Kinh nghiệm: Phân tích tại sao chúng ta không nên mua nhà mà chỉ nên thuê nhà

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm sống' bởi vaytaichinh, 26/5/2015.

1. vaytaichinh

vaytaichinh 094.58.50.111

Mình nghĩ tâm lý chung của chúng tai ai cũng vậy, mong muốn sở hữu được ngôi nhà mơ ước để có chỗ chui ra chui vào. Nhưng với tình trạng đất trật, người đông ở tp như hiện nay thì để thực hiện được mong ước ấy không hề đơn giản bởi giá nhà đất đắt đỏ.

Ví dụ: Muốn mua chung cư thì ít nhất cũng phải có 1 tỷ. Mà với 1 tỷ ấy thì các mẹ chỉ có thể kiếm chung cư ở xa trung tâm thành phố, chứ ở trung tâm thì cũng phải 2 tỷ. Tương tự như vậy với nhà đất.

Sau đây thì mình sẽ phân tích cho các mẹ tại sao với 1-2 tỷ ấy chúng ta không nên mua nhà mà lại chỉ nên ở nhà thuê.

1 ví dụ thực tế cho các mẹ thấy sinh động dễ hình dung nhé. Hiện nay mình đang thuê 1 ngôi nhà giá 3,5tr. Lúc mình thuê chủ nhà nói với mình là người ta hỏi mua giá 1,8 tỷ nhưng ông ấy không bán. Vậy mình chứ ví dụ là ông ấy bán giá 1,8 tỷ đi nhé.

Đầu tiên, với 1,8 tỷ các mẹ làm được gì?
    - Gửi ngân hàng: Lãi suất hiện nay là 6% thì mỗi tháng các mẹ gửi ngân hàng sẽ thu được tiền lãi là: 9 triệu/tháng. Tất nhiên đây là kênh đầu tư cuối cùng trong hạng mục đầu tư.
    - Kinh doanh: Nếu bố mẹ nào giỏi kinh doanh thì với 1,8 tỷ này lãi mỗi tháng không phải là 9 triệu nữa mà có thể là 20-30 tr/tháng.

---> Như vậy nếu mình mang 1,8 tỷ ra mua căn nhà này thì mỗi tháng mình mất ít nhất 9 triệu. Trong khi mình thuê nhà chỉ hết 3,5T tháng. Phân tích như vậy để các mẹ thấy mua nhà lỗ hơn so với đi thuê nhà. Mình đang nói đến ngôi nhà để ở, nên không bàn chuyện đầu tư để thu lời từ ngôi nhà (nếu bố mẹ nào mua nhà ở thời điểm 2011 mà giờ bán thì 100% là lỗ nhé. Chứ không phải nhà đất lúc nào cũng tăng giá).

Mình lại phân tích tiếp nhé: Nếu trường hợp các mẹ không có 1,8 tỷ này mà phải đi vay mượn người khác, hoặc vay mượn ngân hàng thì thế nào. Ồ thì theo mình đó quả thật là đầu tư thiếu khôn ngoan. Bởi nếu bạn vay 50% ngôi nhà với lãi suất khoảng 12%/năm thì lại mất tiếp 9 triệu/tháng nữa. Vị chi là nếu phải đi vay thì các mẹ phải chi ra ít nhất 18 triệu/tháng. So với 3,5 triệu mình thuê nhà hiện nay thì các mẹ chọn mua nhà hay thuê nhà. Chắc chắn là lại thuê nhà tiếp rồi.

Mà mua xong căn nhà nhiều khi còn phải sửa chữa mua sắm đồ đạc cho tương xứng với ngôi nhà ấy. Vậy là lại tốn 100-200 triệu nữa để mưa sắm đồ đạc. Tốn kém quá nhỉ?

Phân tích như vậy tớ thấy rằng tớ chả có lý do gì để nên mua căn nhà ấy cả. Chắc các mẹ cũng nghĩ như tớ. Thay vì mua căn nhà, tớ sẽ gửi tiền vào ngân hàng hoặc đầu tư kinh doanh cái gì đó. Quan điểm của tớ là nhiều khi cơ hội đến với mình nếu có tiền là mình chộp được ngay, nhưng các mẹ mua nhà hết tiền rồi thì sẽ vuột mất 1 cơ hội đấy các mẹ ạ.

Chốt:
    - Hãy mua nhà nếu các mẹ thừa tiền và không cần tiền mà cần 1 ngôi nhà khang trang.
    - Hãy thuê nhà nếu các mẹ không có tiền, càng không nên đi vay để mua 1 ngôi nhà.

Vài kinh nghiệm chia sẻ với các mẹ. Các mẹ nào có ý kiến hoặc có kinh nghiệm mong các mẹ chia sẻ thêm để mọi người cùng học hỏi nhé.

Xem thêm các chủ đề tạo bởi vaytaichinh
    Đang tải...

2. phanbichlua

phanbichlua Thành viên kỳ cựu

Cảm ơn thông tin hữu ích của bạn

3. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Chủ top cho vay tiền và khuyên mn ko nên vay tiền, hơ
    Vụ này em chưa yk gì, để xem lại đã

4. vaytaichinh

Bên mình chỉ tài trợ các khoản vay tiêu dùng nhỏ. Chứ cũng không cho vay tiền mua nhà bạn ơi =))

5. Mecuping

Mecuping Thành viên kỳ cựu

Ah ah, vậy có khi phải lưu nick mn ạ, biết đâu đến lúc phải nhờ, hí

6. vaytaichinh

7. MaiHuong_1710

MaiHuong_1710 Thành viên tích cực

Hic nhưng nhà mình mua mới thật là "nhà mình", k lo bị đuổi ra bất chợt, sau này còn có thể cho lại con cháu nữa ạ. Em cũng nghèo thui nhưng mà vẫn phấn đấu mua cái nhà (hoặc căn hộ)

ngocnhi19x thích bài này.
  8. webmaster

webmaster Stay hungry. Stay foolish

Nếu số tiền để mua nhà mà dành cho học tập và kinh doanh thì sau khi đã thành công thì sẽ có khoản rủng rỉnh để mua nhà.

Ngược lại ngồi trên một đống tiền mà vẫn nghèo.

Mecuping thích bài này.
  9. Vicky82

Vicky82 Bắt đầu nổi tiếng

Mẹ nó phân tích cũng có ý đúng, khi đạt điều kiện nhất định thì bạn mới nên quyết định mua nhà.
    Xét ở khía cạnh khác thì người ta nói an cư mới lạc nghiệp, có nhà cửa rồi mới yên tâm làm ăn, chăm sóc con cái đc. Mà mua nhà cũng là một mục tiêu để chúng ta phấn đấu kiếm ra tiền. Mặt khác mình không coi cái nhà chỉ là để ở mà nó còn là một khoản đầu tư lâu dài, tiền có thể mất giá nhưng đất thì không. Vấn đề vẫn là ở sự lựa chọn sáng suốt tuỳ theo hoàn cảnh của từng người.

dieu my 2203ngocnhi19x thích.
  10. xetapdi102

xetapdi102 Thành viên chính thức

Mua hay vay thì tùy theo hoàn cảnh thôi:
    Nếu tiền mua là tiền tự có và nhàn rỗi thì mua nhà là ok, với lại bài toán mua nhà ko thể chỉ xét đơn thuần trên khía cạnh tính toán kinh tế được mà nó là văn hóa đã ăn sâu vào con người rồi (đơn giản nhất là bảo hiểm, sổ số nếu tính toán theo xác suất thì không mua bảo hiểm và không chơi sổ xố nhé). Thực sự nếu bạn có tiền nhàn rỗi đủ để mua nhà+đất thì thu nhập của bạn sẽ không cần phải tính toán gì tới số tiền tiết kiệm được vài triệu 1 tháng so với việc mức độ cần thiết họ cần có 1 căn nhà (ví dụ cần làm hộ khẩu, địa chỉ đăng ký kinh doanh hoặc vay vốn kinh doanh lớn cần tài sản thế chấp ...)
    Còn chuyện thuê nhà thì lợi ích kinh tế có thể thấy rõ nhưng chỉ phù hợp với những đối tượng thu nhập thấp hoặc công việc mang tính chất tạm thời không ổn định.

11. quynhnhu.xt

quynhnhu.xt Thành viên kỳ cựu

ô nghe cũng hợp lý quá nhỉ :)

12. gkcwife

gkcwife Thành viên chính thức

Em nghĩ là đúng, nhưng tìm được 1 cái nhà để thuê mà phù hợp với nhu cầu của mình cũng khó lắm, còn thuê lâu dài thì càng khó hơn

13. ngocnhi19x

ngocnhi19x Thành viên tập sự

Không biết các mẹ sao, hay là do em còn nhỏ suy nghĩ chưa chín chắn vậy nhỉ
    Em thấy ông bà ta có câu : An cư, lạc nghiệp
    Em nghĩ nếu có 1 ngôi nhà của riêng mình ( nhất là đối với vợ chồng trẻ ) thì vẫn tốt hơn chứ nhỉ
    Đi làm thì đến chiều còn mong có chỗ để về, riêng tư của 2 người. Sau này có con thì vẫn ổn định hơn. Không cần phải chuyển chỗ ( trừ khi muốn mua nhà mới bự hơn )
    Còn thuê nhà thì hàng tháng phải đóng tiền nhà + tiền điện nước nữa. Nếu mà lỡ không có điều kiện thì chỗ thuê còn không cho nấu ăn thì phải biết làm sao :(

14. buihoangvustda

buihoangvustda Thành viên mới

Em xin có chút ý kiến thế này ạ.
    Thứ nhất về khoản tiền 9 triệu/tháng của mẹ nó tính thì e nghĩ thế này. Nó cũng chỉ là tiền tính toán thôi ạ. Các mẹ lấy 1 tỷ 8 đi làm ăn. có thể lãi hoặc lỗ chứ đâu nhất định là lãi được 20-30 triệu??
    Thuê nhà thì có nhiều vấn đề lắm. Không thể sửa chữa theo ý mình, không thể tính là chỗ ở lâu dài được. Thuê cái nhà 20-30m thì mới 3.5 triệu chứ thuê cái chung cư 2 ngủ cũng phải tầm 5 triệu rồi chi phí điện nước đủ thứ nữa ạ. ở thuê nhiều khi muốn mua đồ cũng ngại lúc chuyển đi chuyển lại. Đủ thứ bất tiện ạ.
    Nhà hay đất hay mọi thứ thì đều tăng giảm theo quy luật của thị trường hết ạ. em ví dụ cái nhà bác mua ở cách đây 10 năm nó có khác giá bây giờ không ạ?? tăng hay giảm ạ? hoặc 20 năm trước ạ?
    Nói chung là e thấy cách nhìn nhận của bác chỉ là 1 chiều thôi. Chưa toàn diện ạ. ý kiến cá nhân của em, không có ý gì đâu ạ.
    Trân trọng.

ngocnhi19x thích bài này.
  15. nhunglyna

nhunglyna Bắt đầu tích cực

Em đồng ý với ý kiến của mn ạ, thuê nhà 3,5t/tháng thì chỉ sống độc thân thôi, chứ gia đình thì phải tầm 5-7t mới ở được với môi trường tốt nữa.

buihoangvustda thích bài này.
  16. ynhatanh96

ynhatanh96 Bắt đầu tích cực

Thật ra mỗi người 1 suy nghĩ, có tiền thì ai chả muốn mua cho mình 1 ngôi nhà để ở, hơi đâu đi thuê nhà lại còn phải dựa dẫm, với 3,5tr thuê 1 ngôi nhà thì chỉ được 1 ngôi nhà tạm bợ thôi, chứ không được ưng ý đất HN đâu.
    Chưa tính việc gửi tiền ngân hàng hay đầu từ kinh doanh thì có rủi ro nữa

17. mebenany

mebenany Thành viên tích cực

Nói thế chứ, tâm lý ngta phải 'An cư thì mới lạc nghiệp'. Bao đời nay đã vậy, dù có thuê nhà ở thoải mái đến đâu thì trong thâm tâm vẫn chỉ là nhà thuê. Không tránh khỏi việc nặng nề tâm lý đâu bạn.

18. ninhzeo

ninhzeo Thành viên sắp chính thức

Biết thì biết thế, nhưng ai cũng muốn có nhà cho ổn định. Gửi lãi ngân hàng thì còn an toàn chứ nhiều người không biết kinh doanh đi đầu tư có khi lại mất hết.
    Nói chung là tùy từng người, tùy từng hoàn cảnh và cơ hội

19. Bluewind

Bluewind Chuyên viên tư vấn bất động sản nhiệt tình nhất :D

Kết quả của bài toán còn tùy số liệu bạn đưa vào nữa bạn ơi ^^
    Ví dụ bây giờ bạn có 250tr gửi ngân hàng - đi thuê nhà 5tr: Mỗi tháng bạn có 1.250.000 tiền lãi và mất 5.000.000 tiền thuê nhà. Sau 15 năm tính ra bạn âm hơn 400tr.
    Bạn có 250tr mua NOXH, vay ngân hàng, đi thuê nhà 6 tháng, cuối năm nay nhận nhà: Mỗi tháng bạn mất tầm 5.000.000 tiền gốc và lãi vay ngân hàng. Thuê nhà thêm 6 tháng mất tầm 30tr. Sau đó là có nhà ở rồi. Sau 15 năm bạn mất tầm 900tr tiền mặt nhưng có 1 cái nhà trị giá 850tr.
    Chưa kể từ những năm sau đó, 1 bên vẫn tiếp tục âm: Vì tiền lãi ngân hàng k bù được tiền thuê nhà, còn 1 bên đã bắt đầu có thể tích lũy.

20. huyenvken

huyenvken Marketing Online

đọc xong bài này em chọn thuê nhà vì em ko muốn vay tiền mua nhà, còn nếu có tiền nhàn dỗi thì sẽ mua

Và em đang cần BÁN NHÀ 3 TẦNG ạ :)
    LH: 0974 99 11 74 - Mr Trung
    - Giá 1.6 tỷ ( có thể thỏa thuận ) – Số 4 ngõ 162/130/11 Khương trung – TX-HN
    Diện tích sàn 30m2 - mặt tiền 3m - 3 Tầng - 1 tầng lửng - 2 WC - 1 Bếp
    Địa điểm gần chợ khương đình, gần trường mầm non, trường tiểu học , trường cấp 2 Nguyễn trãi . cạnh ủy ban phường khương trung nên an ninh rất tốt.
    ( Nhà chính chủ có giấy tờ nhà đầy đủ , ko có sổ đỏ )