Chơi với con những trò chơi đơn giản ý nghĩa

Thảo luận trong 'Các vấn đề giáo dục khác' bởi totk, 6/2/2015.

Tags:
  1. totk

totk Thành viên sắp chính thức

Mình thấy ngày xưa, chúng mình là gì có nhiều đồ chơi hay làm gì có máy tính để chơi điện tử như bây giờ đâu mà sao tuổi thơ của mình có nhiều kỷ niệm thế, Giờ nhìn thấy các con cớ vùi đầu vào học, hết học lại bị nhốt trong bốn bức tường vì bố mẹ chả dám cho con đi đâu vì rta đường gặp rất nhiều nguy hiểm... mình lại thấy nhớ cái tuổi mặc quẩn thủng chạy lung tung khắp ngõ, mấy đứa tụm năm tum ba chơi với nhau, quần áo cứ lấm lem hết cả quá. Nhớ về tuổi thơ mình thì lại thấy thương các con. Cứ thấy mấy cái quán điện tử gần cổng trường mình lại muốn sôi lên, nhưng không biết làm thế nào. Ở nhà các bố mẹ có hay chơi và trò chuyện với con không ạ? Nếu có thời gian hoặc làm thế nào sắp xếp được thời gian chơi với con thì các bố mẹ sẽ làm gì cùng con ạ?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi totk
    Đang tải...

2. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

Ðề: Chơi với con những trò chơi đơn giản ý nghĩa

chơi trò chơi dân gian hoạc mấy trò sáng tạo bên ngoài là ok mà

3. totk

Không liên quan, vào LCM thấy cái baner quảng cáo to chình ình hiện ra, đăng nhập xong lại bị nhát nữa toàn màn hình :(

Ý mình là cách bố mẹ sắp xếp thời gian chơi với con ý ạ. Mình thấy mình cố gắng đến mấy, cũng không có nhiều thời gian dành cho con. Buổi tối xong việc thì cũng 9h rồi, lại hò con đi ngủ cho đảm bảo sức khoẻ, mai con còn đi học. Hic...hic....

4. hoatrangnguyen86

hoatrangnguyen86 Thành viên mới

Vấn đề ở đây là cách bố mẹ quan niệm thế nào là chơi với con ạ. chứ em nghĩ, một ngày, dành cho con 1 -2 tiếng, trọn vẹn buổi tối chẳng nhẽ không sắp xếp được? chả nhẽ làm việc ở cơ quan chưa đủ phải mang việc về nhà làm thêm? Em thì cuối tuần nào cũng dành 1 buổi để đưa con đi chơi, ra công viên cho con hít thở không khí thiên nhiên, làm quen với các bạn khác nữa.
    Ngoài ra, mình rất hay cho con tham dự các hoạt động tập thể, hoặc ra các khu vui chơi chuyên dành cho trẻ con. Chỉ cần sắp xếp thời gian một tý là được. Bữa trước nhà mình cho con đi chơi Kizcity nè, Gặp đúng ngày hội gia đình xanh của OCB ý nên tham gia luôn. Các con được trồng cây, vẽ tranh rồi lại còn được tham gia trải nghiệm các khu trò chơi làm công an, làm bác sĩ, làm nhà báo,.... làm cả công nhân nữa. Mình thấy mình rất thích những khoảnh khắc được ngắm con chơi thật tuyệt vời các mẹ ạ. Mình cần sắp xếp thời gian một tý thôi.

Sửa lần cuối: 15/2/2015
  5. cafebuonsangthubay

cafebuonsangthubay Thành viên mới

Nhà mình thì thường cuối tuần được nghỉ, mình đưa con đi chơi, tham gia các hội nhóm. Hiện nay con mình đang sinh hoạt ngoại khoá ở CLB đọc sách cùng con, CLB lịch sử ở bảo tảng lịch sử quốc gia, CLB tiếng Anh do mẹ cháu tự tổ chức. Nói chung, như thời gian biều sinh hoạt của con nhà mình thì không có thời gian để xem máy tính, ipad đâu.
    Chủ yếu là cách mình xử lý thời gian như thế nào để sắp xếp cho con và đặc biệt, phải dành dành thời gian chơi cùng con các mẹ ạ. Mình mà cứ mải mê công việc thì không nghĩ được gì cho con đâu. Công việc quan trọng, nhưng con cái là tương lai của chúng ta, số phận của con do chúng ta định đoạt, chúng ta phải là quan tâm và thay đổi mình trước tiên thôi ạ.

6. tik tak

tik tak Thành viên mới

Cuối cùng thì như mẹ nó chốt đấy, mình phải chủ động sắp xếp thời gian dành cho con thôi mẹ nó ạ.

7. vndinhnghia

vndinhnghia Thành viên đạt chuẩn

dạo này công việc nhiều chắc tg tới phải sắp xếp lại tg để chơi với con nhiều hơn mới được

8. men.be.phot

men.be.phot 0933851367

hichci mình chơi với con chỉ được 1 lúc thôi, lúc sau chán, có khi 2 mc lại mắng nhau, hichic

9. totk

Ôi, giống nhà em thế chứ :(((((((( Chơi đc một tý, thế rồi chỉ đc một tý thì lại quát con, thế là con dỗi mẹ, mẹ dỗi con, chán ghê cơ.

10. Minh Liberi

Minh Liberi

con em giờ 3 tuổi thì chơi những trò gì nhỉ, ngoài xếp hình, ú òa thì nó chưa chơi được trò gì ra hồn với bố mẹ, chơi với cô và bạn thì ngoan :D

totk thích bài này.
  11. totk

Mình nghĩ, bé 3 tuổi thì cũng khá nhiều trò chơi, ví dụ như cho con khám phá mầu sắc này, rồi các trò vừa học vừa chơi mẹ nó ạ. Vẫn đề nằm ở chỗ là mình sắp xếp thời gian cho con như thế nào, dành thời gian cho con như thế nào mẹ nó ạ. Như mình, cứ xong việc thì đến 9h 10 h tối rồi, không biết cách nào để thu xếp thời gian cho con, mà công việc thì không dứt ra được, dứt ra là.... hic...hic....

12. totk

Chiều qua. mình đã dành cả buổi chiều cho con đi chơi. Đúng là đi chơi với con, được ngắm những khoảnh khắc của con thật kỳ diệu các mẹ ạ, mình cảm thấy thật sự hạnh phúc và trở lại tuổi thơ. Thôi, từ giờ tự hứa sẽ sống chậm hơn, dành nhiều thời gian cho con hơn thôi ạ.

13. hoatrangnguyen86

Hì. Đúng alf nhiều khi người lớn cứ tự cho mình cái quyền được bận bịu, ko để ý đến con cái, để chúng chơi 1 mình, nhất là những nhà chỉ có 1 con, nhìn đến là tội.
    Nhà nào mà có 1 đứa, con chả biết chơi với ai nên mẹ phải thu xếp chơi với con chứ để con chơi một mình tội lắm ạ. Nhà mình cuối tuần cứ mẹ rảnh là đi chơi, hoặc tham gia các chương trình offline của các hội nhóm khác nhau, bữa thì đi ngày hội gia đình của OCB, ngày hội sữa của dutchlady, hoăc enfa, hoặc đi tiniwworl cho con hoạt động, cứ chạy xung quanh mấy khu vui chơi đấy là con về mệt nhoài, chỉ ăn là đi ngủ luôn :D, chả có thời gian nào nghĩ đến việc sờ đến điện thoại của mẹ nữa.

Sửa lần cuối: 15/2/2015
  14. hieupede

hieupede

nhiều lúc đi làm cả ngày mệt mỏi tối về cũng muốn nghỉ ngơi một chút :(

15. missmerui

missmerui Thành viên chính thức

uh, quảng cáo thiếu thiện cảm quá, khó chịu thật, nhưng mà....vẫn phải vào thôi :D

16. totk

Có những trò chơi có thể vừa chơi vừa nghỉ đấy ạ :) Mình hay nằm trên giường, chơi trò bác sĩ bệnh nhân, mình là bệnh nhân, con là bác sĩ, bac sĩ khám khắp người bệnh nhân, đấm lưng, bóp tay, đến khi con nó mệt thì nó ngủ, mình cũng ngủ :D (Có vẻ mẹ mìn quá thì phải :D )

Hôm nay chỉ có nhạc thôi, không có quảng cáo chị ạ :D

17. menghe2210

menghe2210 Thành viên tích cực

Công việc càng ngày càng bận rộn đi làm về nhà cửa con cái đã mất rất nhiều thời gian, nên nhiều khi không có thời gian dành cho con> Chỉ hay cho tiền hoặc mua đồ chơi cho con và nghĩ như thế là đủ :(

18. hoatrangnguyen86

Mẹ sướng như vua :D
    Hôm qua con mình bảo mình dạy trò chơi lò cò. Hehe. Động đúng chỗ ngứa rồi, nên nhà hàng xóm lại đc 1 phen nhức óc vì 2 mẹ con nhảy thình thịch gần nửa tiếng :))) Mẹ cũng vui vì ko nghĩ bọn trẻ bây giờ lại thích mấy trò cũ rích của mẹ nó ngày xưa :p

19. PhanHong125

PhanHong125 Thành viên chính thức

em tận dụng mọi lúc để chơi với con ạ.nói chung đi làm về là em dành toàn bộ thời gian cho con luôn

20. vohang

vohang Thành viên đạt chuẩn

Con lớn nhà mình học lớp 2, giờ cũng nhảy dây, cũng mang dây đến lớp nhảy và nghịch như mẹnó ngày xưa. Ngày xưa, mình phải cắt xăm ra nối thành dây nhảy, giờ chúng nó sướng như vua, được mua hẳn bộ dây nhảy :D
    Buổi chiều, mình cố đón con... muộn tý để con được tham chơi ngoài sân trường với các bạn.
    Còn cuối tuần, mình hay cho con đi công viên, đến các khu vui chơi hoặc làm đồ hand made ở nhà.

Cứ chơi thế này thì hết thời gian rồi, làm gì có lúc nào bon chen được với máy tính, ipad, điện tử nữa ạ. Vấn đề là mình sắp xếp thời gian hợp lý. Chơi với con, lúc con đi ngủ mình làm việc cũng không sao.