Có mẹ nào lấy chồng thấy gia đình chồng tốt không?

Thảo luận trong 'Các vấn đề gia đình khác' bởi akimi, 8/5/2015.

1. akimi

akimi Thành viên tích cực

Tình hình chuyện mẹ chồng- nàng dâu, bố chồng - nàng dâu em nghe thấy mọi người kêu ca quá nhiều. Nhưng em thấy có nhìu mẹ được gia đình ck rất quý, thậm chí đi lấy chồng mà sướng hơn cả ở nhà về tinh thần và mọi thứ khác nữa nhé! Nếu mẹ nào cũng tốt số như thế thì kể ra cho các mẹ thấy cuộc sống làm dâu không phải khổ như mọi nghĩ đâu nha. Nhìu em còn bảo sợ ko dám lấy chồng vì thấy mọi người nói cs sau hôn nhân với gia đình ck rất đáng sợ ấy. Để e kể qua chuyện của e trước nhé! Em thì cũng mới mấy ck thôi, được vài tháng, ở riêng, nhưng mà mẹ ck em tâm lý lắm, chiều ơi là chiều ấy. Lần nào em về chơi cũng thấy mẹ mua cho quần áo, có khi là đôi giầy dép,... Bọn em thỉnh thoảng biếu bà tiền, mà toàn bị cho ngược lại cơ, lại còn dặn ck e pải năng về nhà ngoại, gọi điện hỏi thăm ông bà bên đó nữa chứ. Mà mc e gọi điện hỏi thăm con cái liên tục ấy. Thành ra em lại cứ bị thích về nhà ck chơi ấy. Về đường dài e chưa bít thế nào, nhưng trước mắt thấy gia đình ck sống rất tình cảm. Có mn như e ko nhỉ? hi

Xem thêm các chủ đề tạo bởi akimi
    Đang tải...

2. cunxinh1011

cunxinh1011 Thành viên đạt chuẩn

chúc mừng gđ mẹ nó nhé, em thấy cũng có rất nhiều trường hợp lấy về nhà ch rất chiều và đối xử rất tốt và rất thật lòng, nhưng thực ra cũng ít lắm ah. và nếu mẹ nào gặp dc trường hợp như vậy đúng là rất sướng, tinh thần rất thoải mái, còn nhà em thì cũng bình thường cưới dc hơn 2 năm rồi, nhà em đi làm xa tết mới về, thỉnh thoảng ông bà ra chơi, em thì cứ đối xử cho phải đạo thôi cũng ko có gì là căng thẳng nhưng để nói là tình cảm thì cũng chẳng có nhiều.

akimi thích bài này.
  3. mẹ mói con

mẹ mói con Thành viên tích cực

ít người đc như mn lắm đấy nha. không phải là gđ nhà chồng k tốt mà là nhiều lúc mâu thuẫn va chạm nọ kia ý ạ. mà mình phải thế nào thì họ mới quý chứ. hẳn là mn cũng tốt mà

akimi thích bài này.
  4. Pho

Pho Thành viên nổi tiếng

Mẹ này thật may mắn khi được sống trong một gia đình như vậy.

akimi thích bài này.
  5. akimi

akimi Thành viên tích cực

Chắc là 1 phần do xa thơm gần thối đấy các mẹ! Em hầu như chẳng có vấn đề gì va chạm với nhà ck. Mc vẫn còn đang công tác nên tư tưởng cũng tân tiến lắm. Ai đời chưa đâu, mẹ đã bảo sau này già, sức yếu cũng ko muốn ở cùng các con cho các con đỡ khổ. Mốt bố mẹ già cứ cho bố mẹ vô cái viện dưỡng lão ấy, lúc nào rảnh tới thăm là được. Em nghe mà há hốc mồm luôn, bảo mẹ nói thật đấy ạ, con sợ nếu làm thế mẹ lại bảo bọn con bất hiếu ấy. Mc e bảo chứ, thật chứ đùa gì, vô đó có người chăm sóc, có bạn có bè, môi trường lại tốt, không phiền con cháu, mình vui con cũng vui.

le_vna thích bài này.
  6. nguyenhangthanh6868

nguyenhangthanh6868 Thành viên nổi tiếng

Cũng k hẳn do xa thơm gần thối đâu mn ợ. Mẹ chồng nhà này thì năm thì 3 họa mới gọi ra cho vchồng e thôi. E mang bầu nhưng họa hoằn lắm mới hỏi han 1 câu. Trong mắt bà giờ chỉ có con gái là mang bầu vất vả, ốm yếu. haiz. E kệ, ít gọi ra thì e cũng ít gọi về. Có việc thì gọi ko thì thôi.

Làm dâu 2 năm nhưng ít ở nhà nên cũng ít va chạm, càng chả có tình cảm. E thì chỉ nghĩ đến chồng nên e mới phải thế nọ thế kia thôi. E chả cần fai tốt với e, chỉ cần mọi người sống biết điều là được.

Thêm 1 cái mà e vẫn nghĩ đấy là e hay mua quần áo nhưng chả thấy mặc, thế nên sang năm nay e chả mua nữa, biếu tiền để ô bà thích mua gì thì mua. Đỡ fai vắt óc suy nghĩ, cuối cùng cũng chả ăn thua.

akimi thích bài này.
  7. lehoan3008

lehoan3008 Thành viên kỳ cựu

Mừng cho mn gặp được gđ ck tốt thế, hic, còn em tiếp xúc bên ngoài nhiều ng, chưa thấy ai khen nhà ck bjo cả, hic.

akimi thích bài này.
  8. traitimsoida123

traitimsoida123 Mẹ của Nhím^^

e thì cũng mới lấy chồng dk 5 tháng và 2 vc cũng làm trên HN và thi thoảng mới về quê. e thì hay gọi điện về cho mẹ ck( vì bố ck e ít nói lắm nên e ngại), mẹ đẻ e còn dặn phải hay gọi điện về hỏi thăm ông bà. e cũng nói là cứ 2 hum hoặc 3 hum là con lại gọi, e còn trêu là con hay gọi về cho bố mẹ con bên đó hơn bố mẹ ấy chứ :D. Lần nào về quê e cũng biếu bố mẹ ck tiền vì e cũng chả biết mua gì, mà bm ck e lại bảo mua làm gì tốn tiền nên e cũng ko mua gì. biếu tiền cho các cụ thích.hj.

Còn bên nhà bme đẻ thì e ít khi biếu mà c chỉ biếu bố e thui. còn mẹ thì thi thoảng mua biếu mẹ cái quần cái áo. Nhìu khi nghĩ cũng thấy thương bme đẻ e, nuôi con từng này lo cho từng ly từng tý, cái gì cũng nghiêng ghé phần và gửi ra cho con thế mà giờ con lấy ck rồi thì lại hay biếu bme ck hơn :(. E có nc với mẹ đẻ e như thế thì mẹ e bảo chẳng cần biếu xén gì. miễn sao mong e sống tốt với gia đình nhà ck, được bố mẹ ck thương yêu là bme e thấy vui lắm rồi. Cũng được cái là bme ck e cũng hiền lành, tốt nết, chẳng bao giờ thấy mắng con cái hay là soi mói để ý con dâu gì đâu ạ. giờ e có bầu mẹ ck cũng hay gọi điện hỏi thăm và còn gửi trứng lên cho nữa ^^.

Bme ck e thì ko dk tâm lý như bme chủ top nhưng e thấy cứ hiền lành thương con thương cháu là e thấy vui lắm rồi ạ, ko mong gì hơn.hjhj

Minh hai 59akimi thích.
  9. daoba491

daoba491 Thành viên mới

mc e thì cũng bt, ko đc tốt lắm

10. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Mình giống mn. Nói thật mn mình nói chỉ cần con trai bà với cháu chứ ko cần con dâu. Ừ thì bà nói thế thì mình biết thế lên càng ko muốn tình cảm làm gì rồi lại bảo mình nịnh nọt. Bạn chủ top giờ ko ở gần, bố mẹ chồng tân tiến chứ mc mình á đến về nhà đẻ mình mc còn ko muốn. Mình nhớ năm đầu tết còn ko muốn cho mình về ngoại: " con gái đi lấy chồng phải lo hết tết nhà chồng mới đến tết nhà mình. 5 năm liền mình đều làm cơm ra tết xong nhà chồng mới xuống nhà ngoại. Mà chiều mùng 3 mới xuống thì hết tết rồi còn đâu. Rồi đẻ con ngay ngày đâu bà đã bảo để cháu ngủ với bà khi nào đói bà bế vào cho bú rồi lại ra ngủ với bà( eo em khóc ko đồng ý đâu). 6 năm làm dâu của em nhiều chuyện lắm. Chị dâu vợ anh chồng em ( anh trai của chồng ạ) cơ còn bảo e: " đối xử với chị ntn sau này chị đối xử y như thế". Tất cả vì chồng vì con thôi.

11. LinkNgok

LinkNgok Thành viên chính thức

em chưa lấy ck. cơ mờ mỗi lần về nhà người iu chơi đã sợ rùi. sau này lấy về chả biết thế nào. :D

12. nguyenhangthanh6868

Hic, gì mà tết mùng 3 mới về nhà ngoại ạ? Lúc ấy làm gì còn tết nữa chứ. E thì mùng 2 đã mò về rồi, được cái chồng e cũng hiểu chuyện, cái gì hợp lý thì ok hết, cũng biết thương và thông cảm cho vợ. E đang định năm nay ăn tết nhà chồng (3 năm liên tiếp) rồi sang năm thứ 4 là e xin phép ăn tết ở nhà ngoại xem thế nào.

E còn nhớ như in đợt mẹ chồng với cháu chồng e ra chơi, chị dâu chồng e mới mua 1 con gà gửi ra, chi ấy sợ ko biết gà có ngon hay ko, ko ngon thì ngại vc em, mc e làm câu: chúng nó chỉ cần to nặng thôi chứ cần gì chất lượng. Ôi e nghe xong mà choáng, ko thể nuốt nổi mn ợ. Chính miệng mc e nói ra nhé. E thuộc dạng "nhớ lâu" nên ko thể nào quên đc, còn nhiều nhiều lắm.

13. Bill yêy

Bill yêy Bắt đầu nổi tiếng

Mình cũng thuộc loại nhớ lâu thù dai. Năm vừa rồi mình cũng vượt khó ăn cơm chiều mùng 2 tết rồi 6h cả nhà khăn gói xuống ngoại. Mình về nhà chồng cũng nhiều chuyện lắm. Được cái chồng mình cũng tâm lý với thương vợ con.

14. nguyenhangthanh6868

Cũng may chị e mình còn có chồng thông cảm. Ko thì chết mất. :d

15. Pho dac san

Pho dac san Thành viên chính thức

Thì mỗi người một hoàn cảnh mà các mẹ, mẹ nào tốt số thì gặp được nhà chồng tốt, còn không thì cũng hơi đau đầu thật. May mà mình về nhà chồng cũng được gia đình nhà chồng quý, tuy nhiên đôi lúc cũng hơi hiểu lầm nhau, nhưng rồi may mà mọi việc đều tốt đẹp. Cố gắng lên các mẹ nhé, sau này con mình lớn, có con dâu, chắc chúng cũng lại bảo mình là mẹ chồng khó tính. Hiiiii... Câu chuyện hồi mới về nhà chồng của mình nè. Sự thật luôn, cũng đau đầu nhỉ... các mẹ xem nhé, làm thế nào để nấu ăn ngon hơn khi mới về nhà chồng

akimi thích bài này.
  16. nguoikhiemthi

nguoikhiemthi

emnay may mắn nhỉ....mình thì cũng ít khi về nhà ck...chưa ve đã đòi tiền rồi...cháu thì ko trông cho...Tết thì sau mồng 3 mới cho về...ở nhà ck vừa chán vừa sợ....

17. angle_1911

angle_1911 Bắt đầu nổi tiếng

nhà mình chỉ có bố chồng thôi nhưng bố mình tốt tính lắm. quí con quí cháu, mà có bất cứ chuyện j cũng k bao giờ nói các con,ông cứ lẳng lặng thôi .bố mình như là quản gia. để í con cái cho vc mình, nhà cửa.... hỏng hóc j cũng bố chứ chồng mình k bít j luôn.bố mình rất từ tốn nhỏ nhẹ,k bao giờ to tiếng trách mắng, cảm giác dễ chịu như không ấy các mẹ ạ. Nói chung cho đến hiện tại, mình tự cho rằng mình rất may mắn..( trộm vịa nghìn lần ).... mình thấy bh các gia đình bố mẹ chồng cũng dễ tính, hiện đại rồi nên con dâu như con bạn mình chồng bảo là DÂU TÂY. hi..

Nhimcaoakimi thích.
  18. gia1612

gia1612

có rất nhiều th gđ choongff rất tốt b à

19. Hatde14

Hatde14 Thành viên tập sự

Đc gđ ck tốt là may mắn rồi.mình thì chỉ đc ck tốt thôi,nhưng ck đi công tác lâu lâu mí về,còn mẹ ck thì chửi m như vặt thịt,dân chợ búa lại càng ngoa.có 2 mẹ con nên mẹ nói thế nào thì là như thế,k có ng chứng kiến nên m luôn là ng sai.

20. nguyenhangthanh6868

mn ghi âm lại rồi cho chồng nghe xem thế nào. để thế mãi làm sao đc.

Hatde14 thích bài này.