Kinh nghiệm: Kinh nghiệm nhỏ của em để giúp các mẹ chi tiêu hợp lý.......... !!!!!

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi Baby Mom, 30/7/2010.

1. Baby Mom

Baby Mom Thành viên tích cực

Chào tất cả các mẹ, em cũng vừa tham gia và Diễn đàn Làm Cha Mẹ thôi, vào mục Tài Chính Gia Đình, thấy rất nhiều topic của các mẹ lập ra để xin kinh nghiệm về việc Quản Lý Tài Chính gia đình sao cho hợp lý - tiết kiệm, để sau này còn có của ăn của để cho con cái......

Vâng sau đây thì e xin chia sẻ câu chuyện của e trước ạ....

Chuyện là thế này ạ, 1 lần e và xã ra hiệu sách ( xã nhà e có sở thích đọc sách ạ ) thì e thấy xã nhà e có vác về 2 quyển của tác giả Robert T.Kiyosaki có tên là "Dạy Con Làm Giàu", cả bộ gồm mười mấy cuốn thì e ko nhớ, chỉ thấy xã nhà e lấy 2 tập là tập 9 " Những Bí Mật Về Tiền Bạc - Điều Mà Bạn Ko Thích Học Ở Nhà Trường" và tập 11 là " Trường Dạy Kinh Doanh Cho Những Người Thích Giúp Đỡ Người Khác ". Thấy lão ta về đọc rất thích thú và khen hay nức nở, ca ngợi tác giả này ghê gớm lắm ( bản thân tác giả cũng là 1 triệu phú rất nổi tiếng trên thế giới ạ ), e thấy tò mò quá, bèn lôi ra đọc.... Và phải công nhận là nó quá hay ạ.... Trong đó tác giả cũng đã dạy mọi người 1 cách để tiết kiệm và quản lý việc chi tiền như sau ạ. E xin trích nguyên trong sách như sau :

A. TIỀN CỦA BẠN ĐI ĐÂU ???​

Có khi nào bạn rời nhà với cái bóp đầy tiền trong túi và trở về với cái bóp trống rỗng - thậm chí bạn chỉ ra ngoài có vài giờ ?? Rất có thể là do bạn bị móc túi hay do bạn TIÊU XÀI HOANG PHÍ mà ko nhận thấy đc điều đó.
    Đây là bài tập: theo dõi số tiền bạn đã xài hàng ngày bằng cách ghi trong sổ nhật ký của bạn. Nếu bạn tìm đc 1 cuốn sổ nhỏ có thể bỏ trong bóp đc thì mỗi khi bạn móc bóp ra trả tiền thì bạn sẽ nhìn thấy nó. Bạn có thể dùng một sợi dây để cột cuốn sổ nhỏ vào cái bóp của bạn. Mỗi khi mua gì đều phải ghi vào sổ.
    Cột dây như thế sẽ giúp bạn sử dụng tiền dè dặt hơn. Nó nhắc bạn nhớ là bạn đã mấy lần chạm vào bóp rồi....
    Bạn cũng đừng quên mang theo cây bút đấy nhé !

B. GIỮ ĐỒNG TIỀN CỦA BẠN LÂU HƠN !!!​

Nếu bạn biết mình dùng tiền vào những việc gì, bạn sẽ có thể quyết định cách để cắt xén bớt chi phí. Thử để ý và vào 1 ngày nào đó, bạn sẽ thấy bao nhiêu lần mình đã mua hàng mà ko suy nghĩ. Thử một tuần và bạn sẽ thấy mình trở về nhà với cái túi tiền y nguyên như lúc đi. Thêm nữa, có rất nhiều cách để giữ đồng tiền của bạn lâu hơn. Dưới đây là một số ví dụ :
    - Nghĩ cách để có thể "tái chế" quần áo cũ.
    - Thay vì ăn trưa ở ngoài với bạn bè, hãy dùng cơm ở nhà với 1 người nào đó tại nhà. Đây là cách vừa vui mà đỡ tốn tiền.
    - Nếu những thứ đồ dùng mà bạn phải mua thường xuyên, như xà phòng, giấy tờ, pin... bạn nên mua sỉ hay mua nhiều vào những lúc giảm giá. Với cách này bạn vừa tiết kiệm tiền và bạn sẽ có nguồn cung cấp ngay ở nhà khi cần.

*****​

Vâng, e đã đọc và nghĩ cách này thì mình cũng nghĩ ra rồi mà...... Nhưng thật sự thì ko phải như vậy đâu ạ. Đúng là nghĩ thì ai cũng có thể nghĩ ra cách này đc, nhưng cái quan trọng là thực hiện ra sao ạ! E đã thử thực hiện nghiêm túc xem thế nào ạ, và kết quả thì thật ko ngờ thưa các mẹ....

Thứ 1 : E sắm cho mình 1 quyển sổ con con và 1 cái bút nhỏ nhỏ cất trong túi xách ạ. Sau đó e đi mua gì cũng ghi vào ạ, ví dụ khi đi vào siêu thị hoặc là đi vào đại lý mỹ phẩm nào đó ạ, những thứ gì định mua e bỏ vào giỏ kèm theo động tác ghi chép giá tiền, đến lúc chuẩn bị thanh toàn thì e lôi điện thoại ra cộng và.... Trời ơi, con số thật là kinh khủng, và e đã cân nhắc bỏ đi vài món đồ, với những vật dụng nào quá cần thiết thì e sẽ cân nhắc đổi sang loại rẻ hơn mà chất lượng vẫn ok với mình ạ. Trước thì mình cứ đưa tất cho người ta cộng vào mà ko cần tính toán gì hết nên lúc cầm hóa đơn thì chỉ còn cách ngậm ngùi móc ví, bây giờ làm theo cách này thì e thấy mình có thể kiểm soát đc và kiềm chế đc số tiền mình sẽ bỏ ra....

Thứ 2 : Vào những ngày cần phải Thắp Hương như Mồng 1, Rằm, thì e thường đi mua hoa quả vào những ngày trước cho rẻ, và tối hôm trước khi mua, e dự định sẽ mua những thứ gì, ghi ra tờ giấy, áng chừng tổng cộng là bao nhiêu, sau đó nếu thấy quá nhiều tiền, e sẽ tự biết để cắt xén bớt và cân đối lại. Trước đây, cứ ngày Rằm và Mồng 1, e đi chợ hết 200 - 300 là chuyện thường, nhưng bây giờ, có cách này, e giảm bớt đc hẳn, chỉ mất 100 - 150 là cùng.

Thứ 3 : Đối với những vấn đề như ăn uống chi tiêu hàng ngày, các mẹ hãy tự đặt ra 1 quỹ riêng. Ví dụ: Tiền ăn - Mỗi tháng quy định chỉ ăn hết 2tr chẳng hạn, thì các mẹ hãy cố gắng kiềm chế sao cho chỉ ăn hết 2tr trong 1 tháng thôi, đừng mềm lòng rằng " thôi, nốt hôm nay... mai sẽ ăn tiết kiệm hơn". Cũng như tiền xăng, ga..v..v.. Các mẹ đừng tiêu rồi mới nhẩm lại, mà hãy nhẩm trước đi rồi mới quyết định chi tiền nhé ! Và cũng đừng cuối tháng mới cộng nhẩm mình đã tiêu hết bao nhiêu, mà trước mỗi tháng hãy tính riêng ra từng chi phí và cố gắng đưa gia đình vào 1 khuôn nếp do mình tạo ra... Có như vậy các mẹ mới có thể tiết kiệm đc...

E thì còn trẻ, mới lập gia đình thôi ạ, nhưng e luôn đặt vấn đề Tài Chính Gia Đình lên hàng đầu vì giờ mình còn trẻ, còn sức khỏe, kiếm đc tiền là quan trọng rồi nhưng còn phải biết cân đối chi tiêu sao cho Tài Chính ko trở thành gánh nặng cho mình và chồng, sau này còn có con nữa... Thật sự là e ko muốn con mình phải khổ đâu ạ.... :| :(
    Và e cũng có lời khuyên là mẹ nào có thói quen shopping hoặc làm Nail thường xuyên thì nên hạn chế ạ... E nói là hạn chế chứ ko bắt các mẹ từ bỏ, vì Phụ Nữ chúng ta có quyền làm đẹp phải ko ạ? Đừng ai nói với e là ko thể ạ, vì CHẲNG CÓ CÁI GÌ LÀ KO THỂ đâu ạ, cái quan trọng là bản thân mình như thế nào, có ý thức rèn luyện và chiến thắng đc bản thân hay ko thôi ạ....

Các cụ đã có câu " ĐÀN ÔNG XÂY NHÀ, ĐÀN BÀ XÂY TỔ ẤM ". Vậy nên nghiễm nhiên những vấn đề như thế này là thuộc vào trách nhiệm của người phụ nữ rồi ạ. Gia đình chúng ta có êm ấm - hạnh phúc hay ko là do chính những người như chị em chúng mình quyết định đó các mẹ ạ.... Các mẹ hãy cùng e cố gắng nhé ! :cool:

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Baby Mom
    Đang tải...

2. MeNa08

MeNa08 Bắt đầu tích cực

Ðề: Kinh nghiệm nhỏ của em để giúp các mẹ chi tiêu hợp lý.......... !!!!!

Kinh nghiệm của bạn rất đáng để học tập đấy!! Mời các anh chị em chúng ta bổ sung ạ!!!!!!!!!

3. Baby Mom

Vâng, mời các mẹ tham gia cùng e nào..................................

4. Baby Mom

Mới đầu ngẫm thì hơi rắc rối 1 tý :D nhưng động não thêm 1 tý nữa thì thấy thật sâu xa chi nhờ :D :rolleyes: :cool:

5. ararechan

ararechan Thành viên tích cực

Bạn còn trẻ mà suy nghĩ thấu đáo thế, đáng phải học tập.
    Mình xin phép lưu bài viết của bài vào blog để ngâm cứu nhé!

6. sunrose81

sunrose81 sunrose81

rất đáng để học hỏi kinh nghiệm của chủ top, mình cũng đã ghi chép ra chi tiêu của 1 tháng, thấy choáng thật, nhưng mà chưa có kinh nghiệm để cân đối tài chính, chi phí ngày càng đắt đỏ, thấy hàng tháng chẳng tiết kiệm được mấy, sau bài học này sẽ thay đổi cách chi tiêu hàng ngày
    thanks chủ top nhiều!

Baby Mom thích bài này.
  7. Baby Mom

Em mới đầu 2 đít chơi vơi thôi nhưng lấy chồng hơn em cũng nhiều tuổi :D nên mình cũng phải chín chắn hơn nhiều ra các chị à. Em rất vui khi KN của em có ích cho các chị...:heart:

Sửa lần cuối: 19/4/2011
  8. Baby Mom

Mỗi ngày mình cứ tiêu lắt nhắt lắt nhắt cái lọ cái kia tưởng ít, nhưng khi tổng kết lại cũng kha khá tiền đúng ko các chị :D Bây giờ lo quản lý gia đình em mới biết tiết kiệm chứ lúc chưa có gđ có suy nghĩ gì về điều này đâu...hihi 8-[

9. phuocnam

phuocnam Thành viên tích cực

Hàng tháng mình cũng ghi chép và lúc nào cuốn sổ cũng trong giỏ sách, nhưng chưa cân đối được tình hình tài chính , ngày đó chi nhiều thì hôm sau chi ít lại, nhìn vô choáng luôn.....vì thu nhập chưa ổn nên chưa phân ra cái nào chi cho cái nào....

10. mit_xinh

mit_xinh Mrs Chúc 0975.049.897

Em này mới 20t á , suy nghĩ chín chắn và thấu đáo quá , học tập ,lót dép học tập hic hic

Baby Mom thích bài này.
  11. Mẹ_béo

Mẹ_béo Guest

Hơ hơ tớ tưởng hai công thức kia như nhau mà, có gì khác đâu. Mà nick của mẹ này giống của mình thế ta?

Baby Mom thích bài này.
  12. Baby Mom

Đúng chị à, vấn đề tài chính này mới đầu em nghĩ cũng bình thường nhưng xem gia cân đối được nó khó chị nhở vì chị em mình hay bị mắc chứng nghiện mua sắm :D :cool: :rolleyes
    :

13. Baby Mom

"TIỀN TIÊU = THU NHẬP - TIÊT KIỆM chứ không phải TIÊT KIỆM = THU NHẬP - TIỀN TIÊU"

Hơ..hơ khác mà chị :D

TIỀN TIÊU = THU NHẬP - TIÊT KIỆM tức là khi chị có thu nhập chị phải tiết kiệm trước rồi còn lại mới tiêu :D

TIÊT KIỆM = THU NHẬP - TIỀN TIÊU tức là mình có thu nhập xong cứ tiêu bừa đi đã rồi còn lại tiết kiệm :D

Em còn trẻ, mới có 20t thôi :D ko hiểu rõ lắm, không biết phân tích thế đã đúng chưa ạ ?

haitintin74 thích bài này.
  14. Baby Mom

E thì có gì đâu ạ.... :D Chẳng qua e muốn share cho mọi người để tất cả chị e mình cùng bàn luận và góp ý với nhau thôi ạ.......... :heart::heart:

15. ararechan

Chia sẻ với em, chị cũng rất quan tâm đến vấn đề Tài chính gia đình vì còn nhiều việc phải làm mà. Các biện pháp chị đang áp dụng
    1. Nuôi lợn đất: cho các khoản phát sinh bất thường như thưởng, hoa hồng, tiền ông bà cho cháu....
    2. Lập file excel ghi chép và cân đối thu chi kèm sổ tay: sổ tay để ghi chú, cuối ngày nạp vào file excel, tận dụng các hàm tính toán để biết hiện trạng thu chi.
    3. Cất> 10% thu nhập và cố gắng quên đi.
    5. Lên kế hoạch chi tiêu, lên thực đơn dài ngày để vừa làm tốt việc nội trợ vừa có thể tiết kiệm được cả thời gian, tiền bạc và xăng xe đi shopping.
    6. Hướng hoạt động giải trí lành mạnh và tiết kiệm, ví dụ đi thăm người thân ( mua quà thăm hỏi là chuyện đương nhiên) nhưng còn tốt hơn là giải trí bằng cách shopping vì vế đầu gia tăng tình cảm chứ vế sau thì chỉ gia tăng đồ không cần thiết trong nhà. Đưa con đến công viên chơi cùng bạn bè giữa không khí trong lành, chơi đu quay cầu trượt miễn phí...lại tăng cường kỹ năng giao tiếp với các bạn hơn là chăm chăm vào các trò chơi độc lập như thú nhún...Dĩ nhiên, nếu con thích các trò có phí thì mình cũng chẳng tiếc gì, thực ra không đáng bao nhiêu chỉ là lấy ví dụ thôi.

Điểm kém: chưa nghĩ ra được cách phát huy số tiền tiết kiệm được theo cách mình thấy thỏa đáng và an tâm.

16. Baby Mom

Nếu mà ai cũng làm được 6 bước chuẩn như chị thì vấn đề em nêu ra đã là đơn giản phải ko chị :D Chị mà áp dụng thế này thì quá chuẩn còn gì :D em phải học tập lại chị nhiều đấy...

Số tiền chị tiết kiệm nên tìm thế mạnh của mình để phát huy quay vòng, em thì góp vào cùng với xã để xã em đồng ý cho em bán thêm máy ảnh trên mạng coi như phụ thêm xã mà lại có xã tư vấn cho nên bán máy gì, thế nào rồi mà... xem ra là đồng tiền tiết kiệm của em không bị "chết" một chỗ... :heart:

17. trieu.thiennhi

trieu.thiennhi Bắt đầu tích cực

Hi. ở nhà một mình buồn, đang định đi bigc xem có gì cần thì mua, tiện thể ăn tối luôn khỏi phải nấu. Tự dưng đọc được bài này, từ bỏ ý định luôn :D
    Em cũng có 1 cái sổ nhỏ để ghi các vấn đề cần thiết + chi tiêu luôn, nhưng mà em toàn lười thôi. hjx. kiểu ày cũng phải xem xét lại chi tiêu ngay.

Baby Mom thích bài này.
  18. Baby Mom

Em cũng sợ đi BigC hay Metro lắm, mấy lần e và xã đi ngang qua đấy (ko chủ đinh) rồi bảo ghé vào mua bánh mý ăn... Bánh mỳ thì có mấy K/cái thôi nhưng cứ mua những gì gì ấy hết đến cả gàng nghìn K ... hihi...:sad:

19. ararechan

Vì em đã biết cách quay vòng tiền nên em cao hơn chị 1 level.

Baby Mom thích bài này.
  20. Baby Mom

Em có gì đâu chị, căn bản tại xã em cũng bán buôn mặt hàng ấy rồi, thế là em đề xuất là hay là chọn lọc ra những máy nào ngon để em bán cho các mẹ ở lamchame vì ở đấy có nhiều mẹ cũng buôn bán cần máy ảnh để chụp hàng hóa hay chụp các baby yêu của mình :heart: em chỉ có mỗi thế thôi chứ biết quay gì nữa đâu chị... Tuy nhiên bán ở đây cũng được các mẹ ủng hộ nên cũng vui lắm chị à...