16 điều về nuôi con bằng sữa mẹ

Thảo luận trong 'Dinh dưỡng' bởi Milk-milk, 15/6/2015.

1. Milk-milk

Milk-milk Thành viên tập sự

Dù bạn đã từng có kinh nghiệm trong việc nuôi con bằng sữa mẹ hay chưa, hãy tham khảo 16 điều dưới đây để hiểu rõ hơn về quá trình đặc biệt giúp gắn kết mẹ và con này nhé.
    1. Sữa của mỗi người mẹ đều có một mùi hương đặc biệt, và em bé có thể phân biệt được sữa mẹ mình với sữa của một người phụ nữ khác.

2. Sữa mẹ có những thành phần đặc biệt giúp chữa đau. Cụ thể, khi bạn cho con bú, bạn sẽ phải trải qua những cơn đau vùng ngực, tuy nhiên, chính sữa của bạn lại là liều thuốc cho những cơn đau đấy. Thử dùng sữa của mình mát-xa ở chỗ đau, bạn sẽ thấy đỡ hơn rất nhiều.

3. Trẻ em được bú sữa mẹ ít có nguy cơ bị đột tử ở độ tuổi sơ sinh hơn.

4. Nuôi con bằng sữa mẹ có thể tiết kiệm cho gia đình bạn $2,000 (khoảng 41,8 triệu đồng) trong năm đầu tiên của bé.
    Em bé có thể nhận ra được mùi sữa mẹ của mình.5. Các nguy cơ loãng xương, bệnh tim, ung thư vú và buồng trứng đối với người mẹ cũng giảm đáng kể nhờ việc cho con bú.

6. Các mẹ có thể cho con bú kể cả khi bị ốm. Vì từ khi bạn có những triệu chứng đầu của bệnh thì em bé đã bị tiếp xúc với các virus hoặc vi khuẩn gây bệnh rồi. Thực ra việc này còn có lợi cho bé vì bé sẽ nhận được những kháng thể mà cơ thể mẹ tạo ra.
    .
    7. Kích thước ngực của người mẹ trước khi có con không ảnh hưởng gì đến lượng sữa ít hay nhiều của mẹ.

8. Cơ thể người mẹ mới sinh có thể bình phục nhanh hơn nhờ cho con bú. Vì những hormone tạo gia trong quá trình này sẽ giúp tử cung của bạn co lại về kích thước trước khi mang thai.

9. Cho con bú có thể đốt cháy lượng ca-lo tương đương với việc đi bộ 11 cây số.

Sự tiếp xúc về cơ thể với bé trong những giờ đầu tiên sẽ giúp trẻ làm quen và bú mẹ dễ hơn.
    .
    10. Em bé được bú sữa mẹ ít ốm hơn, không chỉ giảm được nguy cơ nhiễm trùng tai và các vẫn đề dạ dày mà còn giảm nguy cơ hen suyễn, béo phì và tiểu đường trong tương lai.

11. Khi bú sữa mẹ, bé cũng có thể nếm được phần nào vị thức ăn mà bạn ăn. Nhờ vậy mà khi chuyển sang ăn dặm bé sẽ dễ dàng làm quen hơn.

12. Sữa mẹ có thể được bán với giá gần 3 triệu đồng một lít.

13. Sự tiếp xúc về cơ thể với bé trong những giờ đầu tiên sẽ giúp trẻ làm quen và bú mẹ dễ hơn. Bầu ngực mẹ có thể cảm nhận được sự thay đổi thân nhiệt của bé dù chỉ là 1 độ và sẽ tự điều chỉnh cho phù hợp.

14. 75% các bà mẹ có bầu ngực phải nhiều sữa hơn ngực trái.

15. Bạn không cần phải tác động vào sữa của mình. Độ đặc, loãng của sữa mẹ tự điều chỉnh theo nhu cầu của em bé.

16. Sữa đi ra không chỉ từ một lỗ trên núm vú mà đi ra bằng nhiều lỗ. Số lượng các lỗ này khác nhau ở các bà mẹ.

(Nguồn: Popsugar)

Xem thêm các chủ đề tạo bởi Milk-milk
    Đang tải...

2. thimun229

thimun229 Thành viên tập sự

Cháu mình 2 năm rồi mẹ vẫn cho bú như thường, được cái lơn lên cháu tuy còi còi nhưng mà rất cứng cáp

3. mecuaduytho

mecuaduytho Bắt đầu nổi tiếng

mình cũng cho bé nhà mình bú hoàn toàn bằng sữa mẹ đúng một năm, khi bé thôi nôi là mình cho bé uống thêm sữa ngoài, ngày 3 lần, mỗi lần 120ml

4. remimotao2

remimotao2 Khoảng lặng

cứ cho bé bú sữa đến khi cai đảm bao sau này bé sẽ ít bị ốm vặt, nhất là với những bệnh cảm cúm sổ mùi thì hầu như là không bị

5. Van Hieu

Van Hieu Thành viên chính thức

Cong nhan la bu sua me thi tre se it om vat, tuy nhien thi nen tuy vao chat luong sua me thi co nen cho be bu hoan toan khong. Trong 6 thang dau thi nen hoan toan, tuy nhien sau do neu thay be bu me ma phat trien chieu cao va van nang cham thi nen cho an bo sung them sua ngoai hihi, ket hop van bu sua me^^

6. khanhtien2212

khanhtien2212 Thành viên tập sự

Cho con bú bằng sữa mẹ được càng lâu càng tốt ah các mẹ? Hay phải tới 1 thời gian nhất định thì ngừng?

7. Van Hieu

Van Hieu Thành viên chính thức

Theo nhieu nguoi noi thi cang lau cang tot, cho be bu den 2 tuoi cung duoc. Nhung neu trong thoi gian bu ma thay be khong phat trien tot ve chieu cao va can nang thi nen bo sung them sua ngoai, khong nhat thiet phai sua me hoan toan. Em rut kinh nghiem tu be nha iem ra day a hihi. Nen ket hop ca sua ngoai va sua me neu nhu thay con cham phat trien. Khong nhu be nha em bay gio no coi lam i a. Mac du duoc cai la it om va nhanh nhen

khanhtien2212 thích bài này.
  8. hieupt1005

hieupt1005 Thành viên tích cực

Bé nhà mình 19m vẫn ăn dặm và sữa mẹ. Mình thấy các bé bú mẹ hoàn toàn ít ốm vặt sức đề kháng rất tốt. Bé chỉ nhỏ người nhưng rất nhanh nhẹn và cứng cáp. Nuôi con là cả chặng đường dài phía trc đừng vì cân nặng mà vội lấy đi niềm hạnh phúc được bú ti mẹ của các bé. Hãy quẳng cái cân đi mà vui bú nha các mẹ!

9. van98

van98 Thành viên tập sự

Các mẹ đừng chỉ dựa vào cân nặng của con mà đánh giá sự phát triển của con. Có gầy 1 tí n mà con vẫn khỏe mạnh thì k sao cả

10. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

bạn chia sẻ thông tin hay quá, cảm ơn mn nhé

11. khanhtien2212

khanhtien2212 Thành viên tập sự

Vâng, em cũng định sau này xem thế nào, không thì cho con uống thêm sữa ngoài. hiii

12. huongthanh08

huongthanh08 Thegioisuatot.vn

nhà mình con bú mẹ đến 16 tháng rồi con tự bỏ chứ ko cần cai sữa ý. trv con, ăn uống đc