Chữa rối loạn kinh nguyệt bằng nước ngải cứu

Thảo luận trong 'Các vấn đề khác' bởi baohoa123456, 13/5/2015.

1. baohoa123456

baohoa123456 Thành viên mới

Chào các mẹ, mấy tháng gần đây e bị kinh rối loạn quá. Em được mách uống nước ép ngải cứu. Có mẹ nào có kn vụ này chia sẻ e với. Thanks

Xem thêm các chủ đề tạo bởi baohoa123456
    Đang tải...

2. donggiahan

donggiahan Bắt đầu nổi tiếng

Rối loạn kinh nguyệt thì dùng ích mẫu, hương phụ, ngải cứu hoặc kết hợp cả 3 thì đầu tốt mà. Trong đó ích mẫu luôn được ưu tiên hàng đầu và chiếm đến 80% trong bài thuốc kết hợp. Nếu muốn hiệu quả nhanh và không mất công xay giã em có thể uống cao ích mẫu nguyên chất em nhé! Sẽ thấy hiệu quả ngay sau tháng sử dụng đầu tiên.

3. munxinhxan

munxinhxan Thành viên tích cực

đúng rồi đó bạn. rối loạn kinh uống nước ép ngải cứu cực tốt bạn à. thử xem sao nhé

4. giangmy9x

giangmy9x Thành viên tích cực

Sử dụng các phương pháp đông tây y nhưng bạn cũng cần điều chỉnh lại đồng hồ sinh học nếu bạn đang gặp một số vần đề sau thì cần tránh: như ngủ muộn, ngủ không đủ giấc, mệt mỏi, căng thằng thường xuyên. Ăn xuống đúng và đủ bữa trong ngày.

5. tuti2015

tuti2015 Thành viên mới

Mình cũng chỉ nghe là dùng ích mẫu. Chưa nghe là uống nước ép ngải cứu bao giờ. :)

6. baohoa123456

baohoa123456 Thành viên mới

em đã lập gđ rồi các mẹ ạ. e đang ko kế hoạch, muốn có bé. Trong quá trình uống cao ích mẫu mà có em thì có ảnh hưởng ko các mẹ

7. donggiahan

Sẽ không ảnh hưởng gì đâu bạn nhé! Bản thân mình và khách hàng của mình đều có bé khi đang uống cao ích mẫu, ngay khi phát hiện có thai sẽ dừng ngay nên rất an toàn bạn ạ!

8. thanhhhoa2605

thanhhhoa2605

bạn thử dùng ích mẫu xem sao thấy cái này cũng hiệu quả lắm

9. uatkimhuong229

uatkimhuong229 sieuthisua247.com

Em ăn uống đầy đủ, đúng giờ giấc, không stress hay mệt mỏi, uống đủ thứ thuốc từ đông đến tây rồi các mẹ ạ. Tháng này uống thì đúng ngày, tháng nào không uống thì trễ 15 - 20 ngày liền. :( Giờ mặc kệ.

10. meochuchi

meochuchi Bắt đầu tích cực

Em cũng giống mn, cứ uống thuốc là ra kinh, ngừng uống là lại trễ. Giờ không biết phải làm sao nữa. Săn con dê mà hụt rôi, lại ngóng săn khỉ vàng thôi.

11. Máy lọc nước Ro Hksystek

Máy lọc nước Ro Hksystek Bắt đầu tích cực

Em vẫn đang dùng viên thuốc ích mẫu nhưng sợ có ảnh hưởng gì tới sức khỏe sau này không nữa?

donggiahan thích bài này.
  12. donggiahan

Yên tâm là ích mẫu chỉ có tốt thôi chứ không có tác dụng phụ gì nên có thể yên tâm dùng lâu dài bạn nhé!

Máy lọc nước Ro Hksystek thích bài này.
  13. Máy lọc nước Ro Hksystek

Máy lọc nước Ro Hksystek Bắt đầu tích cực

em cảm ơn mẹ nó ah, vậy là em có thể yên tâm và dùng rồi ah

14. namviethanoi

namviethanoi Thời trang nam Owen, thời trang dành cho phái mạnh

Em ngày trước cũng như mn, Mình ko uống được ngải cứu sống nên ăn ngải cứu các bữa. Nhưng được 3 tháng thì khỏi đấy mn ơi. Ăn lâu thành nghiện ngải cứu, nhưng bây giờ bầu bí rồi nên thèm nhưng không dám ăn :)

15. vipauto6

vipauto6 Thành viên chính thức

Mẹ namviethanoi ơi, mẹ nó bị rối loạn như thế nào ạ? Em bị rong kinh uống đc ko? Huhu. Em cũng uống đc 1 tuần rồi. Nhưng mà ko thất tiến triển lắm

namviethanoi thích bài này.
  16. thanhhongtran

thanhhongtran Thành viên rất tích cực

mn ơi mình cũng bị rong đây này, chỉ ăn ngải cứu thôi chứ uống thì chưa dám uống bao giờ, có cách nào chưa được không chứ bị thế này mệt quá cm ạ :(

17. namviethanoi

CHỮA RỐI LOẠN KINH NGUYỆT BẰNG NGẢI CỨU

Rong kinh là tình trạng khá phổ biến ở nữ giới chứ không phải chỉ riêng bạn gặp phải. Theo lý thuyết, rong kinh ( rong huyết) là khi chu kỳ kinh nguyệt kéo dài trên 7 ngày hoặc lượng máu mất nhiều hơn 80ml/chu kỳ kinh nguyệt. Hiện tượng rong kinh có thể gây ra nhiều hậu quả nghiêm trọng đối với sức khỏe phụ nữ nếu không được xử lý, điều trị kịp thời. Đây cũng là triệu chứng cảnh báo của hàng loạt bệnh lý phụ khoa như: u xơ tử cung và polyp. Có rất nhiều phương pháp chữa rong kinh, trong đông y, các bài thuốc từ ngải cứu được cho là rất hiệu quả đối với người mắc chứng này.

Cây ngải cứu còn gọi là cây thuốc cứu, cây thuốc cao, ngải diệp (lá ngải), tên khoa học Artemisia vulgaris L., thuộc họ cúc (Asteraceae). Theo đông y, ngải cứu có vị đắng, cay, tính ấm, đi vào kinh can, tỳ và thận. Tác dụng nên thuốc của ngải cứu khá rộng, có thể chữa các chứng viêm khớp, đau nhức phong thấp…; hay do lạnh gây ra gồm đau bụng kinh, bế kinh, rong kinh, kinh nguyệt quá nhiều, tử cung lạnh tạo hiếm muộn…

(Ngải cứu chữa rối loạn kinh nguyệt)

Có rất nhiều bài thuốc hiệu quả cho bệnh phụ nữ, trong đó có rối loạn kinh nguyệt từ ngải cứu như sau:

Chữa kinh nguyệt kéo dài, máu ra nhiều: lá ngải cứu phơi khô 20 g, thêm 200 ml nước, sắc còn 100 ml, thêm ít đường cho dễ uống. Có thể uống hàng tháng vào 7 – 10 ngày trước ngày có kinh.

- Tác dụng an thai: phụ nữ đang mang thai, nếu thấy có hiện tượng đau bụng, ra máu, dùng lá ngải cứu 16 g, lá tía tô 16 g, sắc với 600 ml nước, còn 100 ml, chia uống 3 lần trong ngày.

Chữa kinh nguyệt ra nhiều, thậm chí băng huyết

Lá ngải cứu khô 1 nắm, Gừng khô 4g, sắc kỹ lấy 1 bát nước, 50g Agiao (ca cao dừa) sao phồng, tán nhỏ rắc vào thuốc để uống, máu cầm. Nếu hành kinh nhiều nhưng không ồ ạt thì giảm ca cao dừa, uống 20g/lần.

Chữa kinh nguyệt không đều, chậm kinh, lượng ít, màu nhạt hoặc xám

Ngải cứu 12g, thục địa 12g, đẳng sâm 12g, xuyên khung 10g, hà thủ ô 20g, gừng khô 8g, sắc uống 10-15 thang sẽ đỡ.

Chữa đau bụng sau khi hành kinh

Ngải cứu 8g, đẳng sâm 16g, hoài sơn, bạch truật, hà thủ ô, kê huyết đằng, ngưu tất mỗi vị 12g, quế, gừng khô mỗi vị 4g, sắc uống hàng ngày khi sắp hết kinh.

Chữa rong kinh đơn thuần

Ngải cứu 12g, thục địa 16g, cao ban long 12g, bạch thược 12g, xuyên quy, xuyên khung, Agiao, hắc phụ chế mỗi thứ 8g, thán khương 6g. Sắc uống ngày 1 thang, từ 10-15 ngày

Chữa loạn kinh: Cá trê 300g, ngải cứu 100g, hồng hoa 12g, bột đậu đen 120g, trần bì 6g. Cá trê làm sạch, cho vào nồi cùng bột đậu đen. Ngải cứu, hoa hồng, trần bì cho vào túi vải mỏng, thêm 600ml nước, đun nhỏ lửa, khi các thứ trong túi vải nhừ bỏ ra, phần còn lại chia 3 lần ăn trong ngày. Ăn khoảng 15 ngày sẽ khỏi bệnh.

18. namviethanoi

Ngày trước mình cũng bị rong kinh mà, mình ăn tất cả các món liên quan đến ngải cứu, phải đổi món cho dễ ăn các mẹ ạ. Các mẹ tham khảo thêm bài viết trên để chế biến nhiều kiểu ăn cho đỡ chán. Nói chung là kiên trì là có kết quả đấy các mẹ! Nhanh hay chậm là tùy theo cơ địa thôi :) :)

19. vipauto6

vipauto6 Thành viên chính thức

Thế kiên trì ăn ngải cứu hàng ngày là hết bệnh hả mẹ namviethanoi? Mẹ nó ăn mấy bữa một ngày? Ngày nào cũng ăn hay như thế nào ạ? Em bị rối loạn nội tiết, lần trc đi khám bác sỹ cho thuốc tránh thai nhưng mà uống hết lại bị lại, rồi em uống cả thuốc bắc xong hết thuốc lại như cũ. hic hic. Em chán bệnh này lắm rồi

20. namviethanoi

Tớ cứ ăn hàng ngày mn ạ. Mình ăn 1 bữa thôi: ăn trứng rán ngải cứu, canh ngải cứu với trứng...Ngoài ra em cũng dùng ngải phơi khô uống nước thơm mà dễ uống lắm mn ạ :) :)