Thông tin: 3 Lỗi 'kinh Điển' Cha Mẹ Thường Mắc Phải Khi Dạy Con

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi meyeuconmai_3030, 27/3/2015.

1. meyeuconmai_3030

meyeuconmai_3030 Thành viên mới

Giận dữ và la hét khi con hư
    Bố mẹ nào cũng đã từng cáu giận và bực mình khi trẻ mè nheo hay nói mãi mà trẻ vẫn quên làm một việc nào đó. Có nhiều bậc bố mẹ thì đau đầu vì phải nhắc con đi tắm hay nhắc con đi ngủ. Trẻ thích chơi và thích nằm xem ti vi hay mải chơi đồ chơi nên không nghe lời bố mẹ nhắc nhở.

Nhiều người bị ám ảnh đến nỗi mà chỉ cần nhắc đến lần thứ 3 là bố mẹ đã cáu và quát to. Điều này khiến cho trẻ nghĩ rằng việc la hét là cách duy nhất để giải quyết vấn đề. Con bạn cũng sẽ mặc nhiên nghĩ rằng những lời bạn nói chỉ có giá trị khi bạn phải hét lên.

Lời khuyên của chuyên gia:
    Bình tĩnh khi giao tiếp và dạy dỗ con là nguyên tắc hàng đầu. Bởi khi bạn cáu giận thì thái độ đó sẽ ảnh hưởng tới hành vi của trẻ sau này. Trẻ sẽ cho rằng khi muốn người khác làm việc gì thì cũng nên cáu giận và quát mắng.

Vì thế, dù rất muốn dạy con nghe lời, bạn hãy cố kìm chế, đừng la hét. Thay vào đó hãy nhắc con bạn hậu quả của việc không ngay lập tức làm theo lời bạn nói. Khi bé đã vâng lời thì đừng quên khen ngợi bé cho dù bạn phải nói lại 2 lần.

http://**********/upload_images/images/2015/03/24/3-loi-kinh-dien-cha-me-thuong-mac-phai-khi-day-con.jpg
    Giận dữ và quát tháo chưa bao giờ là một cách dạy con hay và hiệu quả. (Ảnh minh họa)

Cho rằng lớn lên trẻ sẽ biết cách cư xử
    Nhiều bố mẹ cho rằng khi trẻ làm điều gì đó sai là do trẻ đang trong giai đoạn phát triển và không kiểm soát được hành động của mình, lớn lên trẻ sẽ biết cách cư xử hơn. Bạn cho rằng chúng đang tự khám phá và sai lầm là điều không tránh khỏi. Chính vì có suy nghĩ như vậy nên bạn thường lờ chuyện đó đi thay vì phải cùng trẻ giải quyết vấn đề hoặc giải thích cho trẻhiểu.

Bạn không hiểu rằng nếu cứ để bé tự do làm những điều đó, bé sẽ cho rằng những điều đó được chấp nhận. Ví dụ như trẻ con ngâm nga hát những bài của người lớn, người lớn sẽ cho rằng bé đang ở độ tuổi bắt chước và bé rất ngộ nghĩnh, buồn cười. Bé có xu hướng tiếp tục làm thế vì được mọi người chú ý. Những điều nhỏ đó sẽ ảnh hưởng nhiều tới tính cách sau này của con bạn và rất khó định hướng lại khi chúng lớn lên.

Bạn có thể cho trẻ tự khám phá cuộc sống xung quanh nhưng nên ở một phạm vi nhất định. Việc bạn thiết lập những giới hạn và khen ngợi trẻ khi trẻ khám phá điều gì đó trong phạm vi sẽ khuyến khích tính tò mò, sáng tạo của trẻ.

Cho rằng trẻ đang trêu tức hay làm phiền mình
    Nhiều khi bố mẹ cáu giận và cho rằng trẻ đang cố tình trêu tức hay làm phiền mình. Bạn không biết rằng trẻ có những mối quan tâm và thích thú hoàn toàn khác với bạn. Trẻ không để ý đến việc bạn đang vội vàng chuẩn bị đồ về quê bởi trẻ đang hào hứng với trò đua xe của mình.

Đừng vội quy kết tội chống đối hay trêu tức cho trẻ, bởi nếu bạn có suy nghĩ đó thì mọi chuyện lại càng nặng nề hơn. Bởi nếu bạn cho rằng các bé đang chống đối bố mẹ, bạn sẽ có xu hướng phản ứng theo hướng tiêu cực. Bạn khó có thể bình tĩnh suy nghĩ cách nào vừa nhẹ nhàng và vừa có tính khuyến khích để bé sửa chữa những khuyết điểm đó trong tương lai. Thật khó để bạn khen ngợi lũ nhỏ nếu bạn đang trong tâm trạng tức giận như thế.

Chính cách suy nghĩ tiêu cực của bố mẹ đang khiến cho bản thân mình gặp rắc rối và ảnh hương xấu đến suy nghĩ hồn nhiên của trẻ. Bởi trẻ em rất ngây thơ và các bé chẳng thể nghĩ được quá sâu xa như vậy. Bạn phải có một cái đầu lạnh và có một kế hoạch thật sự nếu muốn biết con có phải đang muốn chọc tức bố mẹ hay không? Bùng phát cơn giận dữ chẳng những không giúp con bạn nhận ra lỗi sai mà nhiều khi khiến chúng cảm thấy mình oan uổng và bị đối xử bất công.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi meyeuconmai_3030
    Đang tải...

2. dv.phucan

dv.phucan Bắt đầu nổi tiếng

biết vậy nhưng nhiều khi mệt quá nên mất kiên nhẫn,

3. hoagiodatinh

hoagiodatinh Bắt đầu tích cực

nhiều khi mất kiên nhẫn với tụi trẻ thật

4. Destiny

Destiny Thành viên kỳ cựu

Giận dữ với la hét rất hay xảy ra, vì mình khó kiềm chế tại thời điểm đó. Chứ xong việc nhìn lại thì đương nhiên thấy lúc đó mình ko nên rồi.

5. nhk1004

nhk1004 Thành viên chính thức

Cái lỗi thứ nhất: nói thì dễ thế thôi, chứ khi gặp rồi bố mẹ nào mà kiềm chế đc thì em cực kỳ khâm phục luôn đấy ạ. Bản thân em cũng đã trải qua rồi. Bé nhà chị em (nhà em và chị em sống cùng 1 nhà) đc gần 3 tuổi rồi, nhưng có mỗi việc bảo khi nào tè thì gọi, mà 10 bữa như nhau cả 10, vừa câu trc hỏi "Bống tè không? - Không ạ - Bố/mẹ/ông/bà/cậu/mợ bế bống đi tè nhé - Không.........." vậy mà 30s sau thôi tự nhiên nghe "Bống từ dầm rồi ..." Có những lúc anh chị mình điên lên, tẹt cho đỏ hết mông, bắt up mặt vào tường nhưng rồi cũng đâu vào đấy :( Có hôm bé lên nhà mình chơi, hai chị em (cả con mình) ngồi chơi ghép hình trên giường, mình phải phòng thủ hỏi đi hỏi lại "Bống đi tè không, mợ xi nhé - Không ạ" Rồi thấy im ắng, một lát sau thấy cô nàng chạy ra "Mợ ơi, thay quần cho con, ướt quần rồi" nhìn vào nhà thấy ngay bãi nước đái nên mình "yên tâm". Thế mà 12h đêm, sau khi sắp hàng cho khách và kiểm hàng xong mệt phờ râu, nằm ịch lên giường, lăn lăn thật thoải mái, nhưng mới lăn đc 1 vòng thì "Oh my god, cái gì thế này, cả cái chăn hơi, gối hơi của tôi thế là xong" may mà cái đệm có dùng ga ni lông ở dưới không thôi cũng xong phim. Đã mệt thì chớ lại lóc cóc dậy thay chăn thay gối
    Em hỏi thật chứ các mẹ cứ rơi vào cái cảnh vậy các mẹ có bị strees không

loan157gaotamthaihn thích.
  6. quanaonugiare

quanaonugiare Bắt đầu tích cực

em thì nóng tính lắm, em sợ sau này có con em sẽ mặc phải lỗi đầu tiên, hic. Mặt dù em đã cố gắn thay dổi mà tính vẫn như vậy à.

7. jennyvu

jennyvu Thành viên chính thức

híc hét con đến khản cổ luôn... gọi đến 10 lần k thèm nghe ko điện mới là lạ :mad:

8. thanhthanh2015

thanhthanh2015

dù biết mà vẫn mắc phải

9. hoang.quan

hoang.quan Thành viên đạt chuẩn

mình nhiều khi đi làm về mệt mà con quậy quá mình cũng hay mất kiên nhẫn :(

10. Tắm bé EVACARE

Tắm bé EVACARE Phạm Loan

Nhiều khi mắng bé xong thấy mình không đúng các mẹ ạ. Nhưng có lẽ mình cũng bị ảnh hưởng bởi cách dạy như thế. Cái này chắc e phải kiên trì khắc phục dần dần thôi chứ ngày 1 ngày 2 chắc k sửa ngay đc

11. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Chia sẻ vs mn, nhưng đọc bài của mn mà em cười ngất, vì cảnh nhà em cũng ko khá hơn gì

12. Mecuping

Nhưng đặc biệt, ngày xưa mình bị bố mẹ đánh nhiều lắm, nên giờ tự hứa là ko bao giờ đánh con, vì thực ra mình đâu có quyền đánh, con cũng là 1 công dân, làm sao đc đánh
    Có những lúc tức lắm, tay chân ngứa ngáy muốn bụp cho 1 cái, nhưng chưa bao giờ mình vung tay lên, và vẫn đang nỗ lực thực hiện lời hứa của mình

13. nhk1004

nhk1004 Thành viên chính thức

:) Bực tức lúc đấy thôi mn ạ, xong lại thấy thương, như cu nhà mình mỗi lần điên lên chuẩn bị lấy roi ra là cu cậu thốt lên "con yêu mẹ cơ mà, sao mẹ lại đánh con" - thế là lại k nỡ đánh, mà câu này có ai dạy nó đâu cơ chứ

Mecuping thích bài này.
  14. September Silk

September Silk Áo Dài Quê Hương 12 Xuân Diệu

Nhiều khi biết thế nhưng khó lắm các mn ạ

15. Mecuping

Cậu nhóc hay quá, cu nhà em thì chưa biết nói, cơ mà toàn gây ra tội, mẹ ko đánh đâu, nhưng mẹ giận, thế là lân la đến thơm bao giờ mẹ hết giận thì thôi
    vì tụi nó đã biết là ko nên làm những cái việc trời đánh kia đâu, híc

nhk1004 thích bài này.
  16. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

Có khi nào bạn tức giận vì con không nghe lời hoặc không làm theo ý mình. Có khi nào bạn tự hỏi khi bố mẹ trút cơn nóng giận vào con thì sẽ làm cho con cảm thấy buồn, tổn thương và để lại kí ức không tốt trong tâm thức của bé.
    Chúng ta có ý nghĩ của riêng mình, có hành động của riêng mình nên thường bắt con trẻ theo suy nghĩ và hành động của mình. Nhưng nên nhớ, bé cũng có suy nghĩ của riêng mình và hơn hết bé chưa nhận thức được nên phải làm sao cho đúng. Dẫu khó để bố mẹ có thể kiên nhẫn giải thích cho con hiểu tại sao phải làm thế này mà không làm thế kia, nhưng chúng ta cần phải làm sao đó cho con hiểu và nghe lời với suy nghĩ tích cực và vui vẻ nhất.
    P/s: sáng nay mình đã đánh con

17. daivietvmush

daivietvmush Nhà hàng nấm ngon nhất- Facebook.com/DaiVietVmush

Đúng là nuôi dạy trẻ không dễ chút nào. 1 kinh nghiệm rất quý giá. Em chưa lập gia đình mà đọc cũng thấy phải học hỏi nhiều ^^

18. quyco_tuoidan

quyco_tuoidan Oliver

thực sự là rất khó, mẹ mà đang bầu bí, dậy bảo con ko nghe là dễ cáu gắt lắm luôn, em cáu kinh khủng luôn ấy, từ lúc mang bầu con bị 2 trận đòn của mẹ vì cái tội ko nghe lời, em sợ em cáu quá ấy ạ

gaotamthaihn thích bài này.
  19. gaotamthaihn

gaotamthaihn

công nhận nhiều khi ko thể kiềm chế dc, cái vụ đi tè em cung khâm phục các cô mầm non luyện kiểu gì mà con em 20th đi tè là biết gọi rồi, mà cho dù buồn cái cứ phải ngồi vào bô mới dc cơ, hoặc tự lấy bô ngồi vào tè, trong khi ở nhà với mẹ đóng bỉm liên tục, vì chưa đầy 10ph mà con đi chắc 3 lần mỗi lần một tẹo.

20. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

biết mà khó tránh lắm nhất là những lúc đang bực mình