 7 tháng là bỏ bú đêm được rồi.

6. kimdungdung9

kimdungdung9 Tôi luôn yêu gia đình.

7 tháng rồi, tức là bé đã thành thói quen, khó thay đổi lắm. đáng ra bạn làm từ sớm thì đỡ khổ. Mai sau cai sữa đêm bé cứ khóc đòi bú đấy :)). thử mua núm vú cao su về cho bé rồi thay đổi từ từ chắc được.

7. metun2005

Ôi ở nhà mọi người bảo lúc bé thì bé nào cũng vậy, phải bú nhiều thì mới lớn chứ. Mà cứ thế này thì em mệt lắm. Giờ em còn gầy hơn cả thời con gái rồi.

8. me elly

me elly Bổ trợ lái xe B2 0983868830

mình thấy 2,3h bé mới dậy 1 lần thì cũng bình thường mà, nếu cho ti bình thì mn còn phải dậy pha sữa, chứ bé ti mẹ thì bé cứ ti mẹ cứ ngủ thôi, mn cố gắng vài tháng bé lớn hơn thì sẽ giảm bớt thôi, chứ mình thấy mẹ có sữa mà lại cho con ti bình thì phí phạm quá.

9. biyeucuame2607

biyeucuame2607 Thành viên chính thức

Chào metun2005,

Bạn không nói bé ăn dặm đã được bao nhiêu bột? Và bạn cho ăn dặm bữa tối vào lúc mấy giờ, nhưng kinh nghiệm của mình là thế này.

Với những bé tăng trưởng tốt, tức là bé to khỏe, thì nhu cầu ăn sẽ nhiều hơn các bé khác. 7 tháng như bé nhà mình là đã ăn được 2 phần bát con bột rồi. Mình cho con ăn lúc 6pm. Khoảng 7pm cho uống thêm 1 cữ sữa nữa (theo nhu cầu). Vậy là bé đã khá no rồi. Phải tầm 10h30, 11hpm gì đấy mới đòi bú thêm mẹ. Lúc đó nếu mẹ chưa ngủ thì cho bé ti. Nếu đêm bé vẫn thức đòi ti, thì như mẹ bibicuatoi nói đúng đấy, mình nhờ chồng hỗ trợ cho con bú bình.

Trường hợp bú bình rồi (hoặc ăn no rồi) mà bé vẫn thức dậy nhiều, thì mẹ nó nên kiểm tra xem bé có bị thiếu canxi không (những trẻ thiếu canxi thường ngủ không đẫy giấc, hay thức dậy đêm). Để xác định có thiếu không thì mẹ nó nên đưa con đến bs dinh dưỡng khám.

Ngoài ra, mẹ nó nên giữ ấm cho con, rồi nằm cách xa con ra nhé. Đừng ôm áp lúc ngủ. Con ngửi thấy mùi sữa mẹ là sẽ rúc ti nhiều hơn đấy.

Mẹ nó cũng dần dần giảm lượng sữa mẹ và thay thế bằng sữa ngoài nếu không muốn tiếp tục gầy hơn nữa. 7th là giảm được rồi. Con bú ít đi thì sữa cũng sẽ tự nhiên ít dần đi, và bé đỡ bám hơi mẹ hơn.

Hy vọng mọi chuyện sẽ ổn. Chúc mẹ nó thành công nhé.

10. biyeucuame2607

biyeucuame2607 Thành viên chính thức

Hi me elly,

Hì hì, post bài xong rồi, nhưng thấy bài của me elly nên lại xin phép được bon chen thêm tí.
    Uh, mình nghĩ bé ti sữa mẹ vẫn là tốt nhất, tốt đủ mọi đường luôn. Nhưng nếu mẹ gầy quá rồi và không muốn gầy thêm nữa, lại mỏi mệt vì con ti đêm nhiều, thì có thể tách dần. 7th là có thể thay thế dần được rồi. Chỉ cần cho con ti vào sáng thức dậy, buổi trưa mẹ về và buổi tối trước khi ngủ là mình thấy cũng ok, mẹ có điều kiện để phục hồi sức khỏe hơn.

11. daicoik12

daicoik12 Thành viên đạt chuẩn

Mình thấy bạn chịu khó mất mấy tháng nữa vậy cho bé ti bình thường, tầm hơn năm bạn cho ăm dặm nhiều vào trước khi đi ngủ, và buổi tối dần chuyển sang cho bé bú bình, chắc về sau sẽ bỏ dần ti mẹ vào buổi tối

12. tuansinh

tuansinh THỜI TRANG THIẾT KẾ STELLA

Mẹ nó phải chịu khó thôi chú ban đêm con thường bú nhiều hon ban ngày mà

13. metun2005

Nhưng con cứ 2 tiếng lại bú 1 lần vậy liệu con ngủ không sâu thì có ảnh hưởng tới sức khoẻ k các mẹ?

14. Mẹ bé Tôm béo

ôi, bé nhà em giờ 10thangs 1 tuần rùi nhưng vẫn bú mẹ 100% với ăn dặm thêm bột nữa, em nhiều sữa nên vẫn co bé bú mẹ. trước em cũng tập cho bé bú bình nhưng bé ko chịu bú, kiên trì 2 tháng ko ăn thua nên thui, mẹ thì gầy tong vác thằng con to đùng, trộm vía bé khỏe và ngoan tăng cân đều, giờ đc 11,5kg cao 75cm rùi. vì con nên hi sinh vậy, bé càng to thì càng ăn khỏe mà.
    Đúng là nuôi con mệt và vất vả thật đó, nhiều hôm chỉ muốn để con ai trông cho ngủ 1 đêm thật ngon thui, hihi.... nói thế thui chứ vắng bạn ý 1 đêm chắc cũng chả ngủ đc vì nhớ con ý chứ

15. phongkhamcaythongxanh

phongkhamcaythongxanh Thành viên sắp chính thức

Chào bạn,
    Bạn là một người mẹ tuyệt vời, duy trì cho con bú sữa mẹ cho đến 6 tháng mới cho uống sữa bột.
    thông thường, trẻ 7 tháng tuổi chỉ dậy 1 lần trong đêm để ăn (khoảng 2-3 giờ sáng), sau đó ngủ đến sáng. Việc bé dậy thường xuyên ban đêm có thể do các nguyên nhân sau:
    - Bé đói do bữa ăn trước chưa bú/ ăn đủ.
    - Bé mặc ấm quá nên khó ngủ ngon.
    - Bé nằm cùng giường với cha mẹ, gần hơi mẹ nên nhớ sữa
    - Bé bị thiếu can-xi nên ngủ không ngon.
    - Bé chỉ xoay người, nhưng mẹ tưởng là bé muốn ti và lên tiếng, do vậy bé thức luôn.

Bạn có thể áp dụng cách sau để điều chỉnh việc ăn đêm của bé:
    - không cho bú bình, tránh bị sâu răng. Giấc ngủ đêm, ngủ say quan trọng hơn ăn. Chỉ khi trẻ ngủ say, não bộ mới tiết ra hóc-môn kích thích tăng trưởng chiều cao.
    - buổi tối, cho ăn một bữa bột khoảng 1/2 bát và đi ngủ. Đêm khoảng 2 - 4 giờ sáng, cho bé bú một bữa no ti mẹ. Các giờ khác bé dậy, mẹ lặng thinh, không nói gì làm gì, để bé tự chìm vào giấc ngủ.
    - Tập cho bé ngủ cũi, giường riêng (cùng phòng với cha mẹ) để bé không quấn hơi mẹ.
    Chúc bạn thành công.
    -

16. metun2005

Cảm ơn mẹ nó, mn nhiều kinh nghiệm hay quá mình sẽ chú ý và thử theo cách của bạn.

17. minh_hanh210

minh_hanh210 Thành viên tập sự

hic, hồi trước mình củng như mẹ, đuối lắm luôn, sáng ra vật vờ như nghiện ...

18. Mẹ bé Tôm béo

phongkhamcaythongxanh chia sẻ hữu ích quá, mình cũng đang thử áp dụng nằm xa xa bé ra, qua nay mình ngủ mỗi mẹ con 1 đầu giường, hi vọng cách này có thể làm thắng tó con bớt nhớ mẹ, dần dần phải cho bạn ý ngủ riêng ra nữa, nhưng thui trước mắt cứ tách dần thui

19. tap_kinhdoanh

tap_kinhdoanh Thành viên chính thức

Mẹ nó xem lại giờ ăn của con có phù hợp không, rồi lượng ăn của con nữa. Bé nhà mình thì thường cho ăn dặm bữa lúc 8h tối, đến 23h (cũng không cố định thời gian) cho con thêm bình sữa (vì mình ít sữa) là con ngủ 1 lèo đến tầm 4h, có hôm 5h sáng dậy bú thêm tí rồi ngủ tiếp.

20. dunghau2006

dunghau2006 Thành viên rất tích cực

Mẹ nó cho con ăn bột dặm đủ no vào khoảng 7h tối và ngoài 8h cho con ti và đi ngủ. Bé nhà mình, mình củng thực hiện như vậy, trộm vía ngoài 6 thág rồi chỉ bú đêm 1 lần thôi.