Em đang bị bóc lột cần sự giúp đỡ của các mẹ hiểu rõ về Luật lao động

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi banhbaobuongbinh, 24/3/2015.

1. banhbaobuongbinh

banhbaobuongbinh Thành viên mới

Em đang làm việc cho 1 cty game của Nhật, mở chi nhánh tại Việt Nam, Quản lý đều là người Nhật. Giam đốc mới đưa ra hàng loạt những luật lệ vô lý và ép chúng em thực hiện. Cụ thể là:
    - Đến muộn (kể cả muộn 1 phút ) sẽ phải tự ghi giấy nghỉ phép nửa ngày. Nếu ai hết ngày phép thì phải nghỉ không lương. Thường thì mọi người đến muộn nhưng nhà xa không về mà vẫn ngồi làm nhưng không được trả lương.
    - Không được sử dụng điện thoại trong giờ làm, dù nghe hay cầm đến điện thoại đều không được. Có chị hẹn giờ gọi điện về nhà bảo bà ngoại cho cháu uống thuốc, đúng lúc giám đốc nhìn thấy và ông ấy đã chửi 1 tràng tiếng Nhật rồi kiểm điểm chị ấy.
    - Không được ăn vặt trong giờ làm, sẽ bị hạ bậc đánh giá. Thử hỏi bà bầu làm sao không ăn bổ sung được, rồi nhiều người đói tụt huyết áp...
    - Không được xin về sớm (dù là 30p hay 1 tiếng), nếu về sớm thì phải xin nghỉ nửa buồi chiều...

...Nhân viên công ty em không khác gì công nhân, mọi người đều có ý kiến nhưng Giam đốc cho rằng Nội quy công ty là do Ban giám đốc đề ra, nhân viên phải thi hành.

Mong các mẹ hiểu biết về Luật lao động giúp em với ạ. Em cảm ơn!

Xem thêm các chủ đề tạo bởi banhbaobuongbinh
    Đang tải...

2. A.V.G

A.V.G Bắt đầu tích cực

Mình ko am hiểu về luật lắm.
    Nhưng môi trường làm việc của người Nhật rất khắc nghiệt.
    Mình thấy các quy định đó ko lạ lắm
    chỉ là quá cứng nhắc khi thực hiện thôi, mà người Việt mình chưa quen điều đó

3. banhbaobuongbinh

vâng, nhưng ở công ty em chứng kiến nhiều trường hợp bị o ép quá đáng. Một chị bầu 7 tháng bị đau bụng và xin đến muộn. Khi chị ấy đến thì giám đốc bảo chị ấy phải ghi giấy nghỉ phép nửa ngày. Vác bụng đến cố gắng để không ảnh hưởng tới tiến độ công việc. Vậy mà phải ngồi làm không công :(

4. Me Soc va Nghe

Me Soc va Nghe Bắt đầu nổi tiếng

cty của Nhật là như thế đ ấy mn nhé! mình cx đang làm cho 1 cty sx của Nhật số lượng cnv ~8000 người đây. Nội qui chấm công đc qui định thành văn bản, y như những điều mn nói ở trên. Áp dụng cho mọi đối tượng (kể cả sếp tổng) nhé!

5. A.V.G

A.V.G Bắt đầu tích cực

Chắc đây là mới, nên mới phủ đầu như thế đó bạn .
    sau vài lần như thế , ý thức công việc mọi người sẽ lên cao rất nhiều.
    Hãy suy nghĩ nhẹ nhàng chút đi bạn

6. ON Fashion

ON Fashion Bắt đầu nổi tiếng

Cty Nhật và Cty nước ngoài thì như thế là chuyện thường thôi! Mình trước đây làm Cty VN, sếp VN và anh em toàn VN cả, thế mà như này:
    11h59p mình rời bàn làm việc, ra đến cầu thang thì sếp gọi máy bàn, ko gặp mình, sếp alo lễ tân để chặn mình lại! Ngay chiều hôm đó sếp triệu tập họp cả Cty để phê bình mình trước toàn thể anh em! Mịa, khi sếp hỏi "sao lại ăn bớt 1 phút của Cty", mình mà bảo đâu có, em đi toalet thì chắc yên chuyện! Đằng này mình thật thà bảo em vừa xuống khỏi chân cầu thang tầng em thôi mà!
    Đấy, để bạn thấy đi làm nó khắc nghiệt dư lào! Và cũng tùy người chả cứ người Nhật hay người Việt, họ trả lương thì họ có quyền mà!

7. banhbaobuongbinh

sao mấy người Nhật cứ phát xít thế nhỉ? Trong khi thực tế công ty mẹ ở bên Nhật cũng không hề có những chế tài này

8. gaumap264

gaumap264 Bắt đầu tích cực

Ặc ặc.các mẹ làm công ty ngoài lương cao nhưng khắc nghiệt quá đi.m làm nhà nc lương thấp, nhưng dc cái an ủi là k o ép nhai quá. Sao các mẹ k tìm chỗ khác

boy_nd thích bài này.
  9. banhbaobuongbinh

Tóm lại thì chỉ khổ dân làm thuê :( n
    Em đang bầu bí nên đành phải ngậm bồ hòn làm ngọt đến khi nghỉ sinh xong mn ạ :((

10. njnjanjnh

njnjanjnh Bắt đầu tích cực

nếu nó quy định là phải đi làm đúng giờ trong nội quy lao động thì nếu có vi phạm chỉ được xử lý kỷ luật lao động theo 3 hình thức quy định tại Điều 125 Bộ luật lao động 2012:
    Khiển trách hoặc Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức hoặc Sa thải.
    Điều 128 Bộ luật lao động 2012 quy định
    Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.
    Nó bắt bạn viết giấy nghỉ phép nửa ngày tức là phạt tiền bạn - đây là 1 hành vi bị nghiêm cấm.
    Hy vọng kiến thức ít ỏi này của mình này có ích với bạn

banhbaobuongbinh thích bài này.
  11. thuynguyen.gt

thuynguyen.gt Thành viên rất tích cực

Mình thấy bình thường mà mẹ nó, công ty mình là công ty của Anh bác sếp tổng người Anh dù có đến muộn 10 phút cũng thông báo với lễ tân và bên nhân sự cứ việc cộng dồn rồi trừ vào phép năm của bác ấy. Nếu bác ấy bị hết ngày phép thì sẽ bị chuyển thành nghỉ ko

mecutivacutit thích bài này.
  12. banhbaobuongbinh

Mình nghĩ đơn giản là nghỉ phút nào trừ lương phút đấy chứ cứ ép trừ nửa ngày phép thì vô lý quá

13. melinhtit

melinhtit Thành viên rất tích cực

Đến muộn 1' ghi phép nửa ngày quá là bthg thôi. Em chả fai cty Nhật j,người Việt với người Việt thôi mà còn đến trích vân tay muộn 1' cũng tính là ngày công hôm đó nghỉ có phép ko lương,tâm lý hnay làm nhưng k tính công thì nghỉ nhưng nếu bỏ về mà k có trích vân tay giờ chiều thì tính là ko phép. Cái đấy e nghĩ là quy định giờ làm việc rồi,ko gọi là bóc lột j ở đây cả. Còn ai cũng hiểu ngta làm việc nghiêm túc ntn,quy định ngta nvay ok thì làm tiếp,ko thì out thôi ạ

14. banhbaobuongbinh

Cảm ơn ninjanjnh đã chỉ giúp mình!

15. njnjanjnh

njnjanjnh Bắt đầu tích cực

không có gì, đây chỉ là lý thuyết dựa vào quy định của pháp luật. CÒn trên thực tế thì mình không nắm được. Theo như các bạn cmt ở trên thì mình thấy phải học cách chấp nhận thôi bạn ạ, các Công ty có đội ngũ bảo vệ cho mình ghê lắm :) hoặc các bạn cùng nhau thỏa thuận với chủ Công ty trong đối thoại, thương lượng tập thể để có thể thay đổi

16. love_u_so_much

love_u_so_much

dã man, ăn bớt 1phut của cty >"<

ON Fashion thích bài này.
  17. Sông Đông êm đềm

Sông Đông êm đềm Thành viên rất tích cực

Xin hỏi bạn mức lương của các bạn là bao nhiêu
    Nếu lương các bạn bằng với lương làm cho nhà nước thì bạn có thể coi là bị bóc lột lao động
    Còn nếu lương quanh chục tr trở lên thì chuyện kỷ luật đó là bình thường
    Mà nói cho cùng, doanh nghiệp nước ngoài nó đề ra nội quy, thoả ước lao động tập thể là áp dụng cho toàn công ty, từ sếp đến nhân viên thì cũng bình thường mà, chỉ tại người Vn mình quen kiểu làm chơi ăn thật nên ban đầu thấy ức chế thôi. Chả thế mà người ta thống kê năng suất lao động 1 người Nhật, Singapore bằng cả mấy chục người Việt à

18. occhothd

occhothd Thành viên mới

về luật lao động thì chị có thể xem ở link này nhé
    http://moj.gov.vn/vbpq/Lists/Vn bn php lut/View_Detail.aspx?ItemID=27800#Dieu_128

Ở Mỹ thì hở ra là kiện cáo, còn VN mình thì chả mấy ai biết luật cả, thế nên cứ mặc cho người ta nắn bóp thế nào cũng được, lắm khi thiệt mà chả biết mình thiệt. Có mở miệng ra kêu thì lại ôi dào, đâu chả thế. Con kiến có mà kiện củ khoai. Kiện đi, mất việc, mất tiền rồi chả ai dám nhận. Hic, cứ như thế thì con kiến cũng mãi là con kiến thôi :|

lehoan3008 thích bài này.
  19. HAMP

HAMP 0904-673369

Đơn vị chấm công nhỏ nhất của cty bạn là nửa ngày, nên xin nghỉ phép ít nhất nửa ngày. Cty nào tính theo giờ thì có thể nghỉ 1h sẽ đỡ phí hơn. Cái này là quy định mỗi cty do bạn chưa quen thôi.

20. Sông Đông êm đềm

Sông Đông êm đềm Thành viên rất tích cực

Thế mới có chuyện bố mẹ đánh con 1 cái, con nó gọi 911 Police nó đến tóm phụ huynh lôi ra toà.
    Tóm lại xã hội nào cũng có tính 2 mặt cả