Tranh luận: Thu nhập của mình thế này có nên cho con đi học trường dân lập

Thảo luận trong 'Tài chính gia đình' bởi thaorua2008, 12/5/2015.

1. thaorua2008

thaorua2008 Bắt đầu tích cực

Chào các mẹ, mình đang có một trăn trở, suy nghĩ mãi mà chưa quyết định được. Con mình năm nay đang học lớp 1 chuẩn bị lên lớp 2 mình đang phân vân vụ chuyển trường cho con quá.
    Hiện nay đang học trường công ở quận Hoàng Mai, nhưng nói thực lớp đông quá, học sinh thi đủ mọi tầng lớp, đánh nhau, nói bậy. Con nhà mình còn bị chúng nó đấm cho sưng tím hết cả mắt, học sinh lớp 1 thôi mà toàn lục cặp của con mình để lấy đồ, xé vở... nhà trường chưa có sổ điện tử,trưa thì ăn cơm hộp. Hôm rồi mình đến đón con vì con mình bị sốt, thấy một xe ô tô chở cơm hộp đến vứt dưới sảnh tầng 1 nhìn mà ngao ngán. mình thì ít thời gian dành cho con vì công việc chiếm hết thời gian rồi. Con tự học là chính, nhưng không có người kèm thì rất ẩu, viết ngoáy thôi rồi. Nhưng mà viết cẩn thận thì rất đẹp.
    Hôm rồi nghỉ 30/4 về nhà chơi, cháu mình đang học dân lập Lê Quý Đôn, nghe chị dâu nói mình cũng rất thích, với lại bản thân cháu mình nó rất hiền không hiếu động như con mình, mà tự giác cao. Chị dâu mình cứ bảo chuyển con mình về đó cho hai chị e học cùng trường, lớp có hơn 20 hs. Hiện giờ mình đang ở Đại Kim, từ chỗ mình đến trường Lê Quý Đôn chắc phải 12km, như vậy con đi cũng thấy tội. Xem trường Billgate ở Linh Đàm thì mọi người bảo đừng học. Còn trường Sao Mai ở Văn Quán Hà Đông thì bạn mình làm ở đó bảo chạy đua thành tích khiếp lắm( học phí và xe đi lại giao động trong khoảng 6tr)
    Xin nói thêm mình là mẹ đơn thân, hai mẹ con đi thuê nhà, hàng tháng sinh hoạt của 2mc chỉ bao gồm ăn uống, thuê nhà, học hành hết tầm 10tr. Thu nhập của mình thì ổn định, có nhiều công việc khác nhau, thực sự mình cũng chả để ý bao nhiêu chỉ biết mỗi năm trừ ăn tiêu...còn dư khoảng >300m. Mình chỉ ngại mỗi vấn đề là con đi học quá xa thôi, các mẹ có cao kiến gì không?

Xem thêm các chủ đề tạo bởi thaorua2008
    Đang tải...

2. Mai_mebong

Mai_mebong Thành viên rất tích cực

mình thấy học dân lập cũng ok, có sao đâu, nêu mn đủ nuôi em nó học, vì mình thấy 2 em được bố mẹ đưa ở quê lên học trên này , xong lúc thi cấp 3 phải học dân lập vì k nhập dc hộ khẩu, nói chung 2 bố mẹ này đều kêu tốn kém kinh lắm, (cũng 1 phần bố mẹ lên đây làm ăn cũng khó khăn nữa nên cảm thấy tốn gấp vài lần ở quê, nên xót) , còn về 2 em thì hơi buồn vì trước học đều giỏi , ngoan nhưng thì khi đi học cấp 3 là bỏ bê, kém đi nhiều, còn đua bạn bè đi chơi điện tử nữa ( 2 em trai) , khiến bố mẹ mệt vì tiền còn mệt vì chuyện học của con nữa, haizzz, nhiều lúc k biết lối nào mà lần

thaorua2008 thích bài này.
  3. Mẹ Tí sún

Mẹ Tí sún Thành viên tích cực

đi làm cũng chỉ để lo cho con thôi mà, nếu bé nhà bạn không say xe ô tô thì học dân lập cũng đc, lại có bạn quen cũng hay. Học dân lập các con kg bị áp lực nhiều, ít phải học thêm, các cô ít học sinh cũng quan tâm con nhiều hơn.

4. tythiner

tythiner Thành viên tập sự

đọc xong thì có vẻ hình như bạn đang khoe thu nhập thì đúng hơn

5. tuangb

tuangb Thành viên nổi tiếng

Sao bạn có thể nói nv đc nhỉ? K nói rõ thu nhập thì có ng lại bảo bạn k nói rõ thu nhập thì biết đằng nào mà tư vấn, nói rõ ra thì lại bảo khoe khoang. Chủ top đã khiêm tốn khi nói rằng trừ ăn tiêu mỗi năm để ra > 300m, nếu khoe khoang thì con số sẽ k phải chung chung nv đâu, vì 400 hay 500 cũng là > 300.
    Mà mình nói thật nhé, thu nhập ấy trong XH hiện tại này k ít đâu. Bạn mình, thành viên của LCM, tháng kiếm vài trăm tr là bt (và đừng suy diễn là ngta buôn gian bán lận mới kiếm đc nv, đấy là chỉ VD về 1 cô bạn của mình thôi, còn tầm kiếm vài trục triệu 1 tháng, bạn mình nh lắm)

6. kagome

kagome

Em nghĩ là có đk thì cho con đi học trường tốt ạ! Và để ko hiểu nhầm thì theo em chị nên đặt tieu đề là có cho con đi học ở xa ko ?? vì em cũng tưởng c thu nhập khó khăn mà đọc cũng hơi ngạc nhiên ạ hì!

7. thaorua2008

Vì thực sự trường dân lập mình không nghiên cứu nhiều, chị dâu mình thì bảo học Lê Quý Đôn, từ nhà mình xuống đến trường đó khoảng 12km. Còn bạn bè mình thì lại thấy con học ở Ban Mai văn quan từ nhà mình xuống đó 8km, nhưng thấy bạn bè mình bảo chạy thành tích khiếp lắm. Chắc mình chọn Lê Qúy Đôn cho con, nhưng sẽ ngâm cứu thêm xem một số trường nưã với chi phí trong khoảng 6-7tr/ tháng

kagome thích bài này.
  8. kagome

kagome

Lê Quý Đôn thì gần phía khu nhà e. Cơ mà nhà e thì chắc ko có đk học trường đó :( Hình như trường có xe đưa đón học sinh mà c? đằng nào cũng chọn đi xa thì xa thêm 2-3km mà tốt hơn thì em nghĩ cũng ko sao.

9. thinhthikhuyen

thinhthikhuyen

Chị thuê nhà, thì có thể chuyển nhà đến gần với địa điểm con học hơn cũng dc mà, khoảng 5km,

10. thaorua2008

Trường có xe đưa đón, chỗ nhà mình thì ra ks Mường Thanh đón xe là gần, con phải đi sơm,nhưng có ăn sáng ở trường nên cũng ytâm.

11. thaorua2008

Mình cũng tính đến việc nay, nhưng công việc của mình hay có lịch hẹn vào cuối giờ chiều và nhiều việc phát sinh phải làm ngoài giờ ở VP, nên nếu chuyển đi tầm 5-7km thì nhờ nv đi đón cũng ngại, vì hiện nay nv của mình vẫn đón con mình thường xuyên từ trường học về công ty mỗi khi mình có việc đột xuất

12. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Em thì em xác định cho em con học trường quốc tế ngay từ đầu luôn, chứ cho vào mấy ng công, trường tư lộn xộn con học chẳng dc gì.

13. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Mình đã đọc nhiều chia sẻ của mẹ @thaorua2008 và rất phục bạn ấy trong việc vươn lên trong cuộc sống và hy sinh vì con. @thaorua2008 à, với thu nhập ổn như em thì chị nghĩ nên cho con vào học trường dân lập - nơi mọi thứ đều tốt hơn, phù hợp hơn với con mình! Việc đón con thì em có thể nhờ bác hàng xóm tốt bụng nào ấy đón con từ điểm trả xe bus về nhà, tắm rửa, cho con ăn, nhắc con học bài... vào những buổi em về muộn - hàng tháng, em gửi bác chút thù lao hợp lý là ok ngay!

Sửa lần cuối: 14/5/2015
  14. mamachip

mamachip Thành viên kỳ cựu

Chị cũng thích như thế lắm, nhưng mà thu nhập 2vc hẻo quá nên chẳng dám mơ, hic!

15. chuonggio01

chuonggio01 Thành viên kỳ cựu

Việc cho con học còn phụ thuộc vào thu nhập của bố mẹ nữa mn nhỉ.

mamachip thích bài này.
  16. thaorua2008

Trước e cũng nhờ 1 bác đưa đón,nhưng giờ bác ấy không nhận nữa vì đưa đón 3 đứa khác cùng 1 trường ở bên Giáp Bát,nên bác ấy không dám nhận thêm con e nữa vì con e học ở trường khác, quay về đón sợ muộn. Gìơ thì e cũng hạn chế việc làm thêm tối rồi,nhưng dạo này lịch hẹn họ lại toàn hẹn cuối giờ gặp thế là lại phải lóc cóc đi cùng với sếp. E quýet định rồi chị a. Cho đi học thế, chỗ đón cũng gần công ty nếu có việc đột xuất vẫn có thể nhờ đón về cty đuợc

mamachip thích bài này.
  17. Me em Tun

Me em Tun Thành viên tích cực

MẸ nó thử ngâm cứu trường tiểu học công nghệ giáo dục ở phố vọng xem
    thấy nhiều ng khen lắm, mình cũng có con 5 tuổi nhà mình ở trương định đang nghiên cứu trường này hihi