Các mẹ đánh răng cho con từ khi nào?

Thảo luận trong 'Sức khoẻ của trẻ' bởi Sáng Tạo Vàng, 28/3/2015.

1. Sáng Tạo Vàng

Sáng Tạo Vàng Thành viên tích cực

Con gái em đc 15m rùi và cháu mọc được 8 cái răng cửa, 1 cái răng hàm. Hôm trước đi siêu thị thấy có bàn chải dành cho bé từ 0-2tuoi, em mua về cho con, thấy bé cũng thích đánh răng lắm. Cọ răng cho con xong em thấy cáu khi bé ăn cháo bám cả vào răng mà đánh răng mới ra cơ ạ, nghĩ bụng bảo thế này mà k đánh răng thì sao mà sạch được,

Hôm qua sang hàng xóm thấy mấy chị bảo có mấy cái răng mà đã đánh răng rồi, sợ xước lợi bé,

Em lăn tăn quá lên hỏi các mẹ xem em có nên tiếp tục cho bé đánh răng không? Các mẹ cho bé nhà mình đánh răng khi nào thế?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sáng Tạo Vàng
    Đang tải...

2. gia1612

gia1612

bé nha m cũng đc hơn 2t mà m cũng chưa dám đánh răng cho bé

3. kichi.171

kichi.171 Thành viên mới

bé nhà mình dc 1 tuổi rồi mình chà răng cho bé bằng đồ rơ lưỡi của bé đó các mẹ, mình thấy rất hiệu quả đó, sạch răng và ko đau lợi của bé nửa

Sáng Tạo Vàng thích bài này.
  4. ecoenvir

ecoenvir Độc lập, Tự do, Hạnh phúc

15m thì hơi ít bạn ạ. bạn nên để bé mọc hết rồi hãy dùng bàn chải,Ban đầu có thể mua bàn chải silicon cho bé quen đã.Nếu bạn muốn vệ sinh miệng thì dùng khăn,thấm nước muối rồi chà vào răng cho bé.

5. Sáng Tạo Vàng

Em cám ơn sự chia sẻ của các mẹ ạ, chắc em phải rút kinh nghiệm về vấn đề này.
    Nhưng cơ mà các mẹ ạ, trong cái hướng dẫn sử dụng em thấy người ta còn ghi rõ ràng là "hãy bắt đầu đánh răng cho trẻ ngay từ khi chiếc răng đầu tiên xuất hiện"(loại này của Đức sx i' ạ), thế mới biết việc đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và việc có sử dụng hay không còn là cả vấn đề các mẹ nhỉ?

kichi.171 thích bài này.
  6. xuxu3003

xuxu3003 Mỹ phẩm Handmade

cu nhà mình cũng mới cho đánh răng,đc 27 tháng rồi, cơ mà còn 4 răng hàm chưa mọc, mấy hôm thích đánh răng lắm, cũng bắt mẹ cầm bàn chải đánh cùng cơ, cu cậu thỉnh thoảng để ngược bàn chải đánh rồi cười thích thú, yêu lắm cơ

7. mecubi14

mecubi14 v**r,zalo 0903290063

mẹ nó cho con đánh răng sớm thế ạ,con ăn 3 t mới cho đánh răng bằng thuốc

8. Sáng Tạo Vàng

Thì em mới đầu cho cháu tập đánh bằng nước trắng mình uống thôi, chứ k cho đánh bằng thuốc. Nhưng cứ lăn tăn mãi nên mới lên đây hỏi các mẹ ấy chứ,

sau0111235 thích bài này.
  9. leelee_love

leelee_love Bắt đầu nổi tiếng

ku nhà tớ 26m mà cho nó đánh nó nhất định ko chịu. Cứ lắc đầu thôi

10. mehoatrau0510

mehoatrau0510

con mình đánh răng từ khi 1 tuổi cơ .

11. immortelle_pa

immortelle_pa Super Member - Nước hoa mini auth Pháp

đủng r ạ. nếu sợ sớm qá mình dùng cách này cũng hay:)

12. Sáng Tạo Vàng

con nhà em thì thích đánh răng lắm cơ, cứ cầm bàn chải và cốc nước để đấy là đang làm gì hắn cũng quay vào đánh răng luôn,

13. Sáng Tạo Vàng

con nhà mn khi 1 tuổi đc mấy cái răng ạ? mn đánh răng cho con bằng cách nào thế?

14. mebabyhieu

mebabyhieu TÚI, VÍ DA THẬT HANDMADE 0988612369

Từ lúc bé mọc răng là oánh luôn rùi ạ, đầu tiên là cọ = khăn sau thêm răng mua bàn chải mềm

15. hydiudang

hydiudang Bắt đầu tích cực

Aiza. Theo em vde rang loi phải dc chăm sóc ngay từ khi mới sinh. chưa mọc răng thì dùng tưa lưỡi và nước muối sinh lý đểvlau lợi. Mọc răng sữagiai đoạn đầu :h:t thì mẹ vẫn dùng tưa lưỡi hoặc khăn mềm để vsinh cho con. 2 t có thể cho bé tập làm wuen với bàn chải ko có kem đánh răng để tạo hứng thú cho trẻ nhg vẫn cần trợ giúp từ mẹ. 3t nhận thức của bé tốt hơn, lúc đó có thể cho 1 lượng nhỏ kem đánhcrăng vào bàn chải cho bé.
    Như vậy mầm răng sữa và vĩnh viễn mới khỏe, đẹp dc.​

16. Hdieu08.vn

Hdieu08.vn 091 585 39 59

Mình 20 tháng đánh răng bằng nước muối sinh lý và súc miệng bằng nước đun sôi vì bé hay nuốt nước vào trong bụng :p

17. thanhngoc166

thanhngoc166 Quần áo công an cho bé-0979534016

tầm 3 tuổi con mọc đủ răng là có thể đánh răng cho con được rồi. Nếu chưa mọc đủ răng thì không nên đánh răng cho con

18. Kenkunkon

Kenkunkon Thành viên tích cực

hic. con mình oánh răng từ khi 18thang cơ. mọc răng sớm nên 18th đã đủ hêt răng rồi. mình thấy không đánh răng, uống sữa ăn cháo vào răng vàng vào gáu gáu thế nào ấy. đánh thì răng trắng ra. mình mua kem cho trẻ có thể nuốt dc ấy, còn bàn chải thì loại rất mềm chả biết của hãng nào nữa. thế là anh ku cậu thích lắm, đanh từ ngày đó đến giờ 25th rồi. Giờ biết tự đánh rồi súc miệng ọc ọc nữa, hay lắm cơ.

19. metomcat

metomcat đồ sơ sinh giá rẻ

nhà mình 2 tuổi cũng bắt đầu cho bé đánh răng

20. benhhohap_treem

benhhohap_treem Bắt đầu tích cực

Bệnh hô hấp trẻ em thấy bài này hay này, các mẹ đọc tham khảo nhé:

Chăm sóc răng miệng ở trẻ là rất quan trọng. Việc vệ sinh răng miệng cho trẻ nên được tiến hành ngay khi bé chào đời. Vào thời điểm chiếc răng đầu tiên xuất hiện bên dưới nướu, cũng là lúc bạn nên giúp trẻ đánh răng bằng bàn chải. Cần bảo đảm rằng lông bàn chải phải mềm và tròn để bảo vệ nướu. Trước giai đoạn lên 3, chỉ nên sử dụng nước sạch cho trẻ đánh răng. Nên sử dụng bàn chải đánh răng và một ít nước ấm, rồi chà một cách nhẹ nhàng để loại bỏ cặn bã thức ăn thừa bám trên răng bé sau mỗi bữa ăn và trước khi đi ngủ. Còn việc đánh răng bằng kem thì bạn nên đợi trẻ lên 3 hay 4 tuổi vì ở độ tuổi này, trẻ mới không nuốt kem đánh răng. Hãy nhớ khi mới cho trẻ đánh răng bằng kem, hãy cho một chút kem và hướng dẫn trẻ không được nuốt bởi việc tiêu thụ nhiều chất fluor không chỉ gây hại cho sức khỏe, mà còn ảnh hưởng đến chất lượng men răng của trẻ sau này.

Với những trẻ chưa mọc răng, bạn cũng không nên lơ là việc chăm sóc răng miệng. Ngay trước thời điểm trẻ mọc răng, bạn hãy sử dụng một miếng vải hoặc một miếng gạc sạch để chà nướu cho bé sau khi ăn. Việc làm này sẽ giúp trẻ thích nghi với cảm giác nướu bị kích thích, loại bỏ những loại vi khuẩn bám trên nướu. Các cuộc nghiên cứu chỉ ra rằng, nhiều đứa trẻ cảm thấy việc chà nướu có thể làm nướu bớt đau vào thời điểm mọc răng. Hơn nữa, khi những cái răng đầu tiên mọc lên, trẻ sẽ thích nghi với việc chà răng sau khi ăn, đồng thời sử dụng bàn chải đánh răng cũng dễ dàng hơn.

Bệnh hô hấp trẻ em mới tham gia diễn đàn. Nếu bạn có thắc mắc gì các vấn đề bệnh hô hấp trẻ em bạn qua đặt câu hỏi tại: Tư vấnh phòng và trị bệnh hô hấp trẻ em nhé. Chúng tôi sẽ nhiệt tình trả lời các câu hỏi của bạn .

sakura123 thích bài này.