CHĂM SÓC CON CÙNG CHUYÊN GIA

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Sữa Dê Dairygoat, 11/5/2015.

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.
  1. Sữa Dê Dairygoat

Sữa Dê Dairygoat Thành viên tập sự

Mẹ đã từng đau đớn vì tắc sữa?
    Mẹ đã từng lo lắng quên ăn quên ngủ vì ít sữa cho con?
    Mẹ đã từng ám ảnh vì những bữa ăn dặm của con như cuộc chiến của cả gia đình?
    Mẹ đã từng suy sụp khi con bỏ bú, con không tăng cân, con táo bón, con tiêu chảy, con nôn trớ…

Tất cả những vấn đề này, Dairygoat tin rằng bất cứ mẹ nào cũng từng trải qua, từng trăn trở, từng đau đớn. Vì rằng nuôi con đầu lòng, nuôi con nhỏ là cả kho bài toán khó mà mỗi bậc cha mẹ đều phải đi tìm lời giải đáp.

Có vô vàn lời giải đáp trong xã hội đa chiều hiện nay, có vô vàn lời khuyên chăm con, dạy con, các kinh nghiệm quý báu cùng nhau chia sẻ hay những quan niệm truyền thống và hiện đại khác. Là một người mẹ, người cha, chúng ta sẽ làm gì để con yêu phát triển tốt nhất, toàn diện nhất?

Hiểu được tâm tư đó, Dairygoat quyết định xây dựng topic "Chăm con cùng chuyên gia", topic sẽ là một diễn đàn, một cộng đồng uy tín với sự chăm sóc và chia sẻ của :

Chuyên gia dinh dưỡng, Thầy thuốc ưu tú, Thạc sĩ, Bác sĩ Dzoãn Thị Tường Vi – Nguyên Trưởng khoa Dinh dưỡng – Bệnh viện 198.

Dairygoat, bác sĩ Tường Vi và các mẹ sẽ cùng nhau chia sẻ, trao đổi tất cả những vấn đề liên quan đến chăm sóc con, dinh dưỡng cho con… dựa trên tiêu chí: "CON KHỎE – CON NGOAN – CON THÔNG MINH – CON TOÀN DIỆN".

Các mẹ lưu ý: Khi đặt câu hỏi cho bác sĩ cần cung cấp đầy đủ các thông tin, bao gồm:

1. Giới tính của con;
    2. Độ tuổi của con;
    3. Cân nặng và chiều cao hiện tại của con;
    4. Hiện tại đang chăm sóc con như thế nào: Con ăn gì, ăn bao nhiêu, ăn như thế nào mỗi ngày;
    5. Vấn đề con/ mẹ đang gặp phải;
    6. Cần được tư vấn về vấn đề gì.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Sữa Dê Dairygoat
    Đang tải...

Các chủ đề tương tự:

Sửa lần cuối: 12/5/2015
  2. Su Hào Nhỏ

Su Hào Nhỏ Thành viên tập sự

Chào bác sĩ, con em được 5 tháng 21 này, bé gái. Hiện cháu được 7,5kg, cao 69cm. Ban này em đi làm, có vắt sữa ở nhà cho con. Sáng trước khi đi làm em cho con ti no, từ 9h sáng đến 17h chiều (thời gian em k có nhà) con ăn được 5 bữa: 2 bữa sữa mẹ mỗi bữa 80 - 100ml và 3 bữa sữa công thức, mỗi bữa từ 80 - 100ml. Khi em đi làm về, con ti mẹ 2 bữa. 8h - 9h tối con ngủ, đêm dậy khoảng 3 lần để ti thêm ạ. Sáng thì 6h00 - 7h00 con dậy và lại bắt đầu quá trình trên. Con tè nhiều, ị mỗi ngày tuy nhiên lâu lâu thì cách ngày mới ị 1 lần. Hiện tại con đã biết lật, ngồi cứng và em đang chuẩn bị cho con ăn dặm. Mỗi ngày em bổ sung 400 đơn vị D3 cho con. Tuy nhiên con vẫn có hiện tượng rụng tóc hình vành khăn. Mong bác sĩ tư vấn để điều trị vấn đề rụng tóc và xây dựng thực đơn ăn dặm cho con em khi bé tròn 6 tháng ạ. Em cảm ơn!

3. thanhthanh2015

thanhthanh2015

học hỏi thêm kinh nghiệm chăm con từ các mẹ

4. Sữa Dê Dairygoat

Chào mẹ bé!

Chiều cao và cân nặng của bé hơi thấp so với chuẩn. Bé đã có biểu hiện biếng ăn rồi. Khẩu phần ăn của bé có thể tăng thêm một bữa cháo, tuy mỗi bữa bé ăn ít nhưng số bữa cần tăng lên để bù đắp lượng ăn còn thiếu. Bé cần được bổ sung thêm Canxi, vitamin D, kẽm, lysine, men tiêu hóa theo chỉ định của bác sĩ để giúp bé ăn ngon miệng hơn và mau chóng mọc răng.

Chúc bạn nuôi con tốt!

Sửa lần cuối: 25/5/2015
  5. tuannhien

tuannhien Thành viên rất tích cực

bé hay nấc fai làm sao à

6. Sữa Dê Dairygoat

Chào bạn!

Bé bị nấc là do cơ hoành co thắt đột ngột, ngay khi cơ hoành co thắt, nắp thanh quản (nắp đóng đường dẫn khí để tránh cho thức ăn, thức uống rơi vào phổi) đóng lại tạo nên tiếng “hic”/”hức”/”ức”…. Nấc có thể tự nhiên xuất hiện hay xảy ra khi: trẻ nhỏ vừa cười vừa ăn hoặc vừa cười vừa uống…

Khi trẻ bị nấc, bạn hãy bình tĩnh thao tác một số mẹo nhỏ dưới đây:

1. Bế em bé lên rồi dùng ngón tay trỏ gãi nhẹ lên môi hoặc mang tai của bé khoảng 45-60 cái, nếu trẻ khóc được thì sẽ khỏi nấc nhanh hơn vì lúc đó thần kinh thực quản giãn ra, triệu chứng nấc sẽ biến mất.

2. Ủ ấm, sưởi ấm cho trẻ cũng là một cách mà dân gian để lại khá hữu nghiệm.

3. Bạn có thể dùng hai ngón tay trỏ nhét chặt hai lỗ tai của trẻ chừng nửa phút; hoặc dùng ngón trỏ và ngón cái bóp kín hai cánh mũi, đồng thời khép kín miệng trẻ lại trong vòng 2-3 giây, rồi nghỉ 2-3 giây và lặp lại 15-20 lần.

4. Một cách đơn giản nhất chữa nấc là vỗ nhẹ trên lưng bé, vỗ nhẹ nhàng và dứt khoát. Điều này giúp bé ợ hơi và hết nấc. Hoặc, cho bé uống từng hớp nước nhỏ để ngừng cơn nấc.

5. Với bé đến tuổi ăn dặm, đặt một ít đường trên lưỡi giúp bé chữa nấc. Vị ngọt của đường làm sao lãng các dây thần kinh và ngăn chặn chúng co thắt.

6. Thay núm vú bình sữa: nếu núm vú quá lớn, tức là bé nuốt phải nhiều không khí khi bú. Sữa sẽ chảy nhỏ giọt khi dốc ngược bình sữa thay vì chảy ồ ạt là đảm bảo núm vú phù hợp.

7. Dùng mật ong để chữa nấc cũng là một phương pháp tốt. Lấy khăn sữa nhỏ của bé hoặc cái đánh tưa dành cho trẻ sơ sinh, quấn vào ngón tay trỏ, chấm một ít mật ong rồi đưa vào miệng của bé. Cách này còn giúp bé hết tưa lưỡi nữa nhé các mẹ.

8. Có nhiều người chữa “mẹo” từ dân gian để lại: lấy cuốn chiếu hoặc một mẩu giấy dán lên trán giữa đầu trong lông mày cũng làm trẻ hết nấc. ^^

Lưu ý: Nếu con bạn bị nấc liên tục trong 3 giờ đồng hồ thì nên đưa tới bác sĩ khám và tìm nguyên nhân nấc để được can thiệp sớm.

Chúc bạn nuôi con tốt!

7. thanhthanh2015

thanhthanh2015

lại có thêm kinh nghiệm trong việc chăm sóc bé rùi

8. Sữa Dê Dairygoat

Chào chị!
    Nếu có vấn đề gì cần tư vấn, mời chị đặt câu hỏi cho bác sĩ Tường Vi chị nhé!
    Cảm ơn chị đã quan tâm đến topic của Sữa dê Dairygoat!

9. thu.bt

thu.bt Thành viên tập sự

Chao bac si.
    Con toi 2 tuoi can nang10kg, xin cac bac tu van giup toi che do dinh duong va san pham gi giup chau hap thu duoc thuc an. Mot nam nay chau k tang can. Chau hay om, dung khang sinh nhieu. Cam on bac si!

10. Sữa Dê Dairygoat

Chào bạn!

Bé đang ở mức đe dọa suy dinh dưỡng rồi. Thời điểm này chế độ ăn của bé bắt đầu chuyển từ ăn cháo sang ăn cơm nát, nhưng vẫn có cháo, mì, súp, và cho bé uống sữa mỗi ngày 500ml. Thức ăn cần đa dạng thực phẩm và thay đổi món ăn trong ngày, chế biến tăng các món xào, rán để tăng thêm năng lượng cho bé. Vẫn có hoa quả tươi theo mùa để cung cấp thêm vitamin và khoáng chất. Vì bé hay bị ốm và dùng kháng sinh nhiều nên có thể bé càng biếng ăn, dễ bị loạn khuẩn ruột. Bạn có thể hỗ trợ thêm men tiêu hóa, men vi sinh, kẽm, vitamin và khoáng chất khác để kích thích tiêu hóa và tăng hấp thu chất dinh dưỡng cho bé.

Chúc bạn nuôi con tốt!

11. ban tho

ban tho Thành viên tập sự

Bsĩ ơi cho cháu hỏi, cún nhà cháu mới sinh được 27 ngày. Do phải mổ lên khi sinh 5ngày đầu ko có sữa phải cho uống sữa ngoài bằng bình, đến khi mẹ bé có sữa thì bé bú bình thường, nhưng do bé phàm ăn nên vẵn phải cho ăn thêm sữa ngoài. Nhưng 2 hôm nay bé ko chịu bú mẹ hờn khóc thét lên không dỗ được cho bú bình thì lại ăn bình thường. Nhờ bsĩ tư vấn giúp ạ.

12. Hoàng Ánh Huyền

Hoàng Ánh Huyền Thành viên tập sự

Chào bác sỹ. Con tôi dược 29 tháng tuổi, nặng 13kg. 6 tháng nay cháu không tăng cân. Cháu ăn uống bình thường ăn theo sở thích. Tối ngủ ra nhiều mồ hôi trộm. Xin hỏi con tôi cần bổ sung những gì để tăng cân và hết ra mồ hôi trộm? Cảm ơn bác sỹ!

13. Hoàng Ánh Huyền

Hoàng Ánh Huyền Thành viên tập sự

Thông tin cụ thể quá, em cũng phải áp dụng cho bé nhà em mới được, cảm ơn bác sĩ Tường Vi!

14. nhantranda196

nhantranda196

Chuye mục hữu ích cho các mẹ quá.

15. Sữa Dê Dairygoat

Chào bạn!

Có rất nhiều mẹ có hiện tượng giống trường hợp của bạn. Khi cho bé bú mẹ, bé phải ngậm bắt ti đúng và mút thì mới ra sữa. Khi bú bình bé không phải làm như vậy, đầu ti bình lại dài, bé chỉ cần ngậm vào mút nhẹ là đã có nhiều sữa. Vì vậy khi quay sang ti mẹ, đầu ti mẹ lại ngắn, phải bú ngậm bắt ti và mút mới ra sữa nên bé phản ứng gay gắt. Để có thể cho bú mẹ trở lại, bạn cần phải kiên trì, nếu bé khóc nhiều quá, bạn có thể ru bé ngủ, khi bé thiu thiu ngủ kết hợp đói, bạn cho bé ti mẹ có thể bé sẽ ăn. Bạn luôn nhớ rằng phải kiên trì mới cho bé bú lại được, đừng vì thấy bé khóc đã nao núng ngay. Vì nếu bé không ti mẹ, mẹ dễ bị mất sữa thì rất thiệt thòi cho bé yêu của bạn.

Chúc bạn nuôi con tốt!

16. Sữa Dê Dairygoat

Chào bạn!

Cân nặng của bé trong giới hạn bình thường. Thời điểm này trung bình mỗi tháng bé chỉ lên 200g thôi bạn ạ. 6 tháng nay bé không lên cân có thể khẩu phần ăn của bé chưa đủ. Việc bé chỉ ra mồ hôi trộm thì chưa thể khẳng định bé bị bệnh gì. Mỗi ngày bạn cho bé uống 500ml sữa, gạo 150-200g, thịt (cá, tôm) 150-200g,, dầu mỡ 40g, rau và quả 400g. Tắm nắng cho bé hàng ngày 15-20 phút trước 9 giờ sáng. Nếu bé không đỡ, bạn cho bé đi khám dinh dưỡng nhé.

Chúc bạn nuôi con tốt!

17. hoavanang_n

hoavanang_n Bắt đầu nổi tiếng

thông tin rất hữu ích,cảm ơn bs Tường Vi,e sẽ theo dõi thường xuyên để mở rộng kiến thức

18. Bongtuyet07

Bongtuyet07 Thành viên mới

BS chia sẻ thông tin bổ ích quá, cảm ơn BS

19. Nguyễn Oanh 223

Nguyễn Oanh 223 Thành viên mới

Cảm ơn BS nhiều

20. Sữa Dê Dairygoat

Các bạn có thắc mắc gì cứ post thẳng lên đây nhé, @Sữa Dê Dairygoat sẽ chuyển các câu hỏi tới tận tay bác sỹ Vy để tư vấn cho các bạn :D

Trạng thái đề tài:
Không mở để có thể tiếp tục trả lời.