Lên kế hoạch tài chính đón con yêu chào đời

Thảo luận trong 'Sức khỏe gia đình' bởi minhthai0907, 7/5/2015.

1. minhthai0907

minhthai0907 Bắt đầu tích cực

Khi biết tin mình đã có thai, bạn như sống trong mơ, lúc nào cũng nghĩ về những chuyện như con mình là trai hay gái nhỉ, con trông sẽ thế nào nhỉ? Mắt con sẽ giống mẹ hay giống bố nhỉ? Con có nhiều tóc không nhỉ?…

Thế nhưng những chuyện này bạn đều chẳng thể can thiệp được, và sớm muộn gì cũng cần phải thoát ra để nghĩ về những câu hỏi quan trọng hơn, thực tế hơn như chuẩn bị một nền tảng tài chính nhất định để cho con khởi đầu ấm êm nhất.
    Bạn chi tiêu có theo kế hoạch?
    Nếu bạn không thường xuyên hoặc chưa từng lên kế hoạch chi tiêu cho mình và gia đình thì đây là lúc lý tưởng để bắt đầu việc này. Nhiều người nêu kinh nghiệm là bạn cần khoảng ba tháng để có thể làm quen với việc quản lý chi tiêu, nên hãy bắt đầu từ bây giờ để thành thục được việc này trước khi những đêm trằn trọc mất ngủ xuất hiện trong đời mình.

Thu nhập của gia đình sau khi con chào đời?

Sau khi sinh, bạn sẽ nghỉ ở nhà chăm con hay tiếp tục đi làm hay sẽ chỉ làm bán thời gian? Hãy cùng chồng quyết định xem thế nào là tốt nhất để từ đó làm bài toán tài chính. Chẳng hạn nếu cả hai cùng đi làm thì cần để ra thêm mỗi tháng một khoản tiền bao nhiêu cho dịch vụ trông trẻ, giúp việc; hay nếu bạn nghỉ ở nhà thì sẽ chi tiêu thế nào chỉ với thu nhập của chồng? Sau khi tính toán xong, hãy sống như thể thay đổi đó đã bắt đầu từ hôm nay.

Nếu bạn đang trả nợ, chúng tôi có một đề nghị “điên khùng” dành cho bạn: hãy tạm ngừng lại. Đừng cố gắng trả hết toàn bộ mà hãy chỉ trả một khoản nhỏ nhất có thể, số tiền còn lại để dành phòng khi có chuyện cần phải chi trong thời gian mang thai hoặc sinh nở. Ngay khi mẹ tròn con vuông, bạn có một khoản tiền tương đối để trả nợ và tiếp tục với kế hoạch của mình.

Chi tiêu hợp lý cho mẹ
    Bụng càng to, bạn càng ăn nhiều hơn, và quần áo thì càng mau chật. Điều này là không thể tránh được. Bạn không nên chắt bóp về chuyện ăn uống vì cần đảm bảo dinh dưỡng cho cả mình và con, nhưng có thể điều chỉnh lại tiền chợ bằng cách đừng ngại sử dụng voucher giảm giá, canh hàng khuyến mãi, cũng như áp dụng nhiều cách mua sắm tiết kiệm khác mà các mẹ trên diễn đàn Webtretho đang chia sẻ với nhau.

Tương tự như vậy với đồ bầu, hãy xem lời khuyên bạn nên mua quần áo như thế nào để vừa diện đẹp, vừa thoải mái, lại mặc được lâu và cũng đừng ngại hỏi mượn người thân, bạn bè nếu có thể.
    Bắt đầu mua sắm cho con
    Bạn luôn muốn dành cho con những thứ tốt nhất và thật sự khó kiềm lòng nổi trước những món đồ bé tí xíu mà quá sức đáng yêu. Thế nhưng bạn hãy bình tĩnh, hít thở sâu để nhận ra rằng những món đồ dễ thương và tưởng như không thể không có kia lại hoàn toàn có thể… không có mà không gây ảnh hưởng gì cả. Bạn còn rất nhiều việc khác cần dùng đến tiền, nên để kiềm chế trước nhu cầu vung tay sắm sửa cho con, hãy tham khảo những lời khuyên sau:
    • Hãy trả bằng tiền mặt, bạn sẽ nhận thức được rõ hơn về chi tiêu của mình để cân nhắc và cân đối;
    • Cắt giảm những thứ không cần thiết: Bạn có thật sự cần những món đồ dành cho trẻ sơ sinh mới nhất, hiện đại nhất? Hãy liệt kê và so sánh hai bảng “cần” và “muốn” trước khi mua hàng;
    • Hãy nói chuyện với những bà mẹ khác. Có con lần đầu luôn khiến mẹ bối rối, không chỉ trong chuyện nuôi con, chăm con thế nào mà còn cả chuyện nên chọn mua gì cho con. Có những chuyện bạn sẽ biết bằng bản năng làm mẹ của mình, có những chuyện bạn sẽ biết nhờ tra cứu sách vở, nhưng cũng có nhiều chuyện bạn cần kinh nghiệm của người đi trước.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi minhthai0907
    Đang tải...

2. oxalove

oxalove Thành viên kỳ cựu

e chuẩn bị rùi mà con nhà em chưa về ạ, nhà em buồn ghê gớm.

3. minhthai0907

chưa hiểu ý của oxalove lắm, con chưa về là sao vậy ?

4. thanhthanh2015

thanhthanh2015

thì là chưa có bầu chứ sao

5. minhthai0907

:) giờ thì em đã hiểu rồi, chậm tiêu quá nên nó mới vậy đó, cả nhà thông cảm nha

6. huonghanoi

huonghanoi Thành viên chính thức

mình chuẩn bị kinh tế trước khi bé con chào đời,chuẩn bị mọi thứ cần thiết cho bé con,mình nghĩ các mẹ chỉ lên mua đồ vừa đủ chứ không lên lãng phí,có thể xin đồ dùng rồi cũng tốt các mẹ ạ

7. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Mình thì mua bảo hiểm sức khỏe sinh sản cho cả mẹ và bé để chuẩn bị :)

8. Nhà may ADAM THÀNH

Nhà may ADAM THÀNH Thành viên đạt chuẩn

Lần sau em cũng phải co kế hoạch mới được, mới có baby gần 1 tuổi roài, bởi không lên kế hoạch trước nên đang khóc dở mếu dở đây ạ!!

9. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

Chuẩn với ý kiến của mn :)

10. missmerui

missmerui Thành viên chính thức

đây cũng là một bài học hay, chuẩn bị sớm thì vẫn tốt hơn, đến lúc có baby, tốn kém lắm