Khác: Mang thai và gia đình chồng

Thảo luận trong 'Mang thai' bởi Jon, 19/1/2015.

1. Jon

Jon Thành viên tập sự

Còn 4 tháng nữa là em sẽ sinh con đầu lòng.Hiện tại em đang ở bên nhà chồng.Chồng em hiện giờ đang thất nghiệp, mọi việc tiền nong trong nhà đều trong chờ vào quán bán đồ ăn sáng của mẹ chồng em.Mang tiếng là về nhà chồng, 4 tháng nữa là em sinh, nhưng mẹ chồng em chưa hề mua cho em được lon sữa, quần áo bầu cho em.Tất cả đều do mẹ ruột em sắm sửa.Ngày em đi siêu âm về báo con trai mẹ chồng cũng khong biều hiện gì.Còn chồng em, đang thất nghiệp, tối tối cũng không chở được em đi chơi hóng mát, mà toàn ngồi chơi game.Phải nhắc lắm chồng em mới pha cho được li sữa.Em buồn lắm.Về nhà chồng cuộc sống còn chưa quen, lại gặp sự vô tâm như vậy.Tuần trước em xin về nhà mẹ ruột chơi và ngủ lại 3 ngày.Mẹ chồng đồng ý.Đến ngày em về lại nhà chồng thì nhận được câu " sau này mẹ không muốn chuyện này lặp lại" từ mẹ chồng.Hiện giờ em muốn về ở nhà mẹ ruột để tiện chăm sóc.Xin về mẹ ruột thì mẹ chồng lại nói, về đó ở là làm bĩ mặt mẹ chồng, bộ nhà chồng không lo được hay sao mà phải về.Em giờ phải làm sao đây?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Jon
    Đang tải...

2. batxecaocap

batxecaocap Tìm anh - Anh ở đâu

Ðề: Mang thai và gia đình chồng

Thôi kệ chị ạ, cứ bơ đi mà sống thôi, thật sự thì khác máu tanh lòng mà chị, có nhiều mẹ chồng tâm lý thì sẽ quan tâm chút. Còn không thì em nghĩ hầu như là như thế. Thật tình như nhà em cũng vậy, bố mẹ em cũng ko ác ý hay ko phải ko quý chị dâu, nhưng có điều gì đó mà tình máu mủ nó vẫn thôi thúc.. Em gái em lấy ck chửa thì cả nhà hồ hởi và mẹ em cũng có phần yêu quý chăm sóc đặc biệt, mua cái nọ, giục ăn cái kia, nhưng giờ đến lượt chị dâu em cũng chửa nhưng vui thì có vui nhưng vẫn ko phải là cảm xúc khi em gái em chửa. Có thể phải mất 1 thời gian sống cùng nhau để hiểu nhau, để vun đắp tình thân, và để coi như 1 phần ruột thịt. Chuyện mẹ ck nàng dâu bao đời vẫn thế, là con nhưng là con dâu. Thôi thì cứ nghĩ thoáng ra rằng ai cũng thế cho nó nhẹ nhàng sinh con khỏe mạnh chị à.

Jon thích bài này.
  3. Nangthu9999

Nangthu9999

Mỗi gia đình đều có những khúc mắc phức tạp riêng em ạ, nên muốn tốt cho con thì em hãy hướng mình tới những niềm vui và bỏ qua những cái buồn phiền trong cuộc sống thực tại, hãy nghĩ đến những điều tốt đẹp, chồng em không đưa em đi thì em nhẹ nhàng tâm sự với chồng những điều mà em muốn, chồng em sẽ nghe ra và làm theo thôi. Ông chồng nào dù nhiều tuổi hay trẻ tuổi cũng đều ham chơi và vô tâm cả bản thân chị đây khi ở nhà chồng cũng thế mẹ chồng khó tính, chồng thì vô tâm nhưng chị phải tự cố gắng đấy em, chị bầu tập 1 lúc nào cũng cười tươi phấn khởi nên con trai chị sinh ra tươi tắn lắm hjhj cố lên em

Jon thích bài này.
  4. Jon

Jon Thành viên tập sự

Nhiều người bảo em cứ về nhà mẹ ruột mà ở, cứ buồn phiền vậy hoài sẽ ảnh hưởng đến đứa bé.Em buồn nhất là thái độ chồng em, Việc làm không có, hờ hững, không quan tâm.Cái gì cũng mẹ anh mẹ anh.Em cũng muốn về nhà mẹ ruột nữa, bên nhà chồngkhông ai chăm sóc.Tủi lắm Chị a!

5. huong177

huong177 Tư vấn Tỳ Hưu, đá hộ mệnh

Ôi bạn ơi, khác máu tanh lòng mà, mình bầu bí 9 tháng 10 ngày MC mình chưa bao giờ mua nổi cho mình 1 wa trứng vịt lộn chứ đừng nói là sữa hay đồ bầu, bây giờ cháu 2 tháng rồi cũng chả mua cho cháu nổi 1 cái yếm dãi nhé, đầy tháng cháu bảo làm mâm cơm còn giẫy đành đạch lên ko chịu làm. Nói chung là sống như thế thì con dâu như mình khinh thôi, mặc kệ đi.

Jon thích bài này.
  6. Jon

Jon Thành viên tập sự

Mẹ ruột em xót lắm, con mình sinh ra rồi nuôi đến lớn, gả chồng, rồi bây giờ nhận được sự ghẻ lạnh như vậy.Trước khi cưới với sau khi cưới, mẹ chồng em thay đổi 180độ.

7. me-dautay

me-dautay Thành viên nổi tiếng

ui chia sẻ với mn, giai đoạn này đáng ra chồng pải là ng chăm sóc quan tâm mn nhất chứ, hic

8. daohoadt

daohoadt Bắt đầu nổi tiếng

ôi em thấy việc mc không mua gì là chuyện bình thường nhiều nhà vẫn vậy, quan trọng không kiếm chuyện với con dâu thôi chứ cái cảnh mc -cd từ trước nay vẫn thế mà

Jon thích bài này.
  9. Mẹ bé Tôm béo

Mẹ bé Tôm béo Shop hàng gia dụng- 0974574238

kiểu này chị mà vẫn ở nhà chồng lúc sinh con ngồi đấy còn khổ nữa, rồi lại buồn phiền đến chít ý ạ, nhà chồng vậy thì họ có thể làm cho người sống sờ sờ thành chít luôn ý ạ, ấm ức đau khổ mà chết ấy ạ.
    khổ thân chị đang bầu bí mà còn phải suy nghĩ nhiều. em ngày trước cũng như chị ý, nhà chồng ko lo cho đc 1 tẹo nào nhưng họ đã nghèo lại còn điệu bộ ra vẻ ta đây, cơm thì 5 người có 2 quả trứng, hức, ngày nào em mua đồ ăn về thì cả nhà hjoj ăn, ngày nào em ko mua về thì ăn cơm mắm lại còn bị họ nói xa nói gần, chồng thì ngu ngốc, đã ko kiếm ra đồng nào lại sĩ diện hão,nghe mẹ chồng xui bẩy rồi đxử tệ với vợ. em xin về nhà mẹ đẻ họ cũng cho đi rồi lại đi nói là vỗ vào mặt họ,.... đấy nhà chồng như thế lại thêm chồng vô tâm, ko có chủ kiến nữa nên mới khổ.
    em thì em dứt khoát về nhà mẹ đẻ, đến giờ con em đc gần 11 tháng rồi em cũng ko về nhà chồng, kệ họ, về đó rồi cũng bị họ làm chjo chết trong sự ròn mỏi chị ạ. thực ra nhà chồng rồi chồng như thế thì em cũng ko bận tậm nhiều, dứt khoát đi, họ ko thương mình thì mình phải tự lo cho mình thui ạ. đến giờ em vẫn thấy mình may mắn vì quyết định như vậy.
    ở nhà ngoại thoải mái và nhà ngoại lo cho 2 mc đầy đủ, rồi mình tranh thủ làm thêm kiếm thêm thu nhập chị ạ, con lớn chút thì đi làm, nói chung chỉ khó khăn tg con mới sinh đến khi con tầm 5 tháng thui ạ. con lớn thì mình cũng đi làm đc rồi.

suchinnJon thích.
  10. Jon

Jon Thành viên tập sự

Chồng mình a, đã không chịu hiểu cho mình, còn kiểm chuyện.Bảo mình về nhà mẹ ruột thì con tự nuôi, chừng nào không nuôi được thì trả lại đây.Nghe câu này, mình điên lắm.Bộ xem mình là máy đẻ chắc.

11. Nangthu9999

Nangthu9999

nếu thế thì khổ cho mẹ nó rồi, giờ mình phải khôn khéo làm sao kéo chồng mình về phe mình chứ, giờ là hãy thời kỳ hoàng kim đấy chứ sau này sinh ra rồi còn khổ nữa, chửa là thời kỳ được bình yên, chiều chuộng nhất đấy ạ

Jon thích bài này.
  12. htfashion

htfashion Thành viên rất tích cực

hic đọc tâm sự của chị mà sao thấy tội cho những nàng dâu mới vợ mới quá
    phận làm gái là con người ta mà về nhà ck trong lúc mang thai lại ko được gia đình chồng chăm sóc vậy
    e chưa lập gia đình nhưng e nghĩ chị cứ xin về bên nhà mẹ đẻ ở đến cử đẻ để mẹ đẻ chăm sóc tốt hơn
    mẹ ck nói gì thì nói, quan trọng là sức khỏe của chị và bé
    biết đâu bà mẹ ck ngoài miệng nói vậy thui chứ trong lòng cũng muốn chị về nhà mẹ đẻ thì sao?
    mong chị và bé mạnh khỏe

Jon thích bài này.
  13. kieuthuy1989

kieuthuy1989 Thành viên tích cực

Trời ơi, mn giống mình thế. Mẹ ch i hệt luôn, từ lúc mình bầu bà chưa bjo hỏi han hay mua cho cái j tẩm bổ cả. Thậm chí còn ỉ lại cho mình cơm nc vc nhà nữa cơ (m có bầu là nghỉ làm luôn mà). Được cái kéo lại may mắn hơn mn là chồng m vẫn đi làm kiếm đc tiền và tâm lý chứ ko kiểu nghe bố mẹ quá. Mn còn bầu con trai, m đây nhà ch mong trai mà m bầu bé gái nè. Đợt vừa rồi có 1 lần ức chế mẹ ch quá, tủi thân gọi về khóc tu tu vs mẹ đẻ, mẹ m bt hiền lành lắm toàn khuyên m nhịn, nhưng lần đấy xót con xót cháu quá mẹ m cũng bực, gọi luôn cho chồng m bảo cho m về để mẹ chăm ít ngày. Chồng thì hiểu chuyện, tính cho m về nhà 1 thgian, lúc xin phép bm ch đồng ý, rồi hôm sau lại gặp m nch riêng, ý là về nhà nhiều thế ở nhà lại nghĩ trên này đối xử vs con ntn.... Đợt đấy m cũng ức lắm. Nói thật đi lấy chồng ai cũng từng khóc, nhưng ko bjo để mẹ đẻ biết rồi lo, nhưng đấy là lần duy nhất m khóc vs mẹ m. Giờ thì mọi chuyện ổn hơn rồi. Cái chính là m suy nghĩ thoáng ra. Mẹ ch ko chăm thì m tự mua đồ về mà ăn uống cho con mn ạ. E xđ luôn là ngta đối vs mình như nào thì m cư xử lại như vậy, m làm dâu nên ko thể hỗn hào đc, nhưng giờ m ko cố khéo hay chăm chút mẹ ch như trc nữa, cứ bt thôi. Cứ bơ đi là sẽ sống đc hết mn ạ. Có 1 điều nữa là về ông chồng. Sướng khổ j cũng là do chồng đấy mn ạ. Mn thì khổ hơn e vì ch ko tâm lý. Thế nên mn phải kéo ch về phía mình. Mn hiểu tính cách của ch như nào thì tìm cách nói vs chồng cho phù hợp. Nói thẳng quan điểm, hoặc vờ như tâm sự vs chồng những lo lắng.... Để ch suy nghĩ ra và thay đổi. Ko phải thay đổi theo hướng bênh vực mình, mà là hiểu để thông cảm cho mình và hơn nữa là biết nghĩ đến tg lai con cái sau này. Ai lại vợ bầu mà ung dung ở nhà ko đi kiếm tiền như vậy đc, bầu bí đã tốn, sinh con ra còn tốn hơn nhiều nữa...

Jon thích bài này.
  14. Me_moka

Me_moka

Khổ thân,mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh,mẹ ck mình đã nói thế thì về làm gì nữa o lại bị ghẻ lạnh,mn lấy ck vô tâm ,hờ hững quá,chắc đc chiều chuộng quá,thôi bơ mà sống bạn ah,đi chơi cho khuây khỏa,cũng đùng vì thế mà xa mặt,thỉnh thoảng cũng nên ngồi nc hay làm nọ kia cho đỡ mất lòng,khi ào sinh về nhà đẻ vẫn có cớ o ai nói gì

Jon thích bài này.
  15. Jon

Jon Thành viên tập sự

Bây giờ chồng mình lại nói nếu về nhà mẹ ruột thì vàng bạc lúc mới cưới là của chung, giờ chia ra.sao số em có chồng lại khổ thế a, m.n cho em ý kiến về số vàng lúc cưới, em làm sao thì đúng?

16. kieuthuy1989

kieuthuy1989 Thành viên tích cực

Sao đã đến mức nghe như đường ai nấy đi thế mn. E thấy mn bình tĩnh đi, giờ cố tình về ngoại rồi chia chác như vậy đến lúc mn sinh thì làm sao? Cứ cho là mn có thể tự lo hoặc nhà ngoại lo. Nhưng chả tội j phải thế, thiệt mình, thiệt con mình. Mn nghe e, lùi 1 bước đi cho sóng yên biển lặng. Cứ ăn uống nghỉ ngơi cho nhẹ đầu. Sau đấy từ từ nói chuyện để chồng thay đổi. Mẹ ch thì kệ thôi, cứ xđ mình lo cho mình trc chứ đừng mong ng # lo cho mình. Mn đừng làm căng lúc này nhé. Vừa thiệt thòi, mà tư tưởng ko tốt là ảnh hưởng đến con đấy. Mn nghĩ cho con nhé!

17. Jon

Jon Thành viên tập sự

Chia tay minh chua he nghi den, me chong minh con noi lieu ve me ruot thi no nuoi noi minh ko, con kiu dung ve nha chong nua

18. An Nhien 812

An Nhien 812 Thành viên kỳ cựu

đọc bài của mn thấy mn khổ thật, mình thì sướng mà ko biết đằng sướng, chia sẻ với mn nhé,

19. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

có những lúc mặc dù rất khó chịu nhưng vẫn phải làm ngơ để sống cho thoải mái một chút

20. Bé ThyThy

Bé ThyThy Thành viên nổi tiếng

mỗi nhà mỗi cảnh..mn đang bầu bí nhịn chồng 1 chút rồi tâm sự giãi bày cho ông ấy hiểu chứ giờ về ngoại như vậy thì cũng ko hay gì, mà thiệt mình hơn ấy.