Viết thay lời của một sinh linh vô tội

Thảo luận trong 'Nhật ký con yêu' bởi hloan, 19/10/2009.

1. mekhunglong07

mekhunglong07 THE GARNET SHOP

Ðề: Viết thay lời của một sinh linh vô tội

Cảm thấy mình có tội nặng qua. Hãy tha thứ cho mẹ con ơi ... mẹ biết làm sao khi hoàn cảnh như vậy. Không muốn đổ tội cho hoàn cảnh đâu, nhưng ko thể làm khác.

Đang tải...

2. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Đồng cảm với bạn. Cố gắng lên, đừng quá đau khổ. Rồi con cũng hiểu cho hoàn cảnh của mẹ nó.

3. trangcunkin

trangcunkin Banned

chạnh lòng quá! lạnh cả người vì cảm động

hloan thích bài này.
  4. Cún Trâu

Cún Trâu Mẹ Tít

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ. Mình cũng sinh mổ, bác sỹ yêu cầu tránh thai 2 năm. Nếu không đọc những dòng tâm sự của các mẹ chắc mình cũng chủ quan lắm, tính mình là thế mà.
    Nhưng nhờ các mẹ mà bây h mình đã hết sức cẩn thận. Mình luôn chuẩn bị sẵn BCS trong nhà. Cứ còn 1 ít là mình mua luôn một lô đề phòng. Hi vọng sẽ không sinh linh bé nhỏ nào phải chịu đau đớn nữa, không bà mẹ nào phải dằn vặt hàng đêm nữa.

hloan thích bài này.
  5. Pham Phuong Linh

Pham Phuong Linh Thành viên kỳ cựu

Bức ảnh, lá thư, mình đọc mà ko cầm nổi nước mắt.

6. me_ngancoi

me_ngancoi Thành viên sắp chính thức

Nỗi niềm của những nổi niềm. hy vọng những sinh linh sẽ được siêu thoát.

7. noibuonlangle

noibuonlangle Thành viên chính thức

Thật sự không biết bày tỏ thế nào ?...........?

8. mẹ pé Anh Thư

mẹ pé Anh Thư Thành viên chính thức

nước mắt em lại rơi vì 1 câu chuyện của 1 người lạ,ko hiểu sao dạo này em hay khóc quá,tại em nhiều chuyện buồn,hay em quá đồng cảm,hay mình quá yêu đuối,chắc ko phải,vì ko ai ko động lòng trước 1 câu chuyện cảm động cả,ko ai muốn vứt bỏ đứa con của mình,cũng như chúng mong muốn đc làm người biết bao,em còn trẻ,mới cưới đc 2 năm,và mới sinh cháu đầu,em biết đc cảm giác hạnh phúc khi lần đầu biết mình mang thai,sự kết tinh của tình yêu sau hôn nhân,và chưa phải rơi vào trường hợp ''khó xử'' như trên,ai ko đớn đau khi phải vứt bỏ núm ruột của mình,em đang cố gắng sống để ko phải mang tội với đứa con nào của mình cả,vì vậy em chú ý phòng ngừa lắm,em sợ có 1 ngày mình cũng rơi tình trạng như trên,điều ko ai mong muốn cả

có chị làm cùng chỗ em,cũng phải bỏ đi đứa con trong bụng vì bị ''nhỡ'',rồi đi chùa,nó nhập vào cô đồng,hiện về khóc inh ỏi,ôm mẹ nó khóc làm bao nhiêu người đi cùng khóc như mưa vì quá thương cảm,em ko rõ thật ko,nhưng chị ấy tin,và em cũng sẽ tin,bởi chúng còn quá nhỏ,

hloan thích bài này.
  9. me3congai

me3congai ♥♥♥ Đồ cho bé yêu ♥♥♥

mình đọc xong topic này thấy rờn rợn nổi gai ốc, ko bít cảm giác ra sao, chạnh buồn và thương cảm.....

10. phuongedu

phuongedu

hic, ko dám đọc...............................................

11. kyniem

kyniem Thành viên tập sự

Trong mình cũng đang tồn tại 1 sinh linh bé bỏng đây. Chưa biết quyết định thế nào vì đã có 2 nhóc rồi. quan trọng hơn cha nó ko mong sụ tồn tại của nó. Đau lòng quá!

12. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Mẹ nó à, chia sẻ với mẹ nó. Trong trường hợp hai vợ chồng bạn k làm Nhà nước và kinh tế vững vàng, thì mình thấy sinh thêm con là chuyện k đáng ngại. Ngược lại, nếu 1 trong 2 ng làm nhà nước lại đang thăng tiến, kinh tế khó khăn...chắc chắn sẽ rất đau đầu. Cha bé k mong bé vì bản thân anh ấy cũng có lý do riêng của mình. Mong hai vc bạn sẽ cùng ngồi lại và lắng nghe tâm sự của người kia. Mong bạn sẽ tìm được câu trả lời đúng đắn nhất. Trẻ con vô tội mà, lỗi chỉ do người lớn gây ra cho chúng thôi...

13. huongscarlet

huongscarlet Thành viên rất tích cực

Mình cũng ko muốn như thế này tẹo nào. Có nhiều người phụ nữ rất thờ ơ với chuyện này, mình cảm thấy họ còn coi thường sức khỏe của chính bán thân nữa. Các bạn nên phòng ngừa bằng mọi cách, nếu cần dùng cả postine nữa, mình có con cái đầy đủ rồi, dùng cũng ko sao mà, chứ đừng để có em bé rồi tội lắm.

14. thubinh_bn

thubinh_bn Banned

mẹ bé cố lên, đừng nghĩ ngợi nhiều, mình cứ nghĩ nhiều bé sẽ không thể yên tâm mà đi, lòng mẹ luôn bao la rộng lớn, không mẹ nào là không yêu con, nhất định bé sẽ hiểu
    mẹ bé cố lên nha!

hloan thích bài này.
  15. cuabien

cuabien Gia Dụng Giá rẻ

Đọc bài của bạn mình thất trào dang một cảm giác tội lỗi, Cách đây 3 năm mình và ox( trước đó là người yêu) cũng đã quyết định bỏ đi một sinh linh bé nhỏ 7 tuần tuổi, lúc đó mình còn ko biết con là trai hay gái. Nhiều lúc mình cũng hay nhắc lại chuyện này với ox, ox nói: "Con ko có duyên với vc mình thui, em đừng nghĩ ngợi nhiều mà ảnh hưởng đến sk, hãy tập trung vào chăm sóc cho đứa con trai bây giờ của chúng mình. Nó đã là quá khứ, hồi đó chúng mình còn nông nổi quá và đừng bao giờ để chuyện đó xảy ra nữa. Nếu có dịp nào đó em nên đi cầu siêu cho con." Và em lại tự nhủ thầm " Mẹ mong con ngàn lần tha lỗi", hy vọng con sẽ tìm được một mái ấm gia đình hạnh phúc và những người cha người mẹ thật sự yêu thường con.

16. mimam

mimam Đủ quyền lập Họ

hic,mẹ này lại thờ con à,vậy thì làm sao bé đi đầu thai kiếp khác được.....................

17. hloan

hloan Đủ quyền lập Họ

Theo mình ,nếu có đkiện thì bạn nên đi cầu siêu cho con đi. Vào chùa nghe giảng, thấy tội nghiệp cho những linh hồn bị cha mẹ vứt bỏ lắm bạn ạ. Mình sau lần làm lễ thấy lòng nhẹ nhàng đi rất nhiều, và tin rằng con sẽ sớm được đầu thai vào kiếp khác.

mebeshop thích bài này.
  18. nha_co_3_chi_em

nha_co_3_chi_em me_Nhim

Xin đừng vội vơ đũa cả nắm như thế! Đúng là ngày nay có quá nhiều người phá thai là do chơi bới và có con ngoài ý muốn nhưng bên cạnh đó cũng có những người vì hoàn cảnh bắt buộc mới phải làm thế.Em thì nghĩ đã là bố là mẹ chẳng ai nỡ làm chuyện khiến bản thân mình đau trước tiên như vậy đâu,nhưng nếu biết gần như chác chắn con sinh ra sẽ không khỏe mạnh thì không nên sinh con ra làm khổ con đâu ạ.hãy cứ nhìn những đứa trẻ dị tật bẩm sinh mà xem,mình thương các bé cũng chỉ phần nào thôi chính các bé và bố mẹ mới là những người đau khổ hơn cả.Rồi sau nay con lớn lên thấy mình khác với các bạn sẽ con đau khổ hơn nhiều.Khi đó dù bố mẹ có bao nhiêu cũng không bù đắp nổi đâu,đấy là chưa kể đến những người phải bó tay khi thấy con mình mang bệnh mà không làm gì được.Thế nên ở 1 khía cạnh nào đó,trong trường hợp cần thiết thì bắt buộc phải làm cái điều mà mọi người đang lên án đấy ạ.Như thế đâu phải là cái tội!

Sửa lần cuối: 1/1/2011
    hloan thích bài này.
  19. mebongheo

mebongheo Thành viên mới

Mình cũng ở trong hoàn cảnh của bạn.
    Cũng vì lý do riêng nên mình quyết định đến BV để bỏ con. Chỉ sau vài ngày mà mắt mình sưng húp, tóc mình bạc trắng, cảm giác của mình vô cùng thống khổ, rất muốn sinh con, nhưng lại phải bỏ con, sau khi bỏ con rồi thì những ngày tiếp theo cuộc đời mình sẽ ra sao, có sống nổi một ngày yên ổn không. Mặc cho chuyện gì xảy ra, mình đã bỏ về và trong lòng thầm nghĩ "Mẹ chỉ cần con thôi"...
    Đến 13 tuần, mình lại phải đi chụp Xquang phổi, lại những ngày phập phồng lo lắng cho con, không biết con có vấn đề gì không.
    Khi sinh, con bình thường, cảm giác của mình như được thấy ánh sáng sau bao nhiêu ngày tăm tối vì lo lắng.
    Đến giờ, con mình đã 8 tháng, nổi tiếng là nghịch ngợm, đáng yêu vô cùng. Mỗi lần nghĩ lại thấy có lỗi với con vô cùng, cho dù khổ thế nào cũng chịu được, còn hơn đánh mất con yêu.

20. kimvodanh66

kimvodanh66 Banned

Một bài học thật lớn. Cảm ơn anh, để thanh thản thì từ nay em sẽ không bao giờ vướng vào tội lỗi này. Em sẽ tạo ra hạnh phúc cho bất cứ giọt máu nào của mình :)