Kinh nghiệm: Mẹo vặt nội trợ các Mẹ biết chưa ?

Thảo luận trong 'Nội trợ, Mẹo vặt' bởi NuocMamQuocHai, 14/3/2015.

Tags:
  1. NuocMamQuocHai

NuocMamQuocHai Nước Mắm

Em thấy là, nội trợ nói thì đơn giản nhưng thật ra cũng khá khó, ngoài mỗi ngày phải lên lịch cho món ăn 3 buổi rồi thì nhà cửa, bếp nút các thứ hết luôn giờ giấc, em mới tham khảo được một số mẹo vặt cũng khá hay nên chia sẽ luôn đây ạ. Có mẹ nào tham gia thì cùng em nhé.
    1. Rán cá không bị bắn (ngày trước em chuyên gia bị thẹo do vụ này nè T_T) : Rửa xong để cá ráo nước hẳn, để lửa nhỏ thôi cho vào 1 tí muối nha.
    2. Phi hành tím giòn tan như tiệm : Các mẹ để hành ở ngăn mát tủ lạnh như vậy lúc cắt sẽ không bị cay mắt đâu ạ, rồi để qua đêm cho hành héo đi, lúc phi nhỏ lửa hành chuyển vàng tắt bếp ngay cho tiếp 1/2 muỗng đường rồi vớt ra.
    3. Nấu cháo không bị trào : đơn giản luôn cho 1 chút dầu ăn vào.
    4. Đánh trứng không dính bát : Trước khi đánh trứng nhé, các mẹ tráng sơ chén qua nước lã, trứng đỡ dính vào bát (đỡ hao) mà nếu cho thêm ít nước trứng sẽ phồng lên nhiều hơn nữa.
    5. Cắt bánh gato không dính dao : cái này nếu mà dao ko bén thì vỡ hết bánh, nên là trước lúc cắt cho ngâm vào nước nóng ý ạ, rồi dùng dao nóng để cắt luôn ngọt xớt ak >_<.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi NuocMamQuocHai
    Đang tải...

2. shuzichan

shuzichan Thành viên mới

dừ em mới biết. toàn mẹo hay k hà. Thank mn

3. thienbinh_83

thienbinh_83

Tks chủ top nhé, cách cắt bánh gato giờ mình mới biết, để hôm nào áp dụng luôn và ngay cách này của mn.

4. hakunamatata_199x

hakunamatata_199x Chuyên cửa, cầu thang gỗ cao cấp cho các mẹ

Em cũng có 1 bí quyết làm dưa hành không bị cay mắt. Hành giòn trắng, không cần bóc vỏ lúc ăn.
    Hành củ mua về cho vào ngâm nước tro hoặc nước muối( theo kinh nghiệm cá nhân, em thấy ngâm tro hành ăn ngọt hơn, ít hăng hơn, lại chóng được ăn) cho đến khi hành có mùi hơi chua thì đem ra cắt rễ bỏ vỏ. Sau công đoạn này các mẹ đem ngâm nước vôi trong và làm như bình thường. :D Đảm bảo là hành giòn ngọt, trắng như ngó hehe. Mẹ nào thấy hay thì like ủn hộ lấy tinh thần ạ

5. Luckdeptrai

Luckdeptrai Thành viên tập sự

Em có cách này cũng khá hay nè, em thấy các mẹ nếu như pha sữa cho con vào ly nếu mà đổ vào ly thủy tinh sẽ làm ly dễ vỡ và nứt lắm, nên tốt nhất trước khi rót nước sôi cho vào ly một cái muỗng bằng kim loại bạc, nhôm, inox..và tốt nhất đừng chế nước sôi vào ly có đế quá dày hoặc là quá kiểu dáng nha.
    p/s : cách của chủ Top Nuocmamquochai khá hay :D

thienbinh_83 thích bài này.
  6. thienbinh_83

thienbinh_83

Nhà tớ pha đồ nóng cũng hay dùng cách này của mn này, cho cái thìa vào giữa cốc khi muốn đổ nước sôi.
    Muốn rửa cốc tách thuỷ tinh bóng loáng vì bị mờ lâu ngày thì cho vào nước rửa một ít dấm nhé mn.

7. MecuaBum

MecuaBum Thành viên đạt chuẩn

Ngày trước cũng có tham gia, hôm nay quay lại tự dưng mất nick cả nhà ợ, nên là đăng ký cái nick mới toanh luôn, em còn nhớ ngày mà mới lấy anh xã ôi về làm dâu sợ lắm, nhưng được nhà chồng em thương hay chỉ cho bếp nút lắm, Mẹ chồng em toàn có những chiêu hay, e post cho cả nhà cùng tham khảo nha.
    Nếu mà nấu Súp bị mặm, các mẹ đừng lo hãy thái ngay vài lát khoai tây bỏ vào nấu luôn, khoai chín rồi thì vớt ra bỏ đi khoai rút bớp muối thừa trong súp đó các mẹ, còn nữa nếu như muốn món chiên giòn tan hơn các mẹ trước khi chiên cho vào ít giấm bảo đảm giòn đúng ý.
    Từ từ em nhớ ra thêm e chia sẽ tiếp, giờ cho Bum làm tí sữa đây.

8. maihuongth

maihuongth Bắt đầu nổi tiếng

Mình bổ sung thêm một mẹo là dùng kem đánh răng để cọ chén bị dính màu vàng ố của bã trà thì sạch bóng luôn nhé

9. MecuaBum

Mình cũng có cách này hay với kem đánh răng đây, vết bẩn và mồ hôi bám trên cổ áo và tay áo rất khó giặt, trước tiên đem quần áo ngâm rồi quết một lớp kem đánh răng lên trên, dùng bàn chải xát 1 - 2 phút và giũ lại bằng nước sạch, tiếp đó giặt như bình thường, áo sẽ đặc biệt sạch luôn.

10. danghang195

danghang195 Thành viên tập sự

Mẹ nó có cách phi hành tím hay quá, em thường phi hành muốn vàng nhưng lại bị cháy. Em bổ sung thêm cho các mẹ một mẹo cốc thủy tinh mua về các mẹ cho ly vào nồi luộc rồi để nguội tự nhiên. Lần sau có đổ nước nóng mấy vào cũng không bể đâu ạ

11. NuocMamQuocHai

NuocMamQuocHai Nước Mắm

Cám ơn các mẹ, tham gia nhiệt tình, em quay lại rồi đây mẹo hay với chanh mới phát hiện ra luôn chia sẽ ngay với các mẹ.
    - Để làm sạch và khử mùi trong lò vi sóng, đơn giản thôicho vào bát hai thìa nước cốt chanh và một cốc nước, đun sôi trong lò khoảng 5 phút để cho hơi nước bốc lên, rồi lấy khăn lâu sạch là được
    - Khử mùi tanh của cá trên tay, các mẹ cứ dùng 1 lát chanh chà lên rồi rửa lại bằng nước sạch thêm chút nước rửa tay bảo đảm bay hết mùi luôn.

12. thuypystravel

thuypystravel Thành viên sắp chính thức

Mình nấu cháo bị trào toàn phải hé vung, cho dầu ăn là được ah, mình sẽ thử xem sao.

13. shiphang365.com

shiphang365.com Order và Bán hàng có sẵn US

Em còn thêm cách là gác đôi đũa gỗ hay sạn gỗ ngang nồi cháo sẽ không bị trào ạ!

14. snow_rainbow

snow_rainbow

toàn kinh nghiệm hay! cảm ơn mn!

15. MecuaBum

Chuẩn luôn nè, nhiều lúc hết dầu ăn thì mình cũng dùng đũa gỗ để ngang trên mặt nồi, khi làm việc khác có quên cũng không bị trào ra.

16. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Hay quá nhiều mẹo vặt nấu ăn, e rán cá hay bị bắn, rán xong người thơm lừng mùi cá,

17. NuocMamQuocHai

NuocMamQuocHai Nước Mắm

Ngoài cách trên, bạn còn có thể chiên cá giòn tan luôn nè, làm ăn một lần nhớ mãi
    chờ cho chảo thật nóng thì dùng một vài lát gừng chà vào đáy và thành chảo, sau đó mới đổ dầu vào chiên cá, đồng thời cho thêm một chút muối. Để cá giòn và có hương vị thơm ngon bạn cũng có thể nhúng cá qua một lớp bột chiên mỏng trước khi bỏ vào chảo. Cách này còn giúp cho dầu không bị bắn ra ngoài và các khoanh cá không bị sát.
    Chúc bạn thành công nha.

18. hieupede

hieupede

các mẹ giỏi quá, mình đánh dấu bài này học dần :)

19. danghang195

danghang195 Thành viên tập sự

Các mẹ ơi có cách nào diệt kiến mà không cần phải xịt thuốc không? nhà em nhiều kiến quá, cứ hở đồ ngọt 5 phút thôi là chúng nó gọi nhau tới đông như quân nguyên.

20. MecuaBum

Đây ở nhà mình có con nhỏ nên cũng ngại dùng thuốc xịt lắm, bạn này thử dùng cách này của mình như thế nào nhé.
    Bạn nó vắt một ít nước chanh vào các vị trí như ngưỡng cửa hoặc kệ cửa sổ, vào các hố, các lỗ hoặc đường đi của kiến và rải những miếng vỏ chanh cắt nhỏ xung quanh cửa ra vào để chúng không vào nhà nữa, hay là dùng 1 ít tiêu cũng được rắc một ít tiêu lên kệ bếp hay chỗ kiến đi qua bảo đảm chúng hết dám mò tới bạn à.
    Ah, nếu mà muốn bẫy chúng thì dùng băng keo dính nha, đảm bảo là khỏi chạy luôn.