Tranh luận: Bí Quyết Giữ Tiền Và Kiếm Tiền Nhiều Hơn Trong Năm Nay

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thuykitty2005, 18/3/2015.

1. thuykitty2005

thuykitty2005 Thành viên nổi tiếng

Ai cũng muốn rằng mỗi năm trôi qua mình lại khá khẩm hơn năm trước về tiền bạc. Muốn là muốn vậy, nhưng bạn đã thực hiện mong muốn đó như thế nào? Nếu bạn vẫn chưa biết phải làm thế nào để có thể tích lũy được nhiều tiền hơn cũng như kiếm được nhiều tiền hơn thì có thể bắt đầu với những mục tiêu tài chính đơn giản sau ngay trong năm 2015 này nhé!

Năm tới hãy dành dụm nhiều hơn năm trước!

Có rất nhiều thứ liên quan đến tiền mà bạn không thể kiểm soát được trong cuộc sống của mình, như chi tiêu leo thang, công việc thăng trầm, và những việc phát sinh cần đến tiền. Nếu bạn tiêu hết tiền kiếm được mà không dành dụm đồng nào, bạn sẽ rất túng thiếu và thậm chí sa vào nợ nần khi có chuyện xui xẻo xảy ra.

Nếu bạn chưa bao giờ có một khoản tiết kiệm nào cho mình, giờ là lúc đi mở ngay cho mình một tài khoản tiết kiệm tích lũy tự động (tức ngân hàng sẽ tự động trích tiền mỗi tháng chuyển vào tài khoản tiết kiệm), đó chính là một bước ngoặt tài chính quan trọng cho bạn. Bạn sẽ hơi vật vã một chút ban đầu khi phải cắt lại một khoản tiền so với lối chi tiêu bình thường của bạn, nhưng không sao, đâu sẽ vào đó và bạn sẽ quen thôi. Cứ cân nhắc đi nhé, chọn một khoản trích hàng tháng hợp lý cho bạn, để bạn vẫn chịu đựng được mà không bỏ cuộc, nhưng không quá ít để thấy nản quá vì tiết kiệm mãi mà chẳng ăn thua gì.

Nếu bạn đã bắt đầu tiết kiệm từ những năm trước, cứ mỗi năm hãy tăng khoản trích lên một chút để cứ mỗi năm khoản bạn để dành được lại nhiều hơn năm trước. Hoặc nếu bạn lo ngại rằng tăng khoản trích là quá tải với mình, thì hãy thử làm theo cách của tôi: Rút khoản tiền đã tiết kiệm được trong năm trước để mở một sổ tiết kiệm cố định riêng (bạn có thể lấy ra một ít để tiêu hay tự thưởng mình vì cả năm tiết kiệm cũng được kha khá), và mở một sổ tiết kiệm tích lũy tự động y như năm ngoái để vẫn tiếp tục để dành tiền với nếp chi tiêu quen thuộc và không áp lực. Đừng quá tính toán với lãi suất, quan trọng là bạn đã tiết kiệm được tiền ngày một nhiều hơn.

Sang năm, bạn tiếp tục gộp số tiền tích lũy mới của bạn sang sổ tiết kiệm cố định. Nếu bạn duy trì thói quen này đến lúc về hưu, bạn sẽ có khoản tiền dưỡng già khá lắm chứ không vừa. Nếu không thì trên đường đời đầy biến động, bạn đã luôn dự phòng một khoản tiền để đối mặt với mọi tình huống rồi, nhưng đừng bao giờ rút hết và ngừng tiết kiệm nhé!

Giải quyết dứt điểm và đúng hạn mọi loại nợ nần

Nợ không hẳn là xấu, vì chắc chắn sẽ có lúc bạn buộc phải vay tiền để làm được những việc lớn vào đúng thời điểm thay vì sợ nợ mà không bao giờ đủ tiền để làm được cái gì đáng kể. Lý thuyết rất đơn giản, có vay thì phải trả, và tiền nợ thì luôn sinh lãi, nên hãy có kế hoạch trả nợ đúng hạn và dứt điểm, đừng để lãi mẹ đẻ lãi con.

Dù bạn mượn tiền người quen không tính lãi, sử dụng ghi nợ tín dụng hay vay tiền ngân hàng, hãy tập trung để trả nợ cho xong. Với người quen, bạn sẽ mất dần chữ tín và danh dự của mình nếu lần lữa trả nợ; với ngân hàng, bạn sẽ trói buộc đời bạn với nợ nần ngày càng chồng chất nếu không cố gắng thanh toán dứt điểm nợ vay.

Tập thói quen lên ngân sách cho chi tiêu

Bạn đã bao giờ cảm thấy tiếc tiền vì đã tiêu vào một thứ gì đó mà hóa ra nó chẳng cần thiết và cũng chẳng đáng bỏ tiền. Với tôi cảm giác này rất thường xuyên mặc dù tôi không phải kiểu người hay tiếc nuối những gì thuộc về “chuyện đã rồi”, đến mức có lúc tôi nghĩ rằng nếu mình không tiêu xài vào những thứ linh tinh như vậy chắc là đã giàu rồi. Thực tế là chúng ta luôn tiêu xài nhiều hơn mức cần thiết, kể cả là mức cần để thấy thoải mái và thỏa mãn bản thân.

Nguyên do của việc “vung tay quá trán” thường là do bản thân chúng ta không ý thức được khoản chi ra ảnh hưởng đến số tiền mình có như thế nào. Vấn đề này được giải quyết đơn giản bằng cách lên ngân sách trước cho những gì bạn định tiêu. Ngoài những khoản chi tiêu lớn bắt buộc, hãy dành hẳn một khoản cho những việc chi tiêu cho bản thân để cảm thấy vui vẻ hạnh phúc như mua sắm và vui chơi, hãy thoải mái tiêu xài trong số đó và không được vượt quá hạn mức mà bạn đã đề ra. Với việc chia nhỏ ngân sách mình có cho từng khoản chi, bạn sẽ luôn biết được mình có bao nhiêu tiền được phép chi tiêu và không bị lạm chi không cần thiết.

Tăng thu nhập và tìm hiểu về đầu tư

Sau khi đã tính toán lại chi tiêu và ổn định việc tiết kiệm, tạm có thể xem là bạn đã biết cách để giữ được tiền mình kiếm được, bước tiếp theo là tìm cách kiếm ra nhiều tiền hơn. Có hai cách, và cần phải nói trước rằng để kiếm ra nhiều tiền hơn thì bạn sẽ phải làm nhiều hơn, tùy vào mức độ chịu khó và sự nhạy bén của bạn:

Cách thứ nhất là tìm thêm những nguồn thu nhập khác. Bạn có thể tìm việc làm thêm thời vụ, hay nhận thêm một công việc tay trái khác. Hầu hết mọi người nên có cho mình 2-3 nguồn thu nhập đồng thời, dù nguồn thu phụ có thể chẳng được bao tiền. Nhưng nếu chẳng may mất đi nguồn này thì bạn chưa phải là mất tất, vẫn còn những nguồn khác giúp bạn trang trải cuộc sống và vượt qua khó khăn.

Thứ hai, hãy bắt đầu tìm hiểu về đầu tư. Khác với việc tiết kiệm, đầu tư là việc bắt đồng tiền bạn có sinh lời một cách đáng kể (tiết kiệm thì cũng có lời nhưng rất ít). Tuy vậy, đầu tư là việc khó hơn nhiều, chứa đựng nhiều rủi ro và cần sự nghiêm túc cả về tinh thần và trí tuệ, cộng với một phần may mắn. Có nhiều hình thức đầu tư, từ việc mở tiệm buôn bán lặt vặt cho đến góp vốn mở công ty, hay mua vàng mua đất. Đừng nghĩ rằng bạn phải có nhiều tiền sẵn thì mới có thể đầu tư, thực tế việc đầu tư có thể bắt đầu với một số vốn rất nhỏ, nếu bạn thực sự có quyết tâm kiếm tiền và làm giàu.

Theo Elitedaily.
    Nguồn: sưu tầm

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thuykitty2005
    Đang tải...

2. illusion_8x

illusion_8x Hội rắn đáng yêu 89

Hi vọng năm nay mình tự kiếm thêm được ít tiền ngoài tiền lương hàng tháng kiếm được. Tuy nhiên vẫn làm tốt hơn năm ngoái các công việc tại công ty. Về tiết kiệm thì mình khó lắm, nhất là những lần vào siêu thị ấy. Ôi không kiềm chế nổi sở thích khuân đồ. Nghĩ lại cũng thấy tiếc

3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Giờ vật giá leo thang, khó tiết kiệm được. Chỉ còn cách tìm nhiều cách để tăng thêm thu nhập.

4. nickan87

nickan87 Bột sắn dây nguyên chất

Ngoánh dấu học hỏi, em kiếm đc bao nhiêu tiêu hết bấy nhiêu :D

5. nguyenthu0209

nguyenthu0209 Thành viên rất tích cực

em cũng đang cố gắng dây ạ :D

6. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

năm nay tiền trượt giá kinh khủng chắc biết có tk được đồng nào không

7. sieuthivimart

sieuthivimart

Em từ đầu năm đến giờ chả để dc đồng nào

8. tranthuloc

tranthuloc Thành viên tập sự

làm sao để tiết kiệm được đây trong khi vật giá thì cứ tăng vèo vèo:)

9. ntphuong_2012

ntphuong_2012 Bắt đầu nổi tiếng

Hic hic từ đầu năm đến giờ mình chỉ thấy chi mà chưa thấy thu đc đồng nào :(

10. phamthianh702

phamthianh702 Thành viên tập sự

cuối tháng nhận lương cho vào ví..ngoảnh đi ngoảnh lại đầu tháng sau nhòm ví đã thấy rỗng rồi.. đám cưới, đám hiếu, đầy tháng, sinh nhật.... các kiểu không tài nào tránh được !!!!!!

11. huanglishui89

huanglishui89 Bắt đầu tích cực

Mình cũng đang thường xuyên vào diễn đàn tìm việc mà khó quá.

12. mecoibomap

mecoibomap Thành viên tích cực

Mình đang tập thói quen lên ngân sách cho các khoản chi

13. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Hi vọng năm nay sẽ nhiều tiền hơn năm ngoái hi hi, mà mình đang muốn đi du lịch quá, phải chuẩn bị 1 khoản tiền thôi hu hu

14. nguyentu123

nguyentu123 Thành viên mới

lương chưa lên chẳng biết để dành nhiều hơn thế nào cả haha

15. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Mình đang tìm cách tăng thu nhập ^^

16. minhanh1122

minhanh1122 Thành viên tập sự

:D đang lang thang thì đọc được bài này. rất bổ ích

17. Me ku min

Me ku min HXT Úc Pháp cho Gia đình

Nghe thấy kiếm nhiều tiền hơn là phải vào đây ngay, Hihi

18. lindatrinh

lindatrinh Thành viên tập sự

hì thật ra cũng chưa có nhiều tiền lắm để mà giữ,,:) được mấy tiêu hêt còn đâu

19. ninatran44

ninatran44 Thành viên đạt chuẩn

Tuổi trẻ có nhiều khoản để chi tiêu, nào là đồng nghiệp, bạn b2 và có mội quan hệ khác, chưa kể phải chăm chút cho bản thân nữa. Đủ khoản chi hết :( cuối tháng nào cũng hết tiền

20. ninatran44

ninatran44 Thành viên đạt chuẩn

giống em, đặc biệt lúc đi shopping