Cần giúp: Có nên cho con đi học chữ trước khi vào lớp 1 không các mẹ

Thảo luận trong 'Trường lớp, học hành' bởi Vkids, 18/5/2015.

1. Vkids

Vkids Bắt đầu nổi tiếng

Chào các mẹ!
    Con nhà em năm nay vào lớp một, e đang lo lắng về việc chuẩn bị cho con vào lớp một như thế nào cho con khỏi bỡ ngỡ quá nhiều khi bước vào lớp một. Có nên cho con đi học chữ trước không các mẹ ? Cám ơn sự chia sẻ của các mẹ

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Vkids
    Đang tải...

2. Myphammiratoitaly

Myphammiratoitaly Thành viên tập sự

Mẹ VKID ơi,
    Nội dung học lớp 1 là để học viết chữ mà, nên con có biết đọc hay viết trước cũng không giúp ích được nhiều.

Mình có mấy kinh nghiệm này,
    Con từ bé đến giờ chỉ chủ yếu là chơi vui, từ khi vào lớp 1 con sẽ phải bước vào một môi trường mới thay đổi hẳn, mọi thứ phải theo giờ, nhiều hành động buộc phải tuân theo qui định nên con sẽ nhiều bỡ ngỡ đấy.

Cần chuẩn bị cho con các cách ứng xử khi phải sinh hoạt theo tập thể lớp, cách giao tiếp với bạn bè, cô giáo. Chủ yếu là khả năng độc lập xử lý các vấn đề khi con tham gia môi trường mới, dựa trên phương châm thân thiện, trung thực, bao dung và biết quan tâm tới bạn bè. (thường là từ bé con chủ yếu chỉ nhận sự quan tâm của ông bà bố mẹ)
    Hướng dẫn con dần các phương pháp suy luận khi tiếp nhận các thông tin mới, qua đó rèn khả năng ghi nhớ.
    Và khi con học hãy giúp con vui vẻ hứng thú, chớ nên là người giám sát như kiểu cai trị đòi hỏi con (tớ cũng đã có nhiều lần bị mắc phải)
    Cũng cần nắn cho con cách cầm bút và tư thế ngồi khi viết, đọc, cái này nhiều cha mẹ, thậm chí cô giáo không sát sao lắm.
    Tình yêu thương con cái sẽ là động lực giúp các mẹ tìm ra định hướng đúng và phương pháp hay,

Thân!

Vkids thích bài này.
  3. gia1612

gia1612

m thấy trên đây , các mẹ cho học hết mà

4. Vkids

Vkids Bắt đầu nổi tiếng

Cám ơn sự chia sẻ của bạn.

5. Vkids

Vkids Bắt đầu nổi tiếng

Vì thế nên mình mới phân vân, sợ vào lớp 1 ai cũng biết mỗi con mình lại bỡ ngỡ sợ con mất tự tin ban đầu :(