Cần giúp: Con Em Mới Hơn 2 Tuổi Mà Bây Giờ Em Bướng Bỉnh Quá.

Thảo luận trong 'Cư xử với con' bởi nguyễn Tuyết 1102, 21/4/2015.

1. nguyễn Tuyết 1102

nguyễn Tuyết 1102 Trà Đào nam Phi

Vấn đề là thế này các mẹ ạ .
    Con em giờ gần được 30 tháng rồi ,là con gái còi dí dị đi ạ ,đi đâu ai quen biết thì bảo là con này khôn quá không không lớn được ,còn ai không quen biết thì lại bảo là bố mẹ ăn hết phần con :).
    Con em thì rất lười ăn ,mẹ ép không được ,dỗ không xong ,mới bé tý mà đã biết lượn lách ví dụ như mẹ bảo là con ăn đi ,ăn cho lớn rồi mẹ mua đồ chơi ,cho đi chơi time city ...nói chung là những gì nó thích thì nó quay lại nó bảo với mẹ là mẹ mua đi cho con rồi con ăn nhá nhá ...
    Cứ mỗi lần đến giờ ăn thấy mẹ lấy chén bát là nó bày đủ trò nào là mẹ ơi con đi ị ,con đau bụng ,chờ ông về rồi con ăn nhá (vì ông nội nó chiều nó lắm ,mỗi lần mẹ cho ăn mà có ông ở đấy là nó làm nũng ông ,rồi làm đủ trò để ông chiều không bắt ăn nữa ).Em đáng cũng không được ,quát cũng không xong .đánh nó thì nó khóc nó bảo là "mẹ ơi con gầy lắm mẹ đánh con là con không lớn được đấy " ,mắng quát nó thì nó ôm mẹ vuốt má nó bảo ' yêu mẹ lắm ,mẹ đừng quát con nhé " Cứ như thế thôi em không biết làm gì với con bé nhà em nữa .
    Còn việc đi học ,hôm nào nó không thích đi học thì sáng mẹ gọi dậy là nó chạy sang phòng bà ,nó bảo với bà là "bà ơi hôm nay cô Phương Anh cho con nghỉ "trong khi đó làm gì có chuyện đấy .
    mẹ bảo đi học thì nó bảo là "mẹ không thấy con ốm ho à ,con sổ mũi đó " rồi nó rặn ra nó ho .
    Ngày chủ nhật mẹ phải đi đám cưới xa nên chiều tối mới về được thì buổi trưa nó gọi điện hỏi mẹ đi đâu đấy ,em nghe điện thoại và nói là chiều mẹ về ,nhưng tối em mới về đc vì kẹt xe ,thế mà mới về đến nhà con bé làm cho câu "mẹ bảo chiều về sao giờ tối mới về " mẹ hư ...
    mới hơn 2 tuổi mà chỉ giỏi xin tiền ông với bà đưa cho bố mẹ ,mà trong khi đó bố mẹ chưa bao giờ nói ,hay dạy nó là xin tiền nong như vậy ,hết sữa hay nó muốn mua quần áo nó chỉ nói với ông hoặc bà là "ông ơi sữa em Linh hết rồi đấy " "bà ơi ,lâu rồi bà không mua áo mới cho em Linh à "
    Đấy còn nhiều việc nữa cơ ,em không nói điêu để khoe con hay gì đâu ,mà em em cần các mẹ chia sẻ kinh nghiệm bảo con phải nghe ý ,chứ bây giờ mới hơn 2 tuổi mà đã biết nói dối nói điêu thế này em lo lắm ,mà vấn đề quan trọng là mẹ nói nó không nghe lời ý .
    Các mẹ giúp em với .

Xem thêm các chủ đề tạo bởi nguyễn Tuyết 1102
    Đang tải...

2. gaotamthaihn

gaotamthaihn

hóng các mẹ, con gái em thì mới 19m thôi, hiện tại con rất ngoan, đề phòng lúc bướng bỉnh còn có cách trị.

nguyễn Tuyết 1102 thích bài này.
  3. HoangThu_08

HoangThu_08 NỒI HẤP ĐA NĂNG 3 TẦNG:ĐỒ SÔI,HẤP GÀ CẢ CON...

Hix bé nhà tớ càng ngày cungz cangf thấy bướng.

4. gomsuthanhhai

gomsuthanhhai Quần tất không rách FORMAT

lót dép hóng câu trả lời của mẹ có kinh nghiệm ạ

5. ngochan_zxc

ngochan_zxc Ngọc Hân

Em nghĩ mn thử bơ luôn một vài ngày đi. Nếu vận động được cả nhà cùng làm theo nữa thì tốt. Đến giờ cơm vẫn gọi bé ra ăn nhưng chỉ gọi 1 lần thôi, ra hay ko cũng kệ.
    Đi học cũng vậy. Có thể mn và gia đình đã quan tâm bao bọc bé nhiều quá. + với bây giờ phim ảnh, truyện tranh,... các bé đọc được sẽ học được những kiểu làm nũng như vậy.
    Bơ hẳn luôn 1 vài hôm, tất nhiên là chỉ bơ ngoài mặt thôi, còn mình vẫn để ý bé. Chứ cứ tiếp tục để bé vậy, chiều bé vậy thì khó mà sửa được

6. nguyễn Tuyết 1102

Ôi chưa có mẹ nào chia sẻ kinh nghiệm cả ,mẹ nào cũng hóng hết :) ,như vậy là tình trạng chung của các mẹ nhỉ

7. Mebequynhlan

Mebequynhlan Thành viên tập sự

Trường hợp của mẹ thì em cũng có thấy qua đứa út của bà chị họ, nhưng là con trai cơ mà cũng mồm mép lắm ;) theo em thì tâm lý các bé cứ nghĩ mình đc chiều, mình làm vậy thì đạt được mong muốn nên cứ làm, không nghĩ nhiều sau này. Làm mẹ thì phải biết nếu con cứ vậy thành quen. Mẹ Nguyễn Tuyết nên sáng tạo cách nào đó cho bé 1 bài học, không đánh mắng nhưng cho bé thấy những j bé làm có thể gây ra hậu quả nhất định mà bé k gánh chẳng hạn. Tức là làm sao cho bé hối hận mà không đổ lỗi đó cho ai khác o_O lấy thân mình ra dạy con đi ạ. Ví dụ 1 hôm được thì bảo bé cả nhà sẽ k ăn cơm nếu bé k ăn. Rồi nói là nếu k ăn thì mẹ thế này bố thế nọ...lì giống bé xem phản ứng thế nào:D

8. nguyễn Tuyết 1102

Dạ ,cách này em cũng thử rồi ,vì chị họ em cũng bơ với con gái chị ấy như vậy ,nhưng bé kia nó không đến mức lỳ bướng như bé nhà em nên trị được .Chị ấy mách em làm như thế và em cũng đã thử mà không thành công

9. nguyễn Tuyết 1102

dạ em thấy mn nói cũng có lý ,nhưng sáng tạo cho bé 1 bài học cía này cũng khó ,vì em nghĩ bé mới hơn 2 tuổi nó chưa nhận thức được thế nào là hối hận ,bây giờ nó cứ được chiều rồi nó lỳ bướng chứ làm sao bé đã nhận thực được rằng mình làm như vậy thì hậu quả nó sẽ như nào đâu ?
    Nên cái này cũng hơi khó mn nhỉ ,nhưng dù sao em cũng sẽ thử suy nghĩ và áp dụng xem sao

10. nguyễn Tuyết 1102

Bây giờ thấy bé nào cũng được chiều là sinh ra bướng ,nhà em cũng các cụ có mỗi nó ,nên từ cụ ông cụ bào rồi ông bà nội ngoại ai ai cũng chiều làm em dạy con cũng khó .
    Bây giờ bướng nói không được ,mọi người lại còn bảo thôi m đẻ thêm thằng em nữa là nó hết được chiều ,ắt nó sẽ tự biết ngoan :D

11. nguyễn Tuyết 1102

mn cần nghiêm khắc từ ban đầu ý mn ạ ,chứ như nhà em ai cũng chiều ,mỗi mình em không chiều ,bây giờ mẹ nói gì nó cũng không nghe lời luôn

gaotamthaihn thích bài này.
  12. gaotamthaihn

gaotamthaihn

đúng rồi đấy ah, nhà em đều ko chiều con , cái gì hư là nghiêm khắc ngay, mà emthấy ở với ông bà là khó dạy con hơn.

13. nguyễn Tuyết 1102

Nhaf em thì lại ở với ông bà ,nhà bên cạnh là cụ ông cụ bà ,chồng em là cháu đít nhôm nữa nhà lại có truyền thống chiều con từ xưa cảu các cụ để lại nên bây giờ em cứ nghiêm khắc là toàn làm phật lòng các cụ nên cũng khó lăm mn ạ .
    Như việc cho bé đi học ,lúc chưa đầy 2 tuổi em cho bé đi nhà trẻ nó khóc dữ lắm lúc đó cụ ông cụ bà rồi thì ông bà nội của nó mắng em dữ lắm ,bảo là nhà có mỗi đứa cháu còn bé tý mà bắt đi học này kia ... bảo em mà k chăm được để đấy các cụ chăm cho .Nhưng em vẫn kệ quyết cho nó đi học để có nề nếp hơn thế là các cụ giận em mãi .Đấy khổ thế mn ạ

gaotamthaihn thích bài này.
  14. boquangthien

boquangthien Thành viên đạt chuẩn

đánh dấu để chờ xem cao kiến còn học hỏi. cu nhà mình mới 4m khả năng sau này cũng ghê gớm

15. gaotamthaihn

gaotamthaihn

thế thì mn cho đi học đi ah, nhà em đây còn cho đi học lúc 12.5 tháng cơ, mặc dù em làm việc ở nhà có thể trông con dc, nhưng đi học con sẽ theo nề nếp hơn, biết vâng lời hơn đấy ah, ở lớp cô sẽ dạy các con lễ phép, trọm vía congais em giờ mới 19m thôi nhưng xin gì cũng giờ hai tay ra bảo xin ah, nhiều khi mang đồ cho bố mẹ còn nhắc bố mẹ phải nói xin ạ nữa ý. Em thì ủng hộ tinh thần đi học sớm.

16. gaotamthaihn

gaotamthaihn

ah mà nhà em 1 tháng đầu ròng rã khóc cho ốm khản hết cả giọng mà em vân kiên quyết cho đi đấy ah.

Mebequynhlan thích bài này.
  17. Mebequynhlan

Mebequynhlan Thành viên tập sự

Như em kể trên thì bà chị em cũng cho thằng ku đi học sớm ^^ ở nơi lạ vậy vừa rèn nhận thức vừa rèn tính, vì ku cậu lúc đầu ngại sợ, vòi mẹ, lại đâm ra biết nghe lời hơn, rồi khi chơi với bạn bè cũng biết quý nhau hơn nữa

18. nguyễn Tuyết 1102

Nhà em cũng cho đi học rồi ,đi từ lúc chưa tròn 2 tuổi ,thế mà ở lớp cô giáo bảo ngoan lắm ,về nhà vừa nghịch vừa k nghe lời

19. huanglishui89

huanglishui89 Bắt đầu tích cực

phụ nữ nào cũng yêu con, thương con. Còn bạn thì m thấy rằng bạn hỏi vậy thôi nhưng ko tiếp thu, mà còn viện cớ cho con nào là do bố mẹ, do phim ảnh, do chồng ... Bạn luôn nghĩ rằng con mình giỏi, nhận thức sớm hơn các bạn cùng trang lứa nhưng khi bạn có thêm 1 đứa nữa thì sẽ thấy rằng nó cũng chỉ bình thường như bao trẻ khác: đòi là đòi bằng đc, hờn dỗi. Kết luận là: sự giáo dục của bạn là có vấn đề.

20. nguyễn Tuyết 1102

Cảm ơn mn đã góp ý ,nhưng một khi mà mình đã phải hỏi thì mình phải biết được mục đích mình hỏi để làm gì chứ .Không phải mình không tiếp thu ,viện cớ mà mình đang nói vấn đề là các mẹ góp ý giùm mình ,kinh nghiệm dạy con khi con mình bướng không nge lời mà ông bà lại chiều như vậy .Nếu như mình luôn nghĩ con mình giỏi ...như bạn nói thì việc gì mình phải cầu cứu các mẹ giúp đỡ mình nữa .Còn về sự giáo dục của mình có vấn đề thì mình mới xin các mẹ khác kinh nghiệm ,nếu như giỏi trong việc dạy dỗ con không còn vướng mắc khó khăn gì thì mình cần gì sự chia sẻ của các mẹ đi trước có kinh nghiệm .
    Cảm ơn mn nhiều !